Thảo luận Cùng phân tich ưu nhược điểm của các hãng lốp

chuotlang

Xe lừa
Tại thị trường Khựa hiện nay có bán rất nhiều thuơng hiệu lốp.

Lốp nội địa thì đa phần chạy cho xe nội địa và xe tải là chính, xe tải thì hãng Đông Phong có vẻ là thuơng hiệu xịn.
Ở đây em muốn bàn về các thuơng hiệu ngoại.
Theo khách quan của em thì thế này, cái mà em thường đc nhìn qua:

Dunlop: Bền, cứng và ồn (cái này em chạy qua nhiều) Trời mưa chạy thích
Bridgestone: Cũng tuơng đối êm ái
Michelin: Ít ồn nhất nhưng nghe nói hay rạn chửa thành lốp khi gặp đường xấu. A4 chọn dùng
Yokohama: Cái này nghe nói bán chạy nhưng ko biết xe nào chọn dùng nữa
Toyo: Mấy em SUV lên mâm hay dùng
Goodyear: MerC, Â6, Lexus hay dùng, nghe nói cũng êm nhưng ko bằng Mic
Continental: Thuơng hiệu mà mọi người hay khuyên em mua nhất, tính năng vận hành cao và êm ái, nhưng cũng ko êm bằng Mic
Pirelli: MerE chọn dùng, và 1 số xe Ý khác
Hankook: Xe Hàn hay dùng và ấn tượng nhất là do em gái nhảy cầu nước nổi tiếng thế giới quảng cáo
Kumho: Mấy em Bus hay dùng

Ngoài ra còn Maxxis, Triangle, Gtradial nữa
Bác nào biết sâu thì giảng giải cho em nghe để mở rộng tầm hiểu biết
Vì em đang có ý định giải tán em Dunlop mỏng nên đang phân vân giữa Mic, Continental và Goodyear ạ
Sedan thì em nghĩ chọn 1 trong 3 loại này thì hợp lý nhỉ?

Ngoài ra bác nào biết cho em hỏi em đang kết cái size 235/45/18 ạ, size này nghe nói rất khó kiếm, hàng có sẵn hình như chi có Mic có, mà đắt hơn 225/45 phải tầm 50$/chiếc đúng ko ạ?

conga

Xe tải
Quan điểm của em là chọn theo độ căng của ví thôi ạ :-ss

VeryGood

Xe điện
Chả thấy cao thủ nào vào chém gió nhỉ. Con civic 1.8 của em đã chạy được 5 vạn km sắp phải thay dàn lốp, nghe nói thay lốp Michelin sẽ đỡ ồn hơn. Giá Michelin 195/65/R15 hiện giờ bao nhiêu các cụ nhỉ, mà thực sự có em ái và an toàn không ạ.

Trungmytu

Xe điện
Trước xe em đang chạy Goodyear LS2000(225/40R18), được quảng cáo là lốp siêu êm, về cá nhân cảm nhận thì em thấy êm hơn thật, rãnh lốp ít và nông nên hạn chế khá lớn nguyên nhân gây tiếng ồn, nhược điểm là không bám đường lắm, lúc nào lên dốc cua gấp mà không có đà thì nó trượt và nghiến ken két.Một nhược điểm lớn là lốp có cảm giác khá mềm nên đi nhanh mà chém vào ổ gà là toi cái lốp luôn, êm đã làm hỏng 3 cái vì tội đi ẩu, may mà nó chỉ chửa chứ không nổ.

Một điều nghe có vẻ phi lý nhưng theo em thì còn êm hơn michelin 225/45/R17(em đi khoảng 1 vạn nên cảm nhận khá rõ).

Gần đây thì đi Yokohama 225/40/R18, rãnh lốp rất to và sâu dẫn đến ồn khủng khiếp, lúc chạy trên đường cao tốc hoặc đang chạy nhanh rồi giảm tốc độ thì cảm nhận rõ tiếng lốp nghiến rào rào xuống mặt đường.

Em chỉ biết có thế thôi ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em cứ lốp theo xe là bụp Hankook, tuy hơi cứng và ồn nhưng có vẻ hợp lý và sẵn nhất.
Hôm hỏi 235/60/R18 Mic cũng ko có .

