[Funland] Cuối năm và sếp

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đừng nghe vài cụ trên kia nói ko đến rồi này nọ
Các cụ ấy chưa có Kn

cụ chủ hỏi xem anh em có qua nhà Sếp ko, qua đc thì tốt nhưng đã qua là fai quà được 1 chút , như chai rượu gói bánh 1 triệu kèm phong bì 2-5 triệu
Còn quà ít 1 triệu tổng thì đưa tại phòng sếp, mua mấy chai rượu nhật mơ vảy vàng cho đỡ làm giả, 5 chai là 1,5 triệu

Không đi hoặc đi ít quá thì xác định luôn là 1 mình 1 phòng nhé
Kể cả cụ có ai nâng đỡ hay giỏi nhất cơ quan mà cụ ko biết điều thì cũng hỏng hết

ubisapro

Xe trâu
Cũng tùy cơ quan, tùy tính từng sếp. Chả có mặt bằng chung đâu. Nói chung nghe ngóng tình hình trong chính chỗ mình làm :D

Ếch

Xe tăng
Em đang quản chục lính CQ NN, quán triệt luôn là cấm tặng pb, rượu, quà đắt tiền. Mớ rau con cá quê thì nhận nhiệt tình. Thậm chí có đứa bảo chồng em (cũng làm NN) được tặng cái áo hàng hiệu nhưng chật, a mặc hộ em cũng ok luôn.

Dưng với sếp trên thì em vẫn quà cáp bình thường, đúng lệ. Tùy vào từng người mà đối xử, ko có mô hình chung, ko áp đặt suy nghĩ của mình cho ai. Lính thì em cũng bảo tùy chúng mày đối xử với sếp trên, phụ thuộc vào việc chúng mày có tìm kiếm cơ hội phấn đấu hay ko.

LinhNguyễn

Xe tăng
Nhà nước thì nên đến.

Kiabuoisang

Xe container
Sếp cũng phải đến SẾP nên mình cũng phải đến Sếp :))
Mịa, đi làm thì đồng lương chẳng đủ tiêu mà tết thì nghìn thứ phải lo, nhục quá các cụ ạ.
Làm Sếp thì nên nghĩ làm ntn để anh em có tết; đằng này ....ngồi chờ anh em.

taungam

Xe hơi
Đừng có đi gì sất cho chúng em nhờ ...
Chúng em đây mới là những người trả lương cho các cụ đày tớ đấy mà để cho các cụ ấy ve vuốt mhau vậy à :(

Hieumos

Xe container
Tùy cơ quan, tùy sếp, không có công thức chung đâu. Tốt nhất là hỏi ae cùng phòng cũ ấy, có thể mấy ae đi chung đến nhà sếp cũng được.

Thường sếp (chỗ viên chức) khác với sếp (chỗ công chức). Chỗ viên chức thì ae thoải mái hơn, không câu nệ.

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em đang quản chục lính CQ NN, quán triệt luôn là cấm tặng pb, rượu, quà đắt tiền. Mớ rau con cá quê thì nhận nhiệt tình. Thậm chí có đứa bảo chồng em (cũng làm NN) được tặng cái áo hàng hiệu nhưng chật, a mặc hộ em cũng ok luôn.

Dưng với sếp trên thì em vẫn quà cáp bình thường, đúng lệ. Tùy vào từng người mà đối xử, ko có mô hình chung, ko áp đặt suy nghĩ của mình cho ai. Lính thì em cũng bảo tùy chúng mày đối xử với sếp trên, phụ thuộc vào việc chúng mày có tìm kiếm cơ hội phấn đấu hay ko.
cụ cho em về đầu quân của cụ đê

VuNgoanMuc

Xe điện
Trước tiên phải khai ra vào chỗ NN đó đã chi hết bao nhiêu thì mọi người mới tư vấn được :D

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Ôi sao phải thế nhỉ. Em làm cq nn gần 20 năm rồi, chưa từng biết địa chỉ nhà các sếp ở đâu, cũng chẳng bao giờ gặp riêng việc gì ngoài công việc, không hề có quà cáp hay biếu xén bất kỳ dịp gì. Đến nay qua mấy đời sếp trưởng sếp phó rồi, em vẫn bình an vô sự, cũng không vì thế mà các sếp bớt yêu quý và tin tưởng khi giao việc.
Vậy nên theo em là phải tùy từng cq thôi cụ chủ ạ, cái này tùy độ nhạy của em cụ.

rgbhis

Xe tăng
Em đi thẳng vào vấn đề luôn không lòng vòng.

Thằng em họ em mới đi làm, giờ cuối năm tết đến, nó hỏi em có cần đến nhà sếp không. Tại từ trước tới giờ nó toàn làm tư nhân, không đến bao h (sếp là j ? Ko làm chỗ này tao làm chỗ khác), nhưng h nó vào nhà nước, ko biết nên hỏi chị.

Khổ nỗi chụy nó cũng làm tư nhân. Ngu như nó. Nên lên đây cầu cao kiến các cụ. Mong các cụ cho ý kiến. Nó là binh bét trong phòng.

