[Funland] Cuộc "trường chinh" về quê của những người miền Tây khốn cùng

Trạng thái
Thớt đang đóng

vo nho

Xe điện
Thế mới thấy bọn Tư Bản giãy chết (đặc biệt là Mỹ) nó có trình độ, họ tính toán được hết các ưu nhược điểm để mà làm việc.. Mỹ mới đóng của được tý mà đã phải mở của ngay... trong khi đó VN thì ngạo nghễ nhưng cuối cùng vẫn không đạt được cái gì cả... mà thua thiệt hơn hẳn các nước khác,,, thật là khổ cho dân đen
Nó khác bọt cụ ơi...Mỹ hay Úc nó đâu có vụ về quê những ngày lễ, tết . Hay Tp có chuyện là chạy về quê như ở mình đâu cụ.

xuantocvangnd

[Tịch thu bằng lái]
Nó khác bọt cụ ơi...Mỹ hay Úc nó đâu có vụ về quê những ngày lễ, tết . Hay Tp có chuyện là chạy về quê như ở mình đâu cụ.
Bên Thái Lan đầy cụ ơi.. họ còn về quê nhiều hơn VN mình đấy... nhưng cách chống dịch của họ không phong tỏa mà lại hiệu quả hơn VN nhiều... Đúng là Vn mình vượt mặt Thái Lan thật rồi, đúng như nhận định của rất nhiều cụ khi so sánh Vn với Thái Lan, vượt mặt vì số người chết vì covid.. thật là đau lòng

tunglam28062009

Xe tăng
Cụ này suy nghĩ thế này thì chán quá. giờ Sài Gòn mở cửa ra là có công ăn việc làm rồi, về quê mới là chết, việc làm không cớ ở quê thì về quê mới là lấy gì để ăn đấy... trong khi thấy người nào người đấy đèo con cái nheo nhóc, về quê con cái nó nghỉ học luôn à? sao mà xin cho con nó đi học được ngay chứ... còn chủ nhà trọ cũng cho người dân nợ 1 thoài gian rồi học đi làm trả sau... thế đuổi người đi có cho thuê người khác dc không? thật là thiển cận và vô lương tâm... trong khi đi làm từ thiện cho đám nghệ sỹ nó bao nhiêu tiền thì không tính toán gì.. giờ làm phúc cho người lao động sau họ đi làm họ có tiền trả sau thì khó khăn... quá kém...
Tư duy nhận thức thế này tốt nhất đừng phát biểu. Tôi hỏi ông nhé. Sg mở lại bt như cũ chưa? Số LĐ có việc lại 100% rồi à? 100% chủ trọ miễn giảm cho chậm tiền trọ à? 100% nhận dc tiền hỗ trợ đủ trang trải cs rồi à?
NHỮNG NGƯỜI VỀ QUÊ & MANG THEO CẢ GĐ VỀ LÀ DO HỌ KO CÒN SỰ LỰA CHỌN NÀO KHÁC RỒI. ÔNG CÓ ĐỨNG Ở VỊ TRÍ NGTA KO MÀ PHÁT BIỂU NÀY NỌ.

VuNgoanMuc

Xe điện
Bên Thái Lan đầy cụ ơi.. họ còn về quê nhiều hơn VN mình đấy... nhưng cách chống dịch của họ không phong tỏa mà lại hiệu quả hơn VN nhiều... Đúng là Vn mình vượt mặt Thái Lan thật rồi, đúng như nhận định của rất nhiều cụ khi so sánh Vn với Thái Lan, vượt mặt vì số người chết vì covid.. thật là đau lòng
Cẩn thận không lại bị hồng vệ binh vào chửi là tự nhục với gì đó bây giờ ...

TaiNon1974

Xe buýt
Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội - Chửi bới chính quyền
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 31/10/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vitngoc

Xe điện
Dân mấy xứ đấy cũng lành, không phức tạp như các cụ nhà mình.
Dạo một vòng OF là biết. Tàu, Nga, Mỹ, Anh, Úc ... loạn xà cào.
Đố tìm dc xứ nào tiêm vắc xin mà 1/2 Tàu và 1/2 Pf như Malaysia mà vẫn êm ru.

