[Funland] Cuộc "trường chinh" về quê của những người miền Tây khốn cùng

Trạng thái
Thớt đang đóng

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình thế này thì chuẩn bị tinh thần là miền Tây số ca tăng khủng khiếp luôn. Khéo lãnh đạo miền Tây xây thêm lò thiêu là vừa.
Đây cụ.

thichduthu2011

Máy Bay
"Giật tít" nhưng họ vẫn đảm bảo truyền tải đúng nội dung sự việc là chuẩn rồi, cụ ơi!
Không bàn đến việc khó khăn vì hiển nhiên nhé nhưng xét về mức độ:
- 1 cái là không hề có hỗ trợ nào 1 cái là thỉnh thoảng có mạnh thường quân (thỉnh thoảng là ngày hay tuần hay tháng? 1 chút là bao nhiêu, là 1kg hay nkg gạo?) -> khác xa
- 1.000 đồng không có là phóng đại quá mức, không có thì dùng nước lã đổ xăng hay xin hay xăng cũ còn trong bình trước dịch?

ocean1

Xe điện
Đúng là lều báo, có mấy chữ cũng cắt để giật tít cho kêu.

"4 tháng qua không có công việc, chưa nhận được nguồn trợ cấp nào, chỉ thỉnh thoảng có mạnh thường quân giúp một chút nhu yếu phẩm. Giờ gia đình 4 người chúng tôi không còn 1.000 đồng, sao trụ nổi. Đợt trước, chúng tôi đã ra về nhưng bị chặn lại, giờ cỡ nào cũng phải về, phòng trọ đã trả rồi mà cũng không còn gì để ăn cả", chị Vân chia sẻ.
Không chừng đánh máy bị lỗi đấy cụ ạ . Nếu trong túi chỉ còn lại 1.000 đồng, làm gi` đủ để đổ xăng , chạy về đến quê nhà chứ

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Những người dân, lao động phổ thông không giỏi ăn nói, đã thoải mái xả nỗi lòng của mình. Những lời đầu tiên, đều là những lời chất vấn gay gắt. Nhưng vài người sau đó khi trình bày ý kiến đã bị nước mắt lấn át, ngắt quãng...

Chị Trần Thị Ngoan (31 tuổi, quê Cà Mau), công nhân ở một công ty tại Đức Hòa, đã tự nhận mình "liều mình" về quê. Chị cầm micro nói chuyện trực tiếp với phó chủ tịch UBND tỉnh Long An thế này: "Không phải tụi con không hiểu các chú. Tụi con cũng biết các chú lãnh đạo mệt lắm. Tụi con cũng biết tụi con "liều mình" ra đường như vầy là làm khó cho các chú và gây nguy cơ lây lan dịch bệnh. Nhưng tụi con hết cách rồi mới phải làm vậy. Nhà con 4 người ở trọ, chồng con mới cách ly trở về. Con của con còn nhỏ lắm, mà con phải ẵm nó ra giữa đường. Nó lạnh lắm...".

ekuoi

Xe buýt
Ngôn ngữ không phù hợp - Chửi bới chính quyền nhà nước
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 2/11/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

Mr. Toàn

Xe điện
Cụ đọc lại còm vừa rồi 1 lần nữa. Tùy tình hình từng địa phương, nếu thấy vô lý thì phản ảnh đến địa phương đấy để họ điều chỉnh hợp lý chứ không phải vạch lá tìm sâu.
Đề nghị kiểu gì cụ ơi. Kêu trời không thấu. Mấy xe ở Cái Lân còn bị niêm phong, bắt lái xe ở trong xe, tuyệt đối không được xuống xe dù buồn i hay ái. Mà cảng thì tắc...mà đấy là lái xr nào cũng còn phiếu test pcr trong hạn đấy

thichduthu2011

Máy Bay
Đề nghị kiểu gì cụ ơi. Kêu trời không thấu. Mấy xe ở Cái Lân còn bị niêm phong, bắt lái xe ở trong xe, tuyệt đối không được xuống xe dù buồn i hay ái. Mà cảng thì tắc...mà đấy là lái xr nào cũng còn phiếu test pcr trong hạn đấy
Kiểu thì như CT đấy cụ.
À, DN lẫn NN ko nuôi nổi họ 4 tháng lương cơ bản thì sau vực sản xuất chậm hơn việc họ ở lại nhiều tháng, thiệt hại còn lớn hơn nuôi lương cb 4 tháng. Cái gì cũng phải có đi có lại, vắt chanh bỏ vỏ chanh nó cũng ghê bỏ mợ lên rồi. Trên OF đầy cụ vẫn nuôi nv ở nhà để giữ người mà.
Trên OF đầy hay tất cả? Tóm lại cái cụ nghe, thấy không phải tất cả cũng giống như những người dân về quê đợt này, có người về có người ở lại nó cũng tùy giống như doanh nghiệp tùy vào sức khỏe của mình mà lựa chọn. Đã tôn trọng lựa chọn của nhóm này lại đi phê phán lựa chọn của nhóm khác thì là ... tiêu chuẩn kép.

Kiabuoisang

Xe container
Về cũng phải thôi. Ở lại không trụ nổi thì ở làm gì.