Kính các cụ một ly trước ạ.
E thấy bên nhà nước hay gộp chung cả phòng, cả đơn vị đi tết sếp. Trừ những trường hợp đang cạnh tranh, thi đấu, chạy đua thì phải đi riêng. Trường hợp e mợ chủ thì là nhân viên mới, năm đầu tiên cũng nên đi tết riêng.
Tuy nhiên nhà nước thì cũng nhiều loại lắm: Bộ, các cục vụ, đvsn của bộ, hay sở ngành ở tỉnh hay dnnn, ... mỗi nơi mức độ tình cảm, sự khốc liệt cũng khác nhau mà.

haiyen1012

Xe điện
Nhà Nước thì khổ lắm các cụ ạ.
Em ra trường làm tư nhân luôn tâm niệm mình đi làm thuê để nhận đồng lương, Tết nhất sếp có gì cho mình thêm thì cho chứ ko có chuyện phải bớt lương để mua đồ biếu xén sếp.
Sau khi làm ngoài vài năm thì em nghe lời Phụ huynh vào Nhà Nước, năm đầu tiên lương thử việc hệ số 2,34x85%x1.150.000, mỗi tháng được hơn 2 triệu bạc cộng thêm mấy cái phụ cấp bèo bọt ko đủ tiền xăng với tiền ăn. Tết năm đầu tiên trong Nhà Nước được thưởng 3tr (do là mới vào, những người khác được 4-6tr tùy thâm niên và chức vụ). Cầm 3tr chưa biết lo Tết kiểu gì thì mấy thằng nhân viên cũ trong phòng gọi vào họp nội bộ (toàn nhân viên với nhau) và bọn nó nói là sẽ biếu Tết 5 túi quà cho các sếp: 1.Giám đốc, 2 Phó GĐ, 1 Trưởng và 1 Phó phòng, đây là thông lệ chung còn đứa nào thích đi riêng thêm thì tùy. Phòng có 7 nhân viên bọn nó đề nghị bổ đầu thu mỗi người 1,5tr thừa thiếu tính sau.
Em nghe xong mà điên *** thể tả đã đói rách còn phải nộp 50% thưởng Tết để biếu sếp nhưng vì mới vào đành phải theo.
Sau đó thì em cũng chỉ làm trong Nhà Nước thêm 2 cái Tết rồi đốt cmn quyết định tuyển dụng Viên chức (em thi viên chức hẳn hoi) và lại bỏ ra ngoài làm

--Lamborghini--

Xe lăn
Sếp cũng phải đến SẾP nên mình cũng phải đến Sếp :))
Mịa, đi làm thì đồng lương chẳng đủ tiêu mà tết thì nghìn thứ phải lo, nhục quá các cụ ạ.
Làm Sếp thì nên nghĩ làm ntn để anh em có tết; đằng này ....ngồi chờ anh em.
Thật sự nó là thế, lương còn ít chả đủ tiêu lại phải đi cúng thằng lương nhiều.
Mà quà ít tiền thì lại sợ bị chê.
Tốt nhất ai về nhà nấy, quý nhau thực sự thì tặng, còn vì mục đích khác thì thôi.

--Lamborghini--

Xe lăn
Nhà Nước thì khổ lắm các cụ ạ.
Em ra trường làm tư nhân luôn tâm niệm mình đi làm thuê để nhận đồng lương, Tết nhất sếp có gì cho mình thêm thì cho chứ ko có chuyện phải bớt lương để mua đồ biếu xén sếp.
Sau khi làm ngoài vài năm thì em nghe lời Phụ huynh vào Nhà Nước, năm đầu tiên lương thử việc hệ số 2,34x85%x1.150.000, mỗi tháng được hơn 2 triệu bạc cộng thêm mấy cái phụ cấp bèo bọt ko đủ tiền xăng với tiền ăn. Tết năm đầu tiên trong Nhà Nước được thưởng 3tr (do là mới vào, những người khác được 4-6tr tùy thâm niên và chức vụ). Cầm 3tr chưa biết lo Tết kiểu gì thì mấy thằng nhân viên cũ trong phòng gọi vào họp nội bộ (toàn nhân viên với nhau) và bọn nó nói là sẽ biếu Tết 5 túi quà cho các sếp: 1.Giám đốc, 2 Phó GĐ, 1 Trưởng và 1 Phó phòng, đây là thông lệ chung còn đứa nào thích đi riêng thêm thì tùy. Phòng có 7 nhân viên bọn nó đề nghị bổ đầu thu mỗi người 1,5tr thừa thiếu tính sau.
Em nghe xong mà điên *** thể tả đã đói rách còn phải nộp 50% thưởng Tết để biếu sếp nhưng vì mới vào đành phải theo.
Sau đó thì em cũng chỉ làm trong Nhà Nước thêm 2 cái Tết rồi đốt cmn quyết định tuyển dụng Viên chức (em thi viên chức hẳn hoi) và lại bỏ ra ngoài làm
Cụ vào NN làm thì sai quá sai rồi :))

agrimeco

Xe lăn
Lính lác thì quà biếu ông trưởng phòng ban hộp bánh hay con gà quê thôi, bg leo lên vị trí cao hơn thì tính tiếp :D

Kiabuoisang

Xe container
Thực tình em thấy các cụ ở HN ở nhà thuê đi làm NN với mức lương hơn chục củ thì sống cái kiểu gì nhỉ; tiền thuê nhà, tiền sinh hoạt phí, tiền học cho con, tiền phụng dưỡng bố mẹ già, tiền ăn cỗ,....đủ thứ thì lo toan cái kiểu gì ? Giờ tết đến mông rồi lại lo quà biếu abc nữa thì tết ăn lá bánh hay thế nào?

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Tư nhân thì sếp cho quà nhân viên. Nhà nước thì em thấy đều đi cả. 1 túi quà hiện vật cho đỡ ngại và bên trong vẫn kèm 1 phong bì tùy khả năng.

Nam Lương

Xe hơi
Nên đến. Ngoại giao tốt mang lại nhiều hiệu quả trong công việc.