[Funland] Cựu Thủ tướng Nhật Bản bị ám sát

Tokyo.skytree

Xe hơi
qua mặt được đội cận vệ, bắn 2 phát đúng chỗ cần bắn, rồi bỏ chạy được 1 tý; nghĩa là xác định hoàn thành mục tiêu rồi mới bị tóm.
Là ngon rồi.
Chứ mà chạy thoát thì thành thánh luôn \
Chứ không phải ở mỗi chuyện bắn trong khoảng cách 5m.
Thực ra nó là chuyện bất ngờ chứ qua mặt cận vệ gì cụ,bên nhật nó khá yên bình cận vệ họ chủ quan

A97

Xe buýt
Có lẽ việc ám sát chính trị gia ở xứ sở mặt trời mọc này chưa từng có trong tiền lệ hay sao mà đội vệ sĩ bảo vệ cứ đứng ngây cả ra nhỉ ? Trong 1 clip có quay cảnh 1 vệ sĩ ( có thể) còn giật mình khi nghe thấy tiếng nổ, hoàn toàn bị động.
Năm 1960, ông Inejiro Asanuma bị đâm chết khi đang phát biểu:
Hung thủ "tự sát khi trong phòng tạm giam", xem ra vụ này là ám sát có tổ chức.

Chỉnh sửa cuối:

Possible

Xe tải
Cựu dùng khi người nào đó trước kia đã từng giữ chức vụ abc gì đó, nay đã nghỉ hưu không làm việc. Nguyên dùng khi người nào đó trước kia từng giữ chức vụ abc gì đó, nay đang giữ chức vụ khác.
Vụ "cựu" hay "nguyên" này có nhiều thớt trên này đề cập rồi cụ ạ, em ko tranh luận thêm nữa.
Em chỉ biết là ở VN, báo đài đều dùng chữ "Nguyên" để chỉ các lãnh đạo cấp cao khi đã về hưu. Nhưng khi nói về lãnh đạo của nước khác về hưu thì lại dùng từ "Cựu".

Cucumin

Xe điện
Không biết về hưu chế độ cận Vệ bên đây như nào nhỉ , có vẻ lực lượng mỏng quá.

4banhxequay

Xe điện
Có một số lãnh đạo trên thế giới có quan hệ tốt với VN trong nhiệm kỳ mà tiếc thay đều bị ám sát.
1/ Ông Ô lốc Pan mơ - TT Thuỵ Điển
2/ Bà Gan đi - Thủ tướng Ấn Độ
3/ Con bà Gan đi - Thủ tướng Ấn Độ
4/ Ông A bê - Thủ tướng Nhật Bản
Em lười tra tên gốc nên cứ gọi nôm theo báo Nhân dân sờ tai.

a_cheng

Xe điện
Các nhà cải cách trên thế giới đều dễ gặp kết cục bi thảm nhỉ :(

Hự.

Xe điện
Nước ngoài bọn nó dùng từ "cựu" hết cụ ợ ( tiếng Anh là "former").

Em Fun tý : ở VN có ai gọi vợ cũ là "nguyên vợ/nguyên phu nhân" không nhỉ, nếu sau khi bỏ nhau người đó làm vợ người khác chứ không ở vậy ? :))
Ơ thế còn ex-wife thì sao? ex với former khác nhau gì cụ ei?

Chuotluoi

Xe tải
Các cụ mợ phóng to ảnh lên sẽ thấy ánh mắt kinh hoàng của cô bé nữ cận vệ. Tâm trạng như thế cho thấy đội cận vệ chưa được chuẩn bị tâm lý cho những tình huống như thế này. Nói gì đến việc huấn luyện chống tiếp cận.

Sơ cứu mà có cả dân tham gia thì hỏng (bà mặc váy sáng màu, đeo túi xách màu be).
E thấy có vẻ đội an ninh Nhật khá chủ quan, có thể do bác Abe đã nghỉ hưu, an ninh đường phố tại Nhật gần đây cũng khá ổn, nên việc bảo vệ nhiều khi mang tính thủ tục, không nghĩ đến khả năng bị ám sát. Nhưng gặp phải những thằng điên cuồng đã được huấn luyện chuyên nghiệp thì chuyện gì cũng có thể xảy ra.

E nghĩ thời nay, việc phe nọ ám sát người của phe kia tầm cỡ quốc gia khó lắm, vì không quá khó để điều tra ra nguyên nhân. Nên gần đây, các chính trị gia không chết trên chính trường, toàn chết bởi mất thằng điên cuồng, đầu óc hoang tưởng.

E xem phim Hollywood thì những bọn này dễ bị kẻ khác điều khiển (kiểu thông qua 1 group online/offline) để giết người theo chủ ý, mà chính bản thân nghi can cũng k nghĩ rằng mình bị xúi giục, mà có khi còn ảo tưởng cho là mình đang giải cứu thế giới (giống kiểu anh hùng ngáo đá nào đó đang đi đầu phong trào bảo vệ thế giới dân chủ).

R.I.P bác Abe. Một chính trị gia có tài và có tầm!

dhela

Xe tăng
Các cụ mợ phóng to ảnh lên sẽ thấy ánh mắt kinh hoàng của cô bé nữ cận vệ. Tâm trạng như thế cho thấy đội cận vệ chưa được chuẩn bị tâm lý cho những tình huống như thế này. Nói gì đến việc huấn luyện chống tiếp cận.