Chỉnh sửa cuối:

bacnv

Xe buýt
Không thấy có hãng nào của Việt nam các cụ nhỉ? Em đang hưởng ứng cuộc vận động người Việt nam dùng hàng Việt nam.X_X

nguyentienhung

Xe máy
Không thấy có hãng nào của Việt nam các cụ nhỉ? Em đang hưởng ứng cuộc vận động người Việt nam dùng hàng Việt nam.X_X
Hàng Việt Nam chỉ có Sao vàng thôi, dưng mà để dùng cho ô tô con thì....8->

Bigbird

Xe hơi
Em đang dùng GoodYear 195/65/R15 đi hơn 4 vạn bắt đầu thấy lắc nên đổi. Bạn thì cứ khuyên đổi sang Mic vì nó vừa mua xong bảo dùng ngon lắm. Giá Mic thì khoảng 1tr3.
Cái em băn khoăn là muốn đổi sang lốp có độ rộng hơn (béo?) thì có được không? 205/60/R15 hay là 215/65/R15 thì được?
Các bác có gợi ý nào khác không ạ?
Cái này hỏi bên box Ford mà chả mấy ai trả lời :(

VeryGood

Xe điện
Trước xe em đang chạy Goodyear LS2000(225/40R18), được quảng cáo là lốp siêu êm, về cá nhân cảm nhận thì em thấy êm hơn thật, rãnh lốp ít và nông nên hạn chế khá lớn nguyên nhân gây tiếng ồn, nhược điểm là không bám đường lắm, lúc nào lên dốc cua gấp mà không có đà thì nó trượt và nghiến ken két.Một nhược điểm lớn là lốp có cảm giác khá mềm nên đi nhanh mà chém vào ổ gà là toi cái lốp luôn, êm đã làm hỏng 3 cái vì tội đi ẩu, may mà nó chỉ chửa chứ không nổ.

Một điều nghe có vẻ phi lý nhưng theo em thì còn êm hơn michelin 225/45/R17(em đi khoảng 1 vạn nên cảm nhận khá rõ).

Gần đây thì đi Yokohama 225/40/R18, rãnh lốp rất to và sâu dẫn đến ồn khủng khiếp, lúc chạy trên đường cao tốc hoặc đang chạy nhanh rồi giảm tốc độ thì cảm nhận rõ tiếng lốp nghiến rào rào xuống mặt đường.

Em chỉ biết có thế thôi ạ!
Em không nghĩ lốp ồn là do rãnh sâu và nhiều, nếu vậy thì khi lốp mòn sẽ đỡ ồn hơn. Xe em chạy 5 vạn rồi có bớt ồn tí nào đâu #-o

VeryGood

Xe điện
À, các cụ cho em hỏi vành sắt khi thay lốp có phải cân bằng động không ạ :-c

chuotlang

Xe lừa
Em không nghĩ lốp ồn là do rãnh sâu và nhiều, nếu vậy thì khi lốp mòn sẽ đỡ ồn hơn. Xe em chạy 5 vạn rồi có bớt ồn tí nào đâu #-o
Có rất nhiều quan điểm về chuyện này ạ, theo dân làm lốp cho em biết lốp mới là lúc êm nhất ạ, chứ ko phải càng mòn càng êm như người sử dụng hiểu đâu ạ

chuotlang

Xe lừa
Em đang dùng GoodYear 195/65/R15 đi hơn 4 vạn bắt đầu thấy lắc nên đổi. Bạn thì cứ khuyên đổi sang Mic vì nó vừa mua xong bảo dùng ngon lắm. Giá Mic thì khoảng 1tr3.
Cái em băn khoăn là muốn đổi sang lốp có độ rộng hơn (béo?) thì có được không? 205/60/R15 hay là 215/65/R15 thì được?
Bác thấy lắc thì đi cân bằng động lại xém sao
Thay lốp béo thì bác lên đc size 205/60/15 là đc

• Vodka
Reactions: Zj

mazda3-HW

Xe đạp
Em đang đi Maxxis, ồn lắm, chịu không nổi. Đang định nghiên cứu để thay lốp Michell nhưng chưa biết rổ rá thế nào với lại lốp cũng còn mới quá nên tiếc...

Trungmytu

Xe điện
Theo em được biết thì tiếng ồn ở lốp có nguyên nhân là do áp suất bị nén ở các rãnh lốp, về lý thuyết là thế và về thực tế thì mỗi loại em đi hơn 1 vạn trên cùng một xe nên em mới dám nói thế!Còn lốp mòn đến nỗi để bác phân biệt được sự khác biệt về độ ồn thì không thể có ạ!

Bác vào http://www.1010tires.com/tiresizecalculator.asp

So sánh thông số lốp nguyên bản và lốp định thay, sai số dưới 3% là okie ạ!

