[Funland] Đã quyết dịnh rồi mà sao chông chênh thế

Trạng thái
Thớt đang đóng
Chồng ngoại tình.
Giọt nước tràn li, cái nút thắt của những xung đột, mâu thuẫn, dằn vặt nhiều năm.
Tuổi lớn rồi, nỗi đau của mình, nói với người ngoài cũng chả để làm gì, tổ cho người ta cười mình và cùng lắm vài câu an ủi. Nên em lên đây xẻ lòng với các cụ. Lòng thương hại từ mạng ảo có lẽ dễ chịu hơn là người quen. Em vẫn hèn, như đã từng hèn và có lẽ sẽ tiếp tục hèn.
Em không còn trẻ, 46 tuổi rồi. Ông chồng 52. Cộng lại gần trăm tuổi, nhiều bạn bè đã làm làm cha mẹ vợ, cha mẹ chồng, ông bà nội ngoại.
Lấy nhau trễ, con cái trễ nên giờ e có 2 bé, 1 bạn cấp 3, 1 bạn cấp 2.
Em bản thân không may, là con trong 1 gia đình cha mẹ li dị, sống với bố và hoàn cảnh rất nghèo. Đã phải cố gắng nhiều để học đại học và có 1 công việc khá tốt. Chồng cũng tương tự, cha chồng bị nghiện rượu và khi còn trẻ ổng cũng rất khổ. Vì vậy, khi lấy nhau, cả 2 xác định tay trắng lập nghiệp và cùng xây dựng gia đình.
Về tính cách cá nhân, em đảm đang, sắc sảo, lo toan (nhiều khi bao đồng). Có trách nhiệm với gia đình. Nhược điểm có lẽ là nóng nảy, hay nói và thi thoảng lôi thôi.
Chồng em về cơ bản là người tử tế, đàng hoàng trong công việc, tốt bụng với gia đình, ít nói. Nhược điểm là ít chia sẻ, bảo thủ và cực đoan. Tính cách ít chia sẻ có lẽ là nguồn cơn của mọi việc.
10 năm đầu của cuộc hôn nhân. Chồng làm xa, em ở nhà (tập thể cơ quan) 1 mình nuôi 2 con. Lương bổng trung bình, ngang ngang nhau nhưng em vất vả gấp 10 lần chồng. Cũng cố vượt qua vì nghĩ rằng chồng ở xa chứ cũng thương vợ con. Cuối tuần mới gặp nhau nên em cũng không yêu cầu, đòi hỏi chồng phải chăm con hay phụ giúp gì. Các cụ cứ tưởng tượng, 2 đứa con nhưng chồng em chưa bao giờ phải cho con ăn, cũng rất hiếm khi phải chăm con bệnh. 1 tay em làm hết. May mắn, các con khỏe mạnh, đi học sớm và hòa nhập nhanh với trường lớp. Có thể nhận xét công bằng là các con em ngoan, giỏi và xinh xắn, cả con bé lớn lẫn anh cu nhỏ.
Mọi chuyện có lẽ từ năm 2015, khi chồng bập vào cơn lốc scam onecoin. Chồng em là người vô cùng cực đoan, đã tin yêu gì là hết lòng. Và tin onecoin hết cả tâm sức, vợ cản thể nào cũng không nghe. Bán cả mảnh đất 2 vợ chồng chắt bóp mấy năm mới mua được để chơi. Đến khi em thấy rõ dấu hiệu lừa đảo, ngăn cản quyết liệt hơn thì bắt đầu xung đột, thậm chí dọa li dị vợ, chỉ cần onecoin.
Cho đến tận bây giờ, khi nó lừa đảo rõ ràng, vẫn còn tin và còn hi vọng. Nhà em mất 2 tỷ cho onecoin. Nhưng không đau đớn bằng việc chồng quyết nghỉ việc, bỏ qua mọi lời phân tích, khuyên bảo của vợ, của gia đình, về gia đình sống với vợ và mọi chuyện bắt đầu căng thẳng.
Suốt 3 năm chồng không làm việc đàng hoàng, chỉ onecoin và các loại coin scam khác. Bảo ổng lừa thì không phải. Ổng nghĩ nó tốt thật, mang lại giầu có cho bản thân và giúp người, giúp đời. Rủ bạn bè tham gia và chết thêm 2-3 lần vào các loại sàn lừa. Em can không được và bắt đầu chuyển sang ghét vợ. bảo em làm gì cũng chỉ nghĩ đến tiền và sẽ không sống được với nhau tới cuối đời. 3 năm em đi làm nuôi cả nhà, chồng không đưa 1 đồng và em cũng chưa bao giờ hỏi tiền chồng.
Năm 2019, chấp nhận đi làm công ty của cô em ruột. Quản lý một kho riêng, lương khá tốt nhưng chú em rể không phải người dễ sống. Mâu thuẫn với vợ con ngày càng tăng. Về nhà chỉ ăn và đi ngủ, không tham gia mọi chuyện trong nhà. Cáu giận lên thường xuyên chửi bới to tiếng. Em nhịn. Khi không nhịn được nữa, em phải ứng lại, cũng to tiếng và yêu cầu trao đổi đến tận cùng, giải quyết mọi việc thì im lặng, coi như chuyện không có gì. Không chia sẻ và không giao tiếp, trao đổi. Không khí gia đình rất căng thẳng. Em từng dắt con ra khách sạn ngủ vì chồng dọa đánh. Shock thực sự vì trước nay chưa bao giờ ổng có tính vũ phu.
Và gần đây em phát hiện ra chồng bồ, 1 bạn công nhân bỏ chồng làm trong kho. Bằng cảm nhận phụ nữ, em biết và đã cãi nhau 1 trận. Sau đó tự nghỉ việc, về nhà. 2 vợ chồng lấy tiền tiết kiệm, vay mượn thêm (em vay qua lương và thêm bạn bè 1 chút) xây nhà mới. Nhà xây xong và thái độ ngày càng tệ, chửi bới em thường xuyên bởi những việc như chưa kịp đổ rác hay con vứt sách vở dưới phòng khách. Đã tới mức khi chửi, em không còn cãi qua cãi lại mà chỉ nói 1 câu : "Anh câm mẹ mồm anh đi" để chấm dứt.
Dài quá, em sẽ viết tiếp

