[CCCĐ] Đà Bắc cuối tuần

tvdung

Xe điện
Danh mục các chuyến đi nhà cháu
--------------------------------------------

01/03/2019, em cập nhật tiếp chuyến đi Đá Bia, Đà Bắc tại đây ợ
Phần 2: Vào Lakeview homestay Đá Bia

Chào các cụ,
Nghỉ lễ 2/9 nhà em phân vân chả biết đi đâu, kinh nghiệm từ bao mùa 2/9 đã rõ mồn một, là chỗ nào cũng đông, mà chỗ không đông thì lại chả đẹp hoặc xa quá
Nhà em cũng vừa vật vã với Hội An, Đà Nẵng trước nghỉ lễ có 2 ngày, nên cũng lười không muốn đi đâu, nhưng bọn trẻ con ở nhà thì cứ lèo nhèo đòi đi chỗ nọ, chỗ kia....... thôi đành chiều bọn nó vậy

Đang tìm hiểu loanh quanh, tự dưng em nhớ lại bức ảnh của 1 cụ bạn trên FB, thế là lại nhớ đến em Ngân, em Tuyết trong thớt đạp xe xuyên 4 nước Đông Dương (vì nhìn ảnh giống quá), thế là quyết tìm đến các em :))

Thế là em tìm hiểu về Đà Bắc, địa danh này trước đó em chưa từng nghe đến, hóa ra nó cũng loanh quanh vùng Thung Nai, Ba Khan mà chả biết
Tìm hiểu thêm thì được biết vùng này mấy năm qua đang bắt đầu phát triển mô hình du lịch cộng đồng (Community-based Tourism, gọi tắt là CBT) nên em càng có hứng thú tìm hiểu và chốt lịch 2/9 sẽ đến chỗ này (2 ngày 1 đêm)

Hóa ra bạn trẻ với đôi tổ ong thần thánh trong bức ảnh trên chính là phụ trách của dự án Đà Bắc CBT này
Em xin trích một số thông tin:

Dự án Du lịch Cộng đồng Đà Bắc do Tiến sỹ Vance Gledhill tài trợ và triển khai bởi tổ chức AFAP Việt Nam hướng đến mục tiêu tăng cường cơ hội kinh doanh và hoạt động du lịch, qua đó khuyến khích sự phân chia lợi nhuận công bằng và mang lại nguồn thu nhập bền vững cho cộng đồng các dân tộc thiểu số tại huyện Đà Bắc, tỉnh Hòa Bình. Khởi động từ tháng 7/2014, dự án này nằm trong khuôn khổ chương trình xóa đói giảm nghèo lâu dài của AFAP tại Hòa Bình
Mục tiêu của dự án là thúc đẩy phát triển du lịch dựa vào cộng đồng như một phương tiện để xóa đói giảm nghèo bền vững cho đồng bào dân tộc thiểu số ở huyện Đà Bắc – Hòa Bình. Phát triển các cơ hội kinh doanh mới, các hoạt động du lịch qua đó khuyến khích phân phối công bằng lợi nhuận, mang lại thu nhập bền vững cho các nhóm dân tộc thiểu số, góp phần xóa đói giảm nghèo cho người dân địa phương.

Chi tiết hơn các cụ có thể tham khảo tại: http://dabaccbt.com/?lang=vi

Thôi em không lan man giới thiệu nữa, bắt đầu với chuyến đi luôn

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Chuyến đi có nhà em với 1 nhà nữa, nhà đi cùng cũng bị báo gấp, còn nghe nhầm thành đi Đài Bắc :))
Nhà bạn thì cứ hỏi ở đó có cái gì ăn chơi nhảy múa không? em cũng giả nhời ngắn gọn là mang theo đồ bơi, thế thôi, còn đã ai đi đâu mà biết thế nào

Chat hỏi 1 em ở Đà Bắc CBT thì em ý gửi cho cái chỉ đường này, nhìn cũng gần vì chỉ khoảng 100km, từ HN đến cầu Đồng Quang thì em đi suốt, đường đẹp, đoạn sau thì chưa biết thế nào

Hỏi thêm về giá cả dịch vụ xem ngày lễ với ngày thường thế nào, em nhận được cái này, thấy cũng hợp ví thế là chuyển khoản luôn 3 củ. Nhiều khi nghĩ mình làm việc với phụ nữ thấy mình yếu thế, cứ nói thế nào là mình nghe thế, chả cãi được

tvdung

Xe điện
Tối trước ngày đi (1/9) cả nhà em lại sang nhà bạn "bàn bạc" về chương trình ngày mai xem tổ chức gì trên Đà Bắc, sang bàn bạc thì ít, uống bia thì nhiều, đến sáng hôm sau dậy muộn mà đầu óc vẫn còn choáng váng và buồn ngủ
10 giờ sáng mới xuất phát từ HN được, chạy qua đón nhà bạn rồi cứ thẳng đại lộ rồng bay mà chạy. Đường từ đây qua Ba Vì thì đã quá quen thuộc, chạy tiếp qua K9 là đến cầu Đồng Quang, trời thì nắng tưng bừng báo hiệu 1 ngày oi bức

