[Funland] Cựu ngoại trưởng Mỹ Mike Pompeo kêu gọi Mỹ công nhận độc lập cho Đài Loan.

Hoàng_Trần

Xe tăng
Sau khi thăm Đài Loan về cùng những diễn biến tại Ukraine, cựu ngoại trưởng Mỹ kêu gọi độc lập cho Đài Loan. Việc này có thể không diễn ra dưới thời của ông Biden nhưng nếu một tổng thống CH tiếp quản Nhà Trắng nhiệm kì tới có thể hi vọng cho Đài Loan.

meotamthe

Xe cút kít
Anh Pompeo sang hô hào tý nhận mà luôn cái phong bì 150K USD, đoàn của anh ấy có thêm một số đồng chí bên nhà thầu quân sự, xúc tiến mua bán vũ khí luôn, anh ấy được cái thẳng thắn, đến cái nói luôn tôi giờ là người làm ăn. Để ngăn hiệu ứng của anh ấy, bác Biden trước đó đã cử một đội nghị sỹ và quan chức về hưu sang uý lạo an ủi chị Thái, mỗi đồng chí cũng cầm một phong bì ra về.

Hoàng_Trần

Xe tăng
Anh Pompeo sang hô hào tý nhận mà luôn cái phong bì 150K USD, đoàn của anh ấy có thêm một số đồng chí bên nhà thầu quân sự, xúc tiến mua bán vũ khí luôn, anh ấy được cái thẳng thắn, đến cái nói luôn tôi giờ là người làm ăn. Để ngăn hiệu ứng của anh ấy, bác Biden trước đó đã cử một đội nghị sỹ và quan chức về hưu sang uý lạo an ủi chị Thái, mỗi đồng chí cũng cầm một phong bì ra về.
Bạn lầm to rồi, chính báo chí Đài Loan bác bỏ mấy thông tin vớ vẩn này và việc chống TQ là trọng tâm của phe CH.

Chỉnh sửa cuối:

.Xukthal

Xe container
Về hưu nhưng vẫn có tiếng nói trong đảng CH. Hiện tại chưa ai có thể thay thế ông Trump trong đảng CH. Mình đang nói tổng thống kế tiếp là người CH thì hi vọng cho Đài Loan.
TQ nó nhiều cơ sở pháp lý để thống nhất ĐL hơn là Crime của Nga cụ ạ :D

.Bo My

Xe container
Bạn lầm to rồi, chính báo chí Đài Loan bác bỏ mấy thông tin vớ vẩn này. Và việc chống TQ là trọng tâm của phe CH.
Đương nhiên phải chối chứ. Đã đi thì phải có phong bì, cụ thử mời ảnh sang đây xem ảnh báo giá bao nhiêu.

meotamthe

Xe cút kít
Bạn lầm to rồi, chính báo chí Đài Loan bác bỏ mấy thông tin vớ vẩn này. Và việc chống TQ là trọng tâm của phe CH.
Cụ đọc báo Đài à, cụ có biết có kênh truyền hình bên Đài nói không cùng quan điểm với DPP mà bị phong toả cấm sóng không, giờ truyền thông và báo chí ở Đài nó đều ngả 1 chiều sang quan điểm của DPP hết, mà quan điểm của DPP thì bám chân Mỹ, nhưng ngặt nỗi anh Pompeo là người của đảng CH, trong khi Biden là đảng DC và mới đang 1 năm đầu nhiệm kỳ. Chơi vui với anh Pompeo khác gì vả mặt Biden. Cụ có biết Mỹ cam kết gì với Đài không, cam kết hỗ trợ tăng cường năng lực quốc phòng nhưng tuyệt đối không đưa quân tham chiến trong trường hợp đánh nhau với TQ, chống TQ là con bài chính trị thôi. Sự kiện Afghanistan năm ngoái và sự kiện Ukraine hiện tại đang khiến Đài chết khiếp đấy cụ có biết không. Nghe báo của DPP thì làm sao mà có tin trung lập được.
Em sửa lại chỗ Biden là đảng DC, vừa nãy key sai :D

Chỉnh sửa cuối:

huyen141292

Xe điện
Sau khi thăm Đài Loan về cùng những diễn biến tại Ukraine, cựu ngoại trưởng Mỹ kêu gọi độc lập cho Đài Loan. Việc này có thể không diễn ra dưới thời của ông Biden nhưng nếu một tổng thống CH tiếp quản Nhà Trắng nhiệm kì tới có thể hi vọng cho Đài Loan.