MaTeo

Xe tăng
Sáng có thớt nói gấu, chiều có thớt nói sói

Chỉnh sửa cuối:

BMW FOREVER

Xe tăng
Có 5 giai đoạn của hôn nhân, từ đầu cho đến khi chia tay. Giai đoạn cuối cùng là "khinh bỉ nhau".
Mợ thớt có lẽ ở vào giai đoạn cuối cùng rồi.
Không còn cửa cứu vãn nữa!

Dan du an

Xe cút kít
46 rồi, giải tán đâu có hay. Thôi đàn ông người ta lúc khó khăn mình thử nhẹ nhàng vỗ về rồi thông cảm hơn, nếu người ta thương con thì dùng con để tấn công... Qua bao nỗ lực như thế giờ lại để đứa khác cướp không chồng đâu được. Nói hẳn với chồng em biết anh đang thế này thế kia... Em vẫn còn yêu anh và không muốn những nỗ lực của hai người đổ xuống sông bể... Nếu anh còn tình cảm với em mình làm lại....

Race Dead

Xe điện
Năm mới đọc mà buồn chán quá .

Batman

Xe điện
Người OF
Tính cách các bạn được hình thành nên từ gia cảnh đặc biệt, nên cái tôi rất lớn. Kết quả chắc là vỡ vụn, chẳng cứu nổi!