chuotlang

Xe lừa
Bác Trungmytu cho em hỏi, goodyear và Mic êm như nhau ạ? GY em chưa chạy thử nên chưa biết cảm giác vận hành nó ntn, hình như thằng Lexus GS nó dùng, em có ngồi qua thì thấy êm lắm
tire1010 em check qua thì thấy em lắp size 235/45/18 vẫn cho mức cho phép, vì để cho hốc bánh nó khít hơn chút ạ
Nhưng loại này khó tìm mua trên thị trường, lốp hỏng đặt mua lại cũng mệt quá, nên cứ lăn tăn mãi

chuotlang

Xe lừa
Em đang đi Maxxis, ồn lắm, chịu không nổi. Đang định nghiên cứu để thay lốp Michell nhưng chưa biết rổ rá thế nào với lại lốp cũng còn mới quá nên tiếc...
Chán thì thay thôi bác à, lốp cỡ phổ thông thì may ra có người mua lại, chứ lốp mỏng thì chỉ có vứt đi thôi ạ
Em đang sắp có ý định thay nên hay lôi ra nghịch cho bánh sau nó quay choét choét suốt
Thì em mới ngộ ra 1 điều là tiếng cao su ma sát với mặt đường của Dunlop nghe ko phê như Mic đâu ạ, trước kia em bán 1 bộ Mic 225/55/16 chạy 8000km với giá đc 300$, trước khi bán đem ra phá lốp nên rành tiếng kêu cuả Mic lắm ạ :-$

Bác nào chạy Mic nhiều có để ý sao người ta hay chọn 245/40/18 hơn 225/45/18 không ạ? Ko lẽ cấu trúc rãnh hoa nó khác nhau hay sao mà mọi người hay chọn 245/40/18 để dùng thế nhỉ, ko lẽ nó vận hành và êm ái tốt hơn size kia?

Chỉnh sửa cuối:

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
Có rất nhiều quan điểm về chuyện này ạ, theo dân làm lốp cho em biết lốp mới là lúc êm nhất ạ, chứ ko phải càng mòn càng êm như người sử dụng hiểu đâu ạ
Lốp cũ thường hay ồn bởi nguyên nhân chính là do cao su lão hóa qua thời gian sử dụng, nhất là mùa hè lốp lão hóa nhanh hơn do nhiệt độ mặt đường thường xuyên 36 - 40độ lốp trở lên trai và cứng ko còn mềm như lốp mới .
Rãnh lốp càng mòn càng ồn, nhưng lốp mới mà rãnh sâu quá cũng ồn.

X125

Xe máy
Tại thị trường Khựa hiện nay có bán rất nhiều thuơng hiệu lốp.

Lốp nội địa thì đa phần chạy cho xe nội địa và xe tải là chính, xe tải thì hãng Đông Phong có vẻ là thuơng hiệu xịn.
Ở đây em muốn bàn về các thuơng hiệu ngoại.
Theo khách quan của em thì thế này, cái mà em thường đc nhìn qua:

Dunlop: Bền, cứng và ồn (cái này em chạy qua nhiều) Trời mưa chạy thích
Bridgestone: Cũng tuơng đối êm ái
Michelin: Ít ồn nhất nhưng nghe nói hay rạn chửa thành lốp khi gặp đường xấu. A4 chọn dùng
Yokohama: Cái này nghe nói bán chạy nhưng ko biết xe nào chọn dùng nữa
Toyo: Mấy em SUV lên mâm hay dùng
Goodyear: MerC, Â6, Lexus hay dùng, nghe nói cũng êm nhưng ko bằng Mic
Continental: Thuơng hiệu mà mọi người hay khuyên em mua nhất, tính năng vận hành cao và êm ái, nhưng cũng ko êm bằng Mic
Pirelli: MerE chọn dùng, và 1 số xe Ý khác
Hankook: Xe Hàn hay dùng và ấn tượng nhất là do em gái nhảy cầu nước nổi tiếng thế giới quảng cáo
Kumho: Mấy em Bus hay dùng

Ngoài ra còn Maxxis, Triangle, Gtradial nữa
Bác nào biết sâu thì giảng giải cho em nghe để mở rộng tầm hiểu biết
Vì em đang có ý định giải tán em Dunlop mỏng nên đang phân vân giữa Mic, Continental và Goodyear ạ
Sedan thì em nghĩ chọn 1 trong 3 loại này thì hợp lý nhỉ?

Ngoài ra bác nào biết cho em hỏi em đang kết cái size 235/45/18 ạ, size này nghe nói rất khó kiếm, hàng có sẵn hình như chi có Mic có, mà đắt hơn 225/45 phải tầm 50$/chiếc đúng ko ạ?
Lốp BridgeStone
235/45R18 ko có
225/45R18 Mã gai :RE050,EG3, 050A giá: 5tr , mã gai: EA01 giá : 3tr5

cụ nào cần giá lốp Bridgestone cứ hỏi em báo giá cho. Còn mún thay mời các cụ về Quán Gỏi - Hải Dương

xedieu

Xe cút kít
Xe SUV đi đường thành phố là chủ yếu thì nên đi lốp gì. Các cụ ném đá em cái. Em thích êm ái chút nhưng hôm nọ đọc đâu đó bảo Michelin hợp với sedan, Bridgestone hợp với SUV.