Sơ cứu mà có cả dân tham gia thì hỏng (bà mặc váy sáng màu, đeo túi xách màu be).
Ko phải nữ cận vệ cụ ơi. Cũng là thường dân ủng hộ đứng nghe bác Abe diễn thuyết thôi.

Nhưng cụ nói cũng đúng, đội cận vệ lần này như chỉ để làm cảnh. Em vừa xem ở một góc quay, thấy rõ thằng hung thủ vừa băng qua đường vừa bắn. Sau tiếng nổ đầu tiên còn thấy bác ấy quay người lại nhìn, trong khi tay cận vệ đứng sau bác ấy thì nằm thụp xuống theo phản xạ.
Cận vệ mà thế à. Đợi hung thủ bắn hết đạn mới xông ra à :|
Theo như đoạn clip đấy thì bác ấy trúng đạn ở phát thứ 2 :|

Tokyo.skytree

Xe hơi
E thấy có vẻ đội an ninh Nhật khá chủ quan, có thể do bác Abe đã nghỉ hưu, an ninh đường phố tại Nhật gần đây cũng khá ổn, nên việc bảo vệ nhiều khi mang tính thủ tục, không nghĩ đến khả năng bị ám sát. Nhưng gặp phải những thằng điên cuồng đã được huấn luyện chuyên nghiệp thì chuyện gì cũng có thể xảy ra.

E nghĩ thời nay, việc phe nọ ám sát người của phe kia tầm cỡ quốc gia khó lắm, vì không quá khó để điều tra ra nguyên nhân. Nên gần đây, các chính trị gia không chết trên chính trường, toàn chết bởi mất thằng điên cuồng, đầu óc hoang tưởng.

E xem phim Hollywood thì những bọn này dễ bị kẻ khác điều khiển (kiểu thông qua 1 group online/offline) để giết người theo chủ ý, mà chính bản thân nghi can cũng k nghĩ rằng mình bị xúi giục, mà có khi còn ảo tưởng cho là mình đang giải cứu thế giới (giống kiểu anh hùng ngáo đá nào đó đang đi đầu phong trào bảo vệ thế giới dân chủ).

R.I.P bác Abe. Một chính trị gia có tài và có tầm!
Mâý buổi diễn thuyết này rất ít người trẻ toàn người già tham gia,nên e nghiêng về cảnh vệ họ chủ quan

Tokyo.skytree

Xe hơi
Ko phải nữ cận vệ cụ ơi. Cũng là thường dân ủng hộ đứng nghe bác Abe diễn thuyết thôi.

Nhưng cụ nói cũng đúng, đội cận vệ lần này như chỉ để làm cảnh. Em vừa xem ở một góc quay, thấy rõ thằng hung thủ vừa băng qua đường vừa bắn. Sau tiếng nổ đầu tiên còn thấy bác ấy quay người lại nhìn, trong khi tay cận vệ đứng sau bác ấy thì nằm thụp xuống theo phản xạ.
Cận vệ mà thế à. Đợi hung thủ bắn hết đạn mới xông ra à :|
Theo như đoạn clip đấy thì bác ấy trúng đạn ở phát thứ 2 :|
Cảnh vệ có súng đâu,chắc vừa bất ngờ vừa hãi:D

Rivers

Xe container
Nhìn thằng sát thủ nó đeo cục lủng lẳng to đùng trước ngực mà không ông vệ sĩ nào chú ý nhỉ.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Loanh quanh cận vệ mí hậu vệ vẫn thua bác này hết. :D

cocsku

Xe cút kít
Có một số lãnh đạo trên thế giới có quan hệ tốt với VN trong nhiệm kỳ mà tiếc thay đều bị ám sát.
1/ Ông Ô lốc Pan mơ - TT Thuỵ Điển
2/ Bà Gan đi - Thủ tướng Ấn Độ
3/ Con bà Gan đi - Thủ tướng Ấn Độ
4/ Ông A bê - Thủ tướng Nhật Bản
Em lười tra tên gốc nên cứ gọi nôm theo báo Nhân dân sờ tai.
5. Saddam Hussein

cocsku

Xe cút kít

Không biết hung thủ có mục đích gì?

Bachsima

Xe lăn

Chuyên nghiệp như đội Reagan khi bị bùm thì quay người ra chắn cho nguyên thủ thì đồng đội lại dúi cụ đúng đường đạn luôn đấy. Chỉ có vài giây để phản ứng thôi, và vượt thắng được bản năng né tránh khi có tiếng nổ thì không dễ ạ, xem đủ các clip từ AS Benazir Butto, John Pal II, Reagan thì không ai kịp làm gì cho đến khi tiếng bùm thứ nhất đã vang lên.

uchihafuurin

Xe buýt
Chính trị ở Nhật là Cha truyền con nối, theo kiểu dòng tộc làm chính trị, tay mơ ko phải Dòng tộc chuyên chính thì đừng nghĩ tới. ( Và thực tế ở Nhật ko phải dòng tộc chuyên thì họ sẽ chọn nghề khác)
Đúng theo kiểu COCC: Con quan thì lại làm quan, con tay thợ rèn thì bắn mái tôn.
Nên dù họ có nghỉ hưu thì ảnh hưởng của họ trong Đ.ảng và Dòng tộc vẫn rất lớn.
Nói như cụ thì có khác gì 1 kiểu tân phong kiến đâu. Quyền lực chính trị vẫn tập trung về 1 vài gia tộc, kinh tế tản mác 1 số gia tộc khác và Hoàng Tộc là 1 gia tộc đứng đầu.
Thôi trước hết vẫn R.I.P cụ Abe, thế là đi 1 cuộc đời