Đầu xù

Xe tải
Vậy khoản vay ai là người trả? Nghĩ mà lo cho Mợ chủ

Em xác định không thể sống mãi cuộc sống như thế này. Viết cho chồng 1 bức thư vì không thể giao tiếp được với nhau. Nói rõ anh không thay đổi thì đành li dị.
Em sang nói chuyện với chị gái chồng, người duy nhất trong gia đình còn có thể giao tiếp với chồng. Chị cũng rất shock khi biết mọi việc, cả chuyện ngoại tình. Vì trong mắt nhà chồng, chồng rất tử tế, hoàn hảo và ngoại tình là tội trọng với người có đạo.
2 chị em đã trao đổi mọi chuyện và chị ấy nói lại với em, chồng em bảo em có những chuyện khó chịu với em như hay đi tập thể thao buổi chiều, không chăm đổ rác và thi thoảng ship đồ ăn về chứ không nấu. Qua lời chê của người chồng, em ngạc nhiên vì mình hoàn hảo quá. 1 người mẹ đi làm nuôi con mà có tới 3 lỗi ấy thì kể em tốt thật.
Cũng thừa nhận với chị gái có tình cảm với người khác và đã chủ động chấm dứt.
Rồi con bé nhà em chính thức thông báo với mẹ chuyện ba ngoại tình. Kể với em từng câu cô bồ nhắn. Em biết trước đó và giờ chỉ là chính thức có bằng chứng thôi.
Và nói chuyện bình tĩnh với chồng. Xác định rõ chồng ngoại tình là do quan hệ giữa 2 người có vấn đề chứ không phải vì cô A hay cô B.
Chồng không muốn li dị, muốn giữ gia đình.
Và đổ tội cho em đi tập zumba trai gái, kiểu như ghen tuông. Mà thực ra, em biết tỏng còn yêu thương gì đâu mà ghen. Biết chồng có bồ, em lòng lặng tới mức còn chả hỏi anh bồ với nó từ bao giờ, ngủ với nhau chưa. Và chồng em có lẽ cũng ngán em tới mức nhìn thấy không đã chán. Chả hiểu mục tiêu đổ cho em tập với HLV nam là có lí do gì vì ổng biết các bạn HLV nam zumba đều gay. 2 cậu HLV ấy còn là đồng nghiệp cùng cơ quan em, biết nhau cả chứ cũng không xa lạ gì.

Vẫn nói 1 câu em chỉ có tiền, khi chồng sa cơ lỡ vận là trở mặt. Em không còn biết nói gì hơn. Vì nếu em không làm ra tiền, không giữ gìn, nghe chồng mọi chuyện, chia sẻ theo ý chồng chắc giờ 2 đứa con ra đường. Chứ chồng toàn tham gia các dự án coin lừa đảo thì tiền đâu mà bù.
Thống nhất vẫn giữ gia đình, dù là bề ngoài. Chồng nói vẫn hay, to mồm, rằng anh ra ngoài bạn bè vẫn tôn trọng. Em cạn lời. Bạn bè nó có phải trả bill học phí cho con, tiền sữa tiền gạo, tiền trái phải hiếu hỉ, tiền nợ làm nhà đâu. Em phải trả mà.
Giờ đồng thuận giữ quan hệ cùng nhà, em sống cùng phòng con bé. Cơm nước vẫn nấu vì con mình vẫn phải ăn, em cũng không hẹp hòi gì giai đoạn này. Giữ mái nhà cho con và cũng là đường lùi cho mình.
Tài sản 2 vợ chồng đã bị phá sạch. Cái nhà này xây trên mảnh đất cha mẹ chồng cho riêng chồng. Giờ li dị, nuôi con chắc chắn là em rồi. Tiền chi phí hàng ngày thì không sao, em vẫn lo tốt. Nhưng tuổi này, sức lực yếu rồi, làm cách nào để có mái nhà tử tế cho con thì quá khó khăn. Chưa đến lúc không còn chọn lựa thì vẫn cố gắng để giữ cho con mái nhà trên đầu.
Chồng giờ vẫn đi sớm về muộn vì đang lo sửa nhà cho chị gái. Về nhà thái độ bình thường, coi như không có chuyện gì xảy ra. Không còn chửi mắng vợ con nữa, có lẽ chị gái nói nên cũng ý thức được đã xấu tính.
Đã quyết rồi, tự mình chọn lựa là thấy mông lung quá. Không biết con đường trước mắt sẽ thế nào cho 3 mẹ con.
Em mệt.

