[Funland] Đã có cụ mợ nào dùng máy ép dầu thực vật mini xin cho cháu tý rì viu

Duc Sang

Xe container
Như tiêu đề ạ.
Cháu đang định tặng bà xã cái máy ép dầu thực vật mini (chỉ dùng trong gia đình). Cụ mợ nào đã từng dùng thì cho cháu lời khuyên với.
1. Có nên mua hay không?
2. Mua hàng VN sx có đuọc không?
Rượu vodka cháu rót sẵn ạ.

HungNexus

Xe tăng
Tặng xong tạo công ăn việc làm mua bực mình cho vợ cụ

chuot08

Xe lăn
1. Ko nên dùng, 1 cân lạc mới được 1 đáy bát dầu
2. Dầu màu và mùi đều ko ngon bằng dầu mua ngoài siêu thị do mình ko lọc được tốt
Em mua 1 cái, đâu hơn chục củ. Đúng là tốn nguyên liệu (lạc, vừng mè) cơ mà chất lượng toẹt vời; ngoài ăn còn bán chỗ quen biết nhưng ko đáng kể vì làm khá lâu; bã thì em ủ làm phân bón cây. Riêng nguyên liệu đầu vào cũng phải lựa chọn và khá tốn xiền mới được 1 lít dầu nhưng nguyên chất và ngon. Thế nên dầu siêu thị chắc chắn là pha dồi! :D

Nguyentralong

Xe hơi
E lót dép hóng kinh nghiệm các Cụ!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em mua 1 cái, đâu hơn chục củ. Đúng là tốn nguyên liệu (lạc, vừng mè) cơ mà chất lượng toẹt vời; ngoài ăn còn bán chỗ quen biết nhưng ko đáng kể vì làm khá lâu; bã thì em ủ làm phân bón cây. Riêng nguyên liệu đầu vào cũng phải lựa chọn và khá tốn xiền mới được 1 lít dầu nhưng nguyên chất và ngon. Thế nên dầu siêu thị chắc chắn là pha dồi! :D
Ăn dầu tự làm hôi rình. Nhà em chả ai ăn được. Lại hay được biếu thành ra toàn đi biếu lại.
Đời mấy tí.

TungThoc

Xe điện
tiềnmua máy bằng bao nhiêu chai dầu? Cụ mà dám mua máy về tặng vợ thì chỉ có 2 con đường:
1.
2.
À mà thôi đường nào cũng ra chữ quay tay

Dầu ép ra nguyên chất thì nó hôi hôi vì nặng dầu, với ko lọc tôt thì nó cặn và đục ạ

dongnat123

Xe container
Cho 500 ảnh cái máy em xem dư lào :D

Voi đi bộ

Xe buýt
Theo em là không nên nhé, dầu tự ép phải mua được nguyên liệu chuẩn, vì các loại hạt chứa dầu rất dễ bị mốc và sinh ra aflatoxin, chất này đứng đầu bảng trong các loại chất gây ung thư, trong khi các loại hạt mua ngoài thị trường ở Việt Nam không chắc đã đảm bảo.
Kể cả lọc kĩ thì cụ cũng không có thiết bị để kiểm tra chất lượng như các hãng ép dầu nên chất lượng của cụ không đảm bảo.
Cuối cùng là chi phí, các hãng họ nhập đậu tương, lạc với SLL, thiết bị chiết tách của họ đảm vảo vắt tối đa dầu và phụ phẩm tiếp tục được chế biến thành đầu vào cho các ngành khác (như chăn nuôi) nên giá sản phẩm sẽ rẻ hơn nhiều so với nhỏ lẻ.

Life with wings

Xe tải
Cụ mua cho nhanh hơi sức đâu mà lọ mọ làm được tí dầu vừa hôi vừa bẩn nhà.

