[CCCĐ] Đà Nẵng, chuyến đi lần X nhà HorsePower 2016

HorsePower

Xe container
Hừm,...ngồi tạo thớt mà chả có chút cảm hứng nào. Vì Đà nẵng bản thân đã viết vài bài, Đà nẵng cũng là thớt được viết khá nhiều bời các thành viên khác, cũng tại bởi ngoài trời đang mưa gió đùng đùng bởi cơn bão sớm đầu mùa, đầu óc còn đang lo cây đổ, tắc đường, ngập xe cộ....ấy vậy mà viết bài. Có lẽ đấy lại là nguyên cớ khi mọi chuyện đang bề bộn hắn lại thích chạy riêng ra 1 góc để quên xung quanh, viết lại chuyến đi mới vài tuần trước.
Chuyến đi nhân F1 học cái chữ nơi xa về thăm tổ quốc, nhân mùa hè về với biển, nhân cự ly và điểm đến luôn chưa bao giờ làm hắn thất vọng.
Nơi đấy có biển đẹp, người dân hiền hoà, môi trường trong sạch (bị nơi khác làm ảnh hưởng chứ bản thân không làm bừa), có bạn bè, có điều kiện nghỉ dưỡng lý tưởng phù hợp với tiêu chí xả hơi của hắn và gia đình.
Vẫn như mọi lần, phương tiện di chuyển là 4 bánh, vừa thú vị, vừa được ngắm cảnh đất nước. Đường 1 thì khỏi chê, so với mấy năm trước thì là thiên đường, với phân cách cứng toàn tuyến, mặt đường không phải lý tưởng nhưng đã là tuyệt văn vời so với 3,4 năm trước. Và cùng với nó là nộp phí BOT mỏi tay :), nhưng rất vui vẻ dù vấn đề thu phí đường quá cao so với mặt bằng vẫn đang rất nóng.
Xuất phát lúc 6g sáng, Hà nội còn ngái ngủ nhưng cả nhà vô cùng phấn khởi bởi được đi chơi, được ra khỏi Hà Nội, bỏ lại tất tật nào là khói, bụi, nào là cơm áo gạo tiền....
Đường vành đai 3 hướng ra Pháp Vân.

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
He hé, có tý bon chen đây :)) :)) . Em hóng :))

HorsePower

Xe container
He hé, có tý bon chen đây :)) :)) . Em hóng :))
Rất thích cụ dmd, thay vì người ta thường xuyên online facebook, cụ dmd có vẻ chăm sóc món cccd rất kỹ.
Nhà em có truyền thống đi 1 mình, chăm sóc nhau cho dễ, đi mấy lần trải nghiệm đoàn đông kết lại là nên tự đi. Hay tại giừ rồi nó thích kiểu độc lập..kaka..
Cụ cùng em đoạn đường Đà nẵng nhé.

HorsePower

Xe container
Pháp Vân thẳng tắp, đường rộng nhưng chỉ giới hạn 100km/h. Khác với đoạn Cầu giẽ Ninh Bình, đường hẹp hơn nhưng lên 120km.

dmdviet

Xe cút kít
Rất thích cụ dmd, thay vì người ta thường xuyên online facebook, cụ dmd có vẻ chăm sóc món cccd rất kỹ.
Nhà em có truyền thống đi 1 mình, chăm sóc nhau cho dễ, đi mấy lần trải nghiệm đoàn đông kết lại là nên tự đi. Hay tại giừ rồi nó thích kiểu độc lập..kaka..
Cụ cùng em đoạn đường Đà nẵng nhé.
Em từ bé đến giờ chưa đi Đà Nẵng cụ ạ ;)), lướt cùng cụ khó nhỉ

HorsePower

Xe container
Em từ bé đến giờ chưa đi Đà Nẵng cụ ạ ;)), lướt cùng cụ khó nhỉ
Thật á? Chân chạy như cụ mà chưa đi DN? Nghe khó tin!
Cách đây 5 năm khi đường 1 còn xấu kinh dị, em toàn đi đường HCM, con đường đấy mỗi năm đi mấy lần, khá thân thuộc.
Hồi đó đi từ 5g sáng mà đến khuya mới tới DN. 8:30 tối còn ăn phở tại Đông Hà, mà hồi đấy liều kinh, quyết ko đổ xăng, chạy nguyên 1 bình đến DN, kim xăng đứ đừ sát vạch cạn. Nguy nhất là lúc leo đèo Phước Tượng, Phú Gia, lúc đấy xe nó nghiêng, đồng nghĩa số xăng còn lại dồn sang 1 góc bình, Tạch giữa đèo lúc 11g đêm thì có mà khóc ra tiếng Thổ.

buonnon

Xe buýt
E cũng vừa chạy miền trung về lúc vào và ra có nghỉ ở Đà nẵng nhưng cảm nhận hơi buồn vì Đà nẵng ko còn như xưa: buổi tối bán hàng rong đầy trên bờ sông Hàn toàn dùng loa phọt vào tai nge rất chối ngồi ăn tối trên đường ven biển cũng ôi thôi là hàng rong các kiểu