Vậy khoản vay ai là người trả? Nghĩ mà lo cho Mợ chủ
Em trả mợ ưi.
Thực ra thì không nhiều, em cố chút, chắt bóp chút thì cũng qua thôi. Mà cái chính là mình thấy sự hi sinh của mình bị chồng coi là nghiễm nhiên, chả có gì đáng kể.
Mắc cười nhất ở chỗ, mở mồm ra là chê em tham tiền. Nhưng khi có chuyện cần tiêu pha thì Vợ ơi chuyển cho anh. Ngay cả bây giờ, còn thiếu thợ mấy chục cũng đề nghị em thanh toán nốt.
Em cũng không hiểu người lớn như thế rồi sao cư xử kì quặc như thế được.

comiki

Xe lăn

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Lấy phải chồng bất tài là cái khổ nhất trong mọi cái khổ
1 thằng bất tài thường nó vừa mang tâm lý muốn chứng tỏ, nhưng vì vô năng nên xịt lại càng ấm ức dằn vặt bản thân và người thân. Rơi vào cảnh hại thân hại người. Dở ông dở thằng

Chết cười, cứ như thể là của báu ấy.
Chuẩn vãi á mợ.
KHổ, giờ mà có tiền mua nhà cho con em dứt ngay. Em đủ sức làm nuôi con, chỉ là không cón cách nào mua được nhà giữa con bão giá nhà đất như bây giờ. Còn bao tiền vừa dồn để làm cái nhà xong trước Tết.
Con gái bảo mẹ, mẹ dốt quá. Con đã bảo mẹ li dị đi mà hông chịu, giờ hết mất tiền rồi mẹ con mình ở đâu. Ừ, mẹ dại thật, không tỉnh táo bằng con bé 15 tuổi. May mắn con khôn ngoan, học tốt, yêu mẹ và có vẻ không shock gì về hoàn cảnh gia đình. Cũng là điều may cho mẹ.

46 rồi, giải tán đâu có hay. Thôi đàn ông người ta lúc khó khăn mình thử nhẹ nhàng vỗ về rồi thông cảm hơn, nếu người ta thương con thì dùng con để tấn công... Qua bao nỗ lực như thế giờ lại để đứa khác cướp không chồng đâu được. Nói hẳn với chồng em biết anh đang thế này thế kia... Em vẫn còn yêu anh và không muốn những nỗ lực của hai người đổ xuống sông bể... Nếu anh còn tình cảm với em mình làm lại....
Không dám bỏ vợ đâu cụ ạ.
Chả phải còn yêu thương gì, chán nhau lắm rồi.
Nhưng bỏ vợ giờ lấy đâu được người như em. Và những đứa con như con của em.
Em, không phải tự cao, tuổi không trẻ nhưng giữ gìn, mặt khá, người vừa vặn. Kiếm tiền ổn, có vị thế xã hội. Việc gì của gia đình chồng chả đến tay em. Chị chồng còn bảo cậu xem thế nào thì xem chứ cô X là người cả gia đình này tự hào. Các cháu nó cũng rất nể phục cô X.
Bỏ em lấy đâu được người như em. yêu cô công nhân kia thôi chứ bố ổng sống lại bảo bỏ vợ lấy c63 cũng không dám. Ông chồng em sĩ diện vượt quá người thường. Ra đường lúc nào cũng chứng tỏ mình chỉn chu, tử tế với mọi người. Chỉ về nhà mới trút đủ thứ khốn nạn lên đầu vợ con.
Về cơ bản, đứng ở phương diện công bằng mà nó, chồng em là người đàn ông tốt với xã hội và tồi với vợ con.