• Vodka
Reactions: nhs

ipconfig

Xe tải
Không bàn đến việc khó khăn vì hiển nhiên nhé nhưng xét về mức độ:
- 1 cái là không hề có hỗ trợ nào 1 cái là thỉnh thoảng có mạnh thường quân (thỉnh thoảng là ngày hay tuần hay tháng? 1 chút là bao nhiêu, là 1kg hay nkg gạo?) -> khác xa
- 1.000 đồng không có là phóng đại quá mức, không có thì dùng nước lã đổ xăng hay xin hay xăng cũ còn trong bình trước dịch?
Có vẻ cụ đang đổi lỗi cho dân. Em nói thật là không đến mức cùng cực thì người ta không đèo bòng cả gia đình trên cái xe 2 bánh, ăn bờ ở bụi lái xe mấy trăm km về quê đâu. Chưa kể là tương lai ở quê chưa biết ra sao nhưng người ta vẫn phải về.
Cụ ngồi phòng máy lạnh, lướt smartphone, không phải chạy ăn từng bữa cụ không hiểu đâu.

thichduthu2011

Máy Bay
Có vẻ cụ đang đổi lỗi cho dân. Em nói thật là không đến mức cùng cực thì người ta không đèo bòng cả gia đình trên cái xe 2 bánh, ăn bờ ở bụi lái xe mấy trăm km về quê đâu. Chưa kể là tương lai ở quê chưa biết ra sao nhưng người ta vẫn phải về.
Cụ ngồi phòng máy lạnh, lướt smartphone, không phải chạy ăn từng bữa cụ không hiểu đâu.
Cụ có vẻ ... đọc nhưng không hiểu "Không bàn đến việc khó khăn vì hiển nhiên nhé nhưng xét về mức độ".

Nhạc

Xe container
Kiểu thì như CT đấy cụ.

Trên OF đầy hay tất cả? Tóm lại cái cụ nghe, thấy không phải tất cả cũng giống như những người dân về quê đợt này, có người về có người ở lại nó cũng tùy giống như doanh nghiệp tùy vào sức khỏe của mình mà lựa chọn. Đã tôn trọng lựa chọn của nhóm này lại đi phê phán lựa chọn của nhóm khác thì là ... tiêu chuẩn kép.
NN muốn khôi phục sx, SG và NN lại không muốn hỗ trợ họ. Giờ liên minh13 tỉnh còn muốn cấm cửa họ về nhà. Thế mới là kép đấy.

ipconfig

Xe tải
Cụ có vẻ ... đọc nhưng không hiểu "Không bàn đến việc khó khăn vì hiển nhiên nhé nhưng xét về mức độ".
Đó là câu trả lời của người dân. Theo cụ nhà báo phải làm gì mới vừa lòng cụ?
Hỏi người được hỏi về những điều cụ nêu? Đi đến tận nơi để xác thực điều cụ muôn???

thichduthu2011

Máy Bay
Đó là câu trả lời của người dân. Theo cụ nhà báo phải làm gì mới vừa lòng cụ?
Hỏi người được hỏi về những điều cụ nêu? Đi đến tận nơi để xác thực điều cụ muôn???
Cụ nên đọc lại những còm trước đấy để xem em nói về cái gì. Chả lq gì đến dân ở đây nên cụ đừng cố gôm vào.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
NN muốn khôi phục sx, SG và NN lại không muốn hỗ trợ họ. Giờ liên minh13 tỉnh còn muốn cấm cửa họ về nhà. Thế mới là kép đấy.
bậy quá. SG nào ko muốn hỗ trợ miền tây. lãnh đạo sg 10 thì 8 ông xuất thân miền tây. vấn đề ngân sách déo đâu mà hỗ trợ. SG đã xin con số tối thiểu 28 ngàn tỷ nhưng tw duyệt ... 2 ngàn tỷ :(. ko tiền thì hỗ trợ gì. dịch bệnh là thiên tai địch họa mỗi địa phương miền tây cần chung vai gánh cùng sg cùng chính phủ. thế nhé.

ocean1

Xe điện
Các tỉnh ĐBSCL đồng loạt ghi nhận F0 từ dòng người hồi hương

Dân trí Các tỉnh Đồng Tháp, TP Cần Thơ, Hậu Giang, An Giang, Sóc Trăng, Cà Mau... ghi nhận nhiều ca mắc Covid-19 mới là công dân trở về từ vùng có dịch.
Các tỉnh ĐBSCL đồng loạt ghi nhận F0 từ dòng người hồi hương - 1

Dòng người hồi hương về các tỉnh ĐBSCL (Ảnh: CTV)

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Đăng viết bài mang tính quy chụp, chưa được kiểm chứng - Vi phạm quy định diễn đàn nhiều lần
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 2/1/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

dell2dell

Xe buýt
Về quê còn có cái ăn, rau cháo qua ngày. Ở TP làm gì có ăn, chỉ trông chờ lòng hảo tâm. 3 tháng mới nhận được mấy triệu hỗ trợ, ở lại thì sống bằng gì?
Những năm đầu 80, ăn gạo độn sắn, độn ngô. Cả nhà có hơn 2 chục kg gạo hẩm. Lạc không, đường không, mỡ không hoặc hạn chế, quả trứng cũng xa xỉ với tụi em. Giờ mấy triệu cũng chê!

Trạng thái
Thớt đang đóng