HorsePower

Xe container
E cũng vừa chạy miền trung về lúc vào và ra có nghỉ ở Đà nẵng nhưng cảm nhận hơi buồn vì Đà nẵng ko còn như xưa: buổi tối bán hàng rong đầy trên bờ sông Hàn toàn dùng loa phọt vào tai nge rất chối ngồi ăn tối trên đường ven biển cũng ôi thôi là hàng rong các kiểu
Công nhận là so với ngày xưa thì khôg bằng, khi biển bị chiếm hết. Biển Mỹ Khê giờ còn khoảng 2km từ ngã 3 từ cầu sông Hàn đến Resort đầu tiên. Với lượng khách phổ thông cùng các kiểu dịch vụ bị nén chặt vào 1 phạm vi hẹp vậy chuyện đông đúc, hàng quán, loa đài cãi nhau là dễ hiểu. Hôm em ra khu đó cũng vậy, 1 sân khấu được dựng lên không biết để cổ động gì, văn nghệ gì mà mở âm lượng quá mức cần thiết, ảnh hưởng âm thanh cả 1 cùng rộng lớn. Cho dù là nơi quản lý du lịch tốt nhất nước, nhưng vẫn chưa thoát khỏi cái giếng làng ta đâu cụ

HorsePower

Xe container
Trạm thu phí có làn trong cùng cho xe ưu tiên thu phí không dừng lại.
Cái này chắc giống bên nước ngoài, người ta có 1 cái thẻ giống như nạp ttiề trước, đi qua trạm nó đọc mã thẻ là tự động trừ tiền. Chắc cái này ở mình dùng cho xe dịch vụ qua lại thường xuyên, chứ như nhà em 1 năm qua đây đếm không đủ 1 bàn tay xoè ra.

HorsePower

Xe container
Các tuyến đường cửa ngỏ thủ đồ giờ có thể nói quá tốt.
Nam có Pháp vân- Ninh Bình
Tây có đại lộ Thăng Long
Đông có đường 5 mới.
Bắc, Tây bắc có Hanoi- thái Nguyên. hanoi-Lào cai.
Chạy các tuyến này lợi thời gian rất nhiêu khi khoảng hon 1h sau em đã có mặt ở Ninh Bình

HorsePower

Xe container
1 cái ảnh vớ vẩn hết mức.
Đố các cụ ở đâu

HorsePower

Xe container
Chả có cảnh báo gì về đoạn nào xấu, đẹp, làm dở....chỉ vu vu mà chạy.
Qua Thanh Hoá mới khoảng 9g hơn.
Xe chở ô tô thấy đượng rộng còn vượt nhau vô tư, đương nhiên nhìn hơi lố. Chạy cùng đoàn thì nên nối đuôi nhau cho lành.

wagoner

Xe buýt
Em thì vái cả nón cái đường 1. Em chỉ chạy đường HCM, mấy lần r đường 1 đi thử mà chán quá nên lại lộn vào

HorsePower

Xe container
Vẫn những cổng lớn báo hiệu 1 địa phương khác, văn hoá cổng làng đâu đâu cũng có. Đầu tiên vào thì chào hỏi, sau gút bai...
Theo em vừa lãng phí vừa xã giao kiểu bề ngoài. Cái thực chất là sau cánh cổng hoành tráng kia phải là 1 địa phương trù phú, hiếu khách, không chặt chém...

Phân cách cứng toàn tuyến cực kỳ an toàn, không phải lo tránh xe ngược chiều

Bắt đầu xuất hiện núi non

HorsePower

Xe container
Em thì vái cả nón cái đường 1. Em chỉ chạy đường HCM, mấy lần r đường 1 đi thử mà chán quá nên lại lộn vào
Cụ đi đường 1 gần đây nhất là lúc nào?
Nếu xe gia đình thì nhất nhất em đề nghị cụ chạy QL1. Đường HCm em thuộc từng ổ gà (hơi phét tí) nhưng khá rành, em biết so sánh 2 đường.
Thứ nhất đường 1 gần hơn, tốc độ tốt hơn, đồng nghĩa với cả quãng đường và thời gian dc rút ngắn
Thứ 2: Cớm cực kỳ thưa thớt, toàn tuyến Hanoi Dn chỉ khoảng 4,5 trạm. Nếu cụ chia đều cho 800km, có nghĩa là hầu như không thấy.(200/1)
Thứ 3: chắc chắn rất an tiàn vì có phân cách cứng.
Cụ cân nhắc nhé

HorsePower

Xe container
Dừng lại đoạn Tĩnh gia, nhà em lá xả cho nhẹ bớt xe

Khá vắng vẻ

HorsePower

Xe container
F2 chụp vội dc tượng đài đoạn rẽ ra Ngả 3 Đồng Lộc

Tránh Vinh nên chạy rất nhanh, có thể nói chưa bao giờ chạy được nhanh thế.
Đến Vinh mất 5h. Có nghĩa là đến Hà Tĩnh mới cần ăn trưa.

HorsePower

Xe container
Mọi người đi đâu hết mà vắng kỳ lạ

Đoạn này là chạy ra đường tránh Hà Tĩnh nên không có phân cách cứng

Trungbinh

Xe hơi
Em hóng ảnh cụ, em cũng mong được 1 lần lái xe đi xa mà chưa có điều kiện. Chuyên xa nhất của em mới có gần 200 cây chuối.

HorsePower

Xe container
Trời lại mát mẻ, chạy ra ngoài chụp cái cho đỡ ám xanh kính xe
Các cụ có thể tháy 2 màu ảnh khác nhau