Đáng ra mĩ phải làm điều này từ năm 2000. Để trung quốc lựa chọn giữa việc gia nhập WTO hay Đài loan. Em ủng hộ Đài loan trở thành thành viên Liên hợp quốc

Hoàng_Trần

Xe tăng
Cụ đọc báo Đài à, cụ có biết có kênh truyền hình bên Đài nói không cùng quan điểm với DPP mà bị phong toả cấm sóng không, giờ truyền thông và báo chí ở Đài nó đều ngả 1 chiều sang quan điểm của DPP hết, mà quan điểm của DPP thì bám chân Mỹ, nhưng ngặt nỗi anh Pompeo là người của đảng CH, trong khi Biden là đảng CH và mới đang 1 năm đầu nhiệm kỳ. Chơi vui với anh Pompeo khác gì vả mặt Biden. Cụ có biết Mỹ cam kết gì với Đài không, cam kết hỗ trợ tăng cường năng lực quốc phòng nhưng tuyệt đối không đưa quân tham chiến trong trường hợp đánh nhau với TQ, chống TQ là con bài chính trị thôi. Sự kiện Afghanistan năm ngoái và sự kiện Ukraine hiện tại đang khiến Đài chết khiếp đấy cụ có biết không. Nghe báo của DPP thì làm sao mà có tin trung lập được.
Bạn hay nhỉ, những thành viên kì cựu của đảng CH nhiều người còn mù mờ với cam kết của Mỹ với Đài mà bạn biết chi tiết như vậy thì tôi cũng bái phục.

meotamthe

Xe cút kít
Đương nhiên phải chối chứ. Đã đi thì phải có phong bì, cụ thử mời ảnh sang đây xem ảnh báo giá bao nhiêu.
Báo nó đưa thế chứ văn hoá phong bì của Đài hơi bị đặc biệt đấy, nhận phong bì và ký tên đàng hoàng nhé, ký vào bản danh sách có mặt, nhưng bản danh sách có mặt này nó đi kèm với thanh toán chi tiêu và cái phần Xa Mã Phí nó chính là phong bì đấy. Em lạ đếch gì cái văn hoá này nữa, còn loã lồ hơn cả nhà mình :))

.Xukthal

Xe container

meotamthe

Xe cút kít
Bạn hay nhỉ, những thành viên kì cựu của đảng CH nhiều người còn mù mờ với cam kết của Mỹ với Đài mà bạn biết chi tiết như vậy thì tôi cũng bái phục.
Thông tin liên quan đến Đài Loan em dám chắc em rõ hơn cụ, cụ có bái phục hay không đối với em cũng đâu có gì quan trọng.

Hanoiman2022

[Tịch thu bằng lái]
Giờ Tàu nó húp luôn Đài thì Mẽo làm gì? Khóc à? =))

Hoàng_Trần

Xe tăng
Thông tin liên quan đến Đài Loan em dám chắc em rõ hơn cụ, cụ có bái phục hay không đối với em cũng đâu có gì quan trọng.
Tôi bái phục vì bạn biết rõ chi tiết cam kết của Mỹ với Đài hơn những chính trị gia của Mỹ.

.Xukthal

Xe container

Zerodaide

Xe buýt
Nhưng Mỹ công nhận Đài Loan độc lập thì quá khó cho tàu.
Nếu dễ ăn thế thì Mỹ nó công nhận từ lâu rồi. mối quan hệ kinh tế của cả 2 quá phức tạp, nên nếu xẩy ra chiến tranh lạnh tàu thiệt 2 thì mỹ cũng 1, trong khi DL chỉ là hòn đảo nhỏ ít tài nguyên nên lợi ích kinh tế mang lại cho mỹ là quá ít ,nên Mỹ chả ngu mà làm vậy đâu. nó chơi bài dùng giằng kiểu này để bán được vũ khí chả sướng hơn.