A98

Xe container
Như tiêu đề ạ.
Cháu đang định tặng bà xã cái máy ép dầu thực vật mini (chỉ dùng trong gia đình). Cụ mợ nào đã từng dùng thì cho cháu lời khuyên với.
1. Có nên mua hay không?
2. Mua hàng VN sx có đuọc không?
Rượu vodka cháu rót sẵn ạ.
Không nên, dầu đóng chai đã qua tinh chế, chỉ còn chất dầu nên không bị hôi, không nhanh hỏng như dầu tự ép.
Mà em khuyên thật: nên ăn cả mỡ cả dầu. Mỡ lợn nấu ăn ngon hơn dầu nhiều. Kiến thức mới là mỡ lợn không hại nhé cụ. Để cháy thì hại như nhau.

thinhduybao

Xe điện
Em đang dùng, mua trên Aliexpress gần chục . Khoảng 3 kg lạc được 1 lít dầu. Đun sôi lên thì bã lắng hết xuống đáy. Dầu sẽ trong và khi nấu rất thơm . Các loại hạt khác đếch có dầu, nên ra siêu thị mua dầu hướng dương hay gì đó chắc đét là dầu cọ

Life with wings

Xe tải
Không nên, dầu đóng chai đã qua tinh chế, chỉ còn chất dầu nên không bị hôi, không nhanh hỏng như dầu tự ép.
Mà em khuyên thật: nên ăn cả mỡ cả dầu. Mỡ lợn nấu ăn ngon hơn dầu nhiều. Kiến thức mới là mỡ lợn không hại nhé cụ. Để cháy thì hại như nhau.
Cả dầu và mỡ đều ko nên chiên quá cao > 200 độ cụ nhỉ. Xào rau kho cá mỡ lợn cứ gọi là chén sạch. Mấy công ty dầu thực vật nó làm truyền thông mạnh quá, suốt từ những năm 90 đến giờ cứ ra rả tốt cho tim mạch, thay đổi toàn bộ cách ăn uống của người VN.

A98

Xe container
Cả dầu và mỡ đều ko nên chiên quá cao > 200 độ cụ nhỉ. Xào rau kho cá mỡ lợn cứ gọi là chén sạch. Mấy công ty dầu thực vật nó làm truyền thông mạnh quá, suốt từ những năm 90 đến giờ cứ ra rả tốt cho tim mạch, thay đổi toàn bộ cách ăn uống của người VN.
Em thấy khác nhất là rau xào và đậu rán, dùng mỡ lợn thơm ngon hơn hẳn dùng dầu thực vật.

chuot08

Xe lăn
Cho 500 ảnh cái máy em xem dư lào :D
Để hôm nào làm em sẽ chụp và quay clip cụ tỉ cho lão. Lạc em lấy lạc đỏ tuyển chọn, phơi nắng cho khô hẳn, loại những hạt mốc sâu vì dễ ảnh hưởng chất dầu. Bã nó lòi tòi phòi ra như cái gậy bỏng ngô, chén luôn cũng ok cơ mà em ủ bón cây, rất tốt cây! So với dầu mè thì lạc vẫn rẻ hơn!
Các cụ thấy hôi có lẽ do cách làm chưa kĩ; và đa số người ăn nước mắm nguyên chất ban đầu còn ko chịu được mùi vì đã quen Massan; nhưng ăn quen rồi là đố quay lại được! :D

Voi đi bộ

Xe buýt
Nó truyền thông thế cũng có cái lý của nó cụ ạ, dầu thực vật không có cholesterol là đúng, nhưng nếu dùng dầu thực vật để chiên, rán thì lại sinh ra nhiều trans fat, các chất này lại dễ gây ung thư.
Tốt nhất là dùng dầu thực vật cho món salad, hoặc nấu. Còn rán thì dùng mỡ lợn tốt hơn mà ngon hơn.

Huthasa

Xe lăn
Đúng là sống trong sợ hãi. Mà hãi quá sống cũng khổ. Em thì cứ kệ mợ nó. Bớt bớt cái mồm đi tý là được.