Dungha206

Xe hơi
Mỹ giải quyết về lợi ích của chủ nhà trọ như thế nào vậy cụ? Em thấy khoai đấy
Mỹ nó chỉ cấm đuổi chứ nó có cấm thu tiền trọ đâu. Tiền thì công dân nào nó cũng cho một khoản đủ ăn với đủ trả tiền trọ rồi. Nó chỉ cấm để không có trường hợp nào hết hợp đồng thì đuổi đi thôi chứ. Giờ SG cấm thì chủ trọ lấy đâu tiền trả tiền điện, nước. Lực của chủ trọ thì mỗi người mỗi khác chứ.

thanks69

Xe buýt
Khối dân lao động không chích nhá. Số phải chích là nằm trong thế bắt buộc thôi.

Số lao động không chịu chích đó bây giờ mới một sống hai chết là phải về quê cho bằng được đấy!

Mà ko có cái quy định ko đủ 2 mũi ko đc ra đường thì chắc chả ai chích vaccine Tàu đâu =))
toàn nằm chém gió tào lao !

congchi

Xe điện
Khối dân lao động không chích nhá. Số phải chích là nằm trong thế bắt buộc thôi.

Số lao động không chịu chích đó bây giờ mới một sống hai chết là phải về quê cho bằng được đấy!

Mà ko có cái quy định ko đủ 2 mũi ko đc ra đường thì chắc chả ai chích vaccine Tàu đâu =))
Không toang nặng thì ngay cả Az cũng chả ai thèm chích.
Khi phải lựa chọn, người ta phải chọn cái tốt hơn (hoặc ít xấu hơn).
Khối là bao nhiêu, bác có con số không, còn tại khu em sống, khi chích vero cell thì dân lao động đi chích hết. Chỉ có mấy anh "trí thức" cành cao mới không chích. Khốn thay, mấy hôm rồi cứ đi hỏi quanh giờ muốn chích verocell thì phải làm sao

Wave cùi bắp

Xe điện
từ trưa qua tới giờ, chỗ em đây mà
sáng nay có người từ các tỉnh lên đón một số rồi. test nhanh cho lên xe buýt chứ ko cho đi riêng lẻ
tội mấy đứa nhỏ vật vờ gà gật trên xe dưới hè qua nay ạ :( mong cho mọi người về sớm đỡ ảnh hưởng mấy đứa nhỏ
hy vọng 6 tháng sau vacxin về đủ để họ lại lên tiếp tục làm ăn như bình thường
mong tất cả bình an qua cơn bĩ cực này

Tommytep

Xe tăng
khó ở chỗ cách li đó Cụ,
ký cam kết thì khác gì thả gà ra đuổi
vấn đề em nghĩ ký cam kết là phải nghiêm túc cả người ký lẫn người giám sát ấy. Nếu để xảy ra lây nhiễm, truy cứu trách nhiệm hình sự luôn là té đái hết. Như chỗ em trước có 1 thằng về từ SG (hồi trc khi bùng dịch), cũng báo cáo, chính quyền đến yêu cầu tự cách ly (bản thân nó), ngày hôm sau nó chuồn luôn cũng chả làm gì đc. Cách ly là phải cách ly cả gia đình như có người mắc covid thật, xong xét nghiệm 2 lần mẫu gộp cả nhà thì mới ổn đc. Quan trọng là khâu thực hiện như kit thôi cụ ạ, ko làm nghiêm nhưng lại sợ trách nhiệm nên thôi cấm về cho an toàn.

Rivers

Xe container
Bác đừng lấy quy chiếu bây giờ (đang dịch) với quy chiếu 1-2 tuần tới (đang mở cửa cần nhân lực).
Lúc khó khăn nhất thì đã ở lại, giờ có ánh sáng cuối đường hầm thì bỏ đi.
Dĩ nhiên, ai cũng có lý do (có thể đúng, có thể sai) cho quyết định của mình. Nhưng nếu ai đó hỏi em 1 lời tư vấn, thì em sẽ tư vấn rằng, ráng thêm 1 2 tuần nữa xem sao.
Còn xem cái gì nữa, những người ở lại đến giờ này là những người cũng định chờ xem sao rồi, giờ họ phải cuấn gói về là vì chờ mãi chả thấy cái gì để xem.

mitdac1819

Xe điện
Cụ quỳ lạy thoải mái đi, hiện duy nhất HN đang theo kiểu phép vua thua lệ làng cụ nhé

Bộ Y tế ủng hộ phương án hành khách chỉ cần đáp ứng điều kiện tiêm một mũi vắc xin hoặc có giấy chứng nhận khỏi bệnh Covid-19. Trường hợp hành khách không thuộc 2 đối tượng này phải có xét nghiệm âm tính với Covid-19.