Cầu Đồng Quang rộng thênh thang, bắc qua sông Đà
Mà cái con sông này cũng hay, chảy ngay gần thủ đô rồi mà không rẽ phải luôn, lại phải vòng vèo lên Việt Trì gặp sông Hồng, sông Lô xong rồi mới chịu về thủ đô

tvdung

Xe điện
Qua cầu Đồng Quang rẽ trái luôn và cứ đi ngược sông Đà, các cụ sẽ thấy sự màu mỡ của những bãi bồi ven sông, cuộc sống cảm giác cũng thanh bình vô cùng
Đường ven sông nên khả năng ngập lụt cao do vậy phải làm bằng bê tông nó mới bền, đường đẹp và rất vắng (chắc do tầm này đang giữa trưa nắng)

Nhìn sang trái phía bên kia sông Đà là dãy núi Ba Vì, trông cũng hùng vĩ. Đây là lần đầu em được ngắm Ba Vì từ góc này

Còn ngắm từ Ba Vì xuống chỗ này thì trông nó dư lày

thaogiay

Xe tải
ủn hộ cụ và chờ xem ảnh, em cũng lên kế hoạch đi đà bắc dịp 2.9 mà vợ nghén quá ko đi được :D. Em đã lang thang đà bắc vài lần rồi, chạy xe máy, ngủ bến nánh, cho xe lên thuyền trôi dọc sông sang bên song khủa :)

tvdung

Xe điện
Cách khoảng 3-4 chục cây nữa thì rẽ đi TT. Đà Bắc, đoạn đầu lên xuống núi đường vừa đẹp vừa vắng, khá thơ mộng

Đoạn sau thì đường hơi xấu chút, ghét nhất là những đoạn gồ lên do làm cống thoát nước qua đường
Qua cái ngầm này là bọn trẻ con thích nhất, vì được ngồi trong xe chơi trò té nước

Loanh quanh mãi đến hơn 12h mới tới điểm C, từ đó đi thêm vài km nữa thì đến homestay nơi em đã đặt trước
Điểm C đúng chỗ hồ xanh ngắt, nhìn chỉ muốn nhảy xuống bơi luôn

nissan CFR

Xe tăng
E xếp cái ghế ngồi hóng

namvu01

Xe tải
Em lại hóng ạ :D

tvdung

Xe điện
Tầm gần 1h trưa thì bọn em đến cái homestay này, bụng đói cồn cào

Bọn em đến đã quá giờ ăn trưa, thấy mấy mâm vẫn còn ăn nốt, trời nóng nên ăn xong rồi nằm luôn tại mâm, cũng khá đông
Hỏi mới biết những người này đã ở từ hôm qua, ăn xong nghỉ ngơi rồi về, nên đến tầm hơn 2h là đi vãn, chỉ còn lại 2 nhà khác

Bữa trưa ấn tượng nhất là cái món măng luộc này, ăn rất ngọt và giòn

Chén xong lên nghỉ ngơi đến chiều ra hồ tắm

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Oh hay quá, em cũng định rủ F1 đi chơi, em hóng bài viết của cụ

tvdung

Xe điện
4h chiều lũ trẻ đã nhao nhao dậy đi bơi, bình thường bọn này mải ngủ lắm, thế mà cứ nhắc đến đi bơi là sướng, quên cả ngủ
Để đi bơi thì bọn em phải đi xuống homestay phía dưới để ra hồ (theo chỉ dẫn của cô chủ nhà)

Cuốc bộ xuống đến nơi thì dư lày

2 đứa nhà em tiu nghỉu quay về, lội xuống chỗ này mà bơi thì rách hết người vì gai xấu hổ, mà nhìn ven bờ như cái ao tù vậy

Kiểu này là phải đi thuyền ra xa xa, kiếm chỗ nào nước trong thì mới bơi được, hỏi thuyền thì 100k/người, mà giờ muộn rồi nên em thôi để dành sáng mai đi thuyền thăm hồ cho nhiều thời gian, giờ ra suối tắm vậy

tvdung

Xe điện
Tắm suối cũng có cái thú vị riêng, trẻ con người lớn vừa được tập thể lực, vừa rèn luyện độ khéo léo của cả cơ thể, nếu không sứt đầu mẻ trán như chơi
Trẻ con có vẻ bọn nó khéo hơn người nhớn, chắc do trọng tâm bọn nó thấp :))

Cứ men theo dòng suối mà lội ngược lên, thi thoảng cũng tìm được một vũng nhỏ để bơi

Nhưng cứ bơi 1 tí là lại chán, nên lại lội tiếp lên phía trên

tvdung

Xe điện
Suối ở đây nước cũng không chảy quá siết, nên cũng phù hợp với trẻ con bơi lội

Chỗ này vũng to hơn, 2 đứa nhà em bơi được gần 10 phút. 2 đứa này cứ đeo cho bọn nó cái phao tay rồi cho chúng nó tự bơi, chỉ để ý những chỗ nào nước chảy siết

Trông cũng thơ mộng

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Em hóng...... Đợi chiến dịch truyền thông cho cái Đà Bắc này có kết quả :D :D :D

chinhlv300391

Xe tải
E hóng chuyển đi của cụ. Dạo gần đây thấy nổi lên mấy homestay ở Hiền Lương này nên e cũng đang máu

Ngoc Anh 95

Xe buýt
Em vào xem ảnh quê em