Theo ông Thắng, vướng mắc lớn nhất trong việc triển khai kế hoạch khôi phục bay nội địa nằm ở phía các địa phương. Đặc biệt, Hà Nội đã có văn bản gửi Bộ GTVT đề nghị xem xét, chỉ đạo Cục Hàng không Việt Nam dừng các chuyến bay thương mại nội địa đến sân bay quốc tế Nội Bài.

"Khôi phục vận tải là vấn đề sống còn, không chỉ là với hàng không. Đề nghị Bộ GTVT báo cáo Chính phủ có quan điểm thống nhất trên cả nước, cứ để mỗi địa phương áp dụng một kiểu sẽ rất khó bay nội địa trở lại" - Cục trưởng Cục Hàng không nhấn mạnh và đề xuất phương án khắc phục tình hình này là chỉ mở chuyến bay đưa khách từ Hà Nội đi mà không đưa về Hà Nội, chiều ngược lại sẽ chỉ chở hàng. Địa phương khác làm đúng kế hoạch ngay khi được duyệt.

https://dantri.com.vn/xa-hoi/ha-noi-tu-choi-nhan-chuyen-bay-cuc-hang-khong-mach-nuoc-20210929152533675.htm#dt_source=Article&dt_campaign=Box_TinLienQuan&dt_medium=2
Hồn từ Hà Nội về các tỉnh xung quanh xem. Ở lại thì nhẹ là cách ly tại gia, nặng thì bắt cách ly tập trung nhá. Đây là còn tự đi xe riêng đấy, qua chốt thì trình test pcr nhá

vietbamboo

Xe điện
Cụ làm gì mà nhiều sai trái tội lỗi thế :D , em vẫn ngưỡng mộ cụ lắm lắm.
có những cái sai không dám nói ra cụ ah. Tại níck cụ ấy nghe dăn đe quá. Em vừa với chợt nghĩ ra nên tiến cử cụ ấy làm trưởng ban chống dịch hoặc thông chốt thì liệu có đem lại mùa xuân cho đảng quang vinh được không!

16th11

Xe tải
Vaò hoàn cảnh của họ với hiểu hết được các cụ ah. Khi về quê kiểu vô tổ chức như này hy vọng không có F0 nào trong đó, nếu chẳng may lây lan cho người xung quanh thì mong những người này hiểu rằng chính họ mang mầm bệnh về. Khi Y tế ở các tỉnh MT ko đáp ứng được cũng đừng chửi chính quyền.

vietbamboo

Xe điện
Bản năng thôi thúc con linh dương xuống trước đó, anh thấy không, chứ không phải nó không thông minh
Còn tôi, thấy cứ ở quê, tối đóng cửa sớm, ở nhà với vợ con, lái xe thì bình tĩnh nhẫn nhịn
Đấy cũng là đóng góp tích cực cho xã hội rồi
Vâng, thôi thì chưa làm được gì thì không làm trầm trọng thêm. Nhưng bình bình thế thì 1 vạn kiếp mới thoát khỏi luân hồi, mà nhỡ trong kiếp nào đó húng chó 1 tý lại thêm 1 nghìn nữa thì oải lắm cụ ah.

Không toang nặng thì ngay cả Az cũng chả ai thèm chích.
Khi phải lựa chọn, người ta phải chọn cái tốt hơn (hoặc ít xấu hơn).
Khối là bao nhiêu, bác có con số không, còn tại khu em sống, khi chích vero cell thì dân lao động đi chích hết. Chỉ có mấy anh "trí thức" cành cao mới không chích. Khốn thay, mấy hôm rồi cứ đi hỏi quanh giờ muốn chích verocell thì phải làm sao
Cụ có cái gì chứng minh dân lao động đi chích hết không?

Uổng cái là trong số tháo chạy về quê lần này không có ai phỏng vấn họ là đã tiêm vaccine chưa? Tiêm loại gì và vì sao về quê?

Muốn quản trị XH tốt thì các thông trên phải nắm rõ để có giải pháp chứ xua quân ra để tạo dư luận vớ vẩn là vứt!

Trạng thái
Thớt đang đóng