Maihong_

Xe điện
Em xác định không thể sống mãi cuộc sống như thế này. Viết cho chồng 1 bức thư vì không thể giao tiếp được với nhau. Nói rõ anh không thay đổi thì đành li dị.
Em sang nói chuyện với chị gái chồng, người duy nhất trong gia đình còn có thể giao tiếp với chồng. Chị cũng rất shock khi biết mọi việc, cả chuyện ngoại tình. Vì trong mắt nhà chồng, chồng rất tử tế, hoàn hảo và ngoại tình là tội trọng với người có đạo.
2 chị em đã trao đổi mọi chuyện và chị ấy nói lại với em, chồng em bảo em có những chuyện khó chịu với em như hay đi tập thể thao buổi chiều, không chăm đổ rác và thi thoảng ship đồ ăn về chứ không nấu. Qua lời chê của người chồng, em ngạc nhiên vì mình hoàn hảo quá. 1 người mẹ đi làm nuôi con mà có tới 3 lỗi ấy thì kể em tốt thật.
Rồi con bé nhà em chính thức thông báo với mẹ chuyện ba ngoại tình. Kể với em từng câu cô bồ nhắn. Em biết trước đó và giờ chỉ là chính thức có bằng chứng thôi.
Và nói chuyện bình tĩnh với chồng. Xác định rõ chồng ngoại tình là do quan hệ giữa 2 người có vấn đề chứ không phải vì cô A hay cô B.
Và đổ tội cho em đi tập zumba trai gái, kiểu như ghen tuông. Mà thực ra, em biết tỏng còn yêu thương gì đâu mà ghen. Biết chồng có bồ, em lòng lặng tới mức còn chả hỏi anh bồ với nó từ bao giờ, ngủ với nhau chưa. Và chồng em có lẽ cũng ngán em tới mức nhìn thấy không đã chán. Chả hiểu mục tiêu đổ cho em tập với HLV nam là có lí do gì vì ổng biết các bạn HLV nam zumba đều gay. 2 cậu HLV ấy còn là đồng nghiệp cùng cơ quan em, biết nhau cả chứ cũng không xa lạ gì.

Vẫn nói 1 câu em chỉ có tiền, khi chồng sa cơ lỡ vận là trở mặt. Em không còn biết nói gì hơn. Vì nếu em không làm ra tiền, không giữ gìn, nghe chồng mọi chuyện, chia sẻ theo ý chồng chắc giờ 2 đứa con ra đường. Chứ chồng toàn tham gia các dự án coin lừa đảo thì tiền đâu mà bù.
Thống nhất vẫn giữ gia đình, dù là bề ngoài. Chồng nói vẫn hay, to mồm, rằng anh ra ngoài bạn bè vẫn tôn trọng. Em cạn lời. Bạn bè nó có phải trả bill học phí cho con, tiền sữa tiền gạo, tiền trái phải hiếu hỉ, tiền nợ làm nhà đâu. Em phải trả mà.
Giờ đồng thuận giữ quan hệ cùng nhà, em sống cùng phòng con bé. Cơm nước vẫn nấu vì con mình vẫn phải ăn, em cũng không hẹp hòi gì giai đoạn này. Giữ mái nhà cho con và cũng là đường lùi cho mình.
Tài sản 2 vợ chồng đã bị phá sạch. Cái nhà này xây trên mảnh đất cha mẹ chồng cho riêng chồng. Giờ li dị, nuôi con chắc chắn là em rồi. Tiền chi phí hàng ngày thì không sao, em vẫn lo tốt. Nhưng tuổi này, sức lực yếu rồi, làm cách nào để có mái nhà tử tế cho con thì quá khó khăn. Chưa đến lúc không còn chọn lựa thì vẫn cố gắng để giữ cho con mái nhà trên đầu.
Chồng giờ vẫn đi sớm về muộn vì đang lo sửa nhà cho chị gái. Về nhà thái độ bình thường, coi như không có chuyện gì xảy ra. Không còn chửi mắng vợ con nữa, có lẽ chị gái nói nên cũng ý thức được đã xấu tính.
Đã quyết rồi, tự mình chọn lựa là thấy mông lung quá. Không biết con đường trước mắt sẽ thế nào cho 3 mẹ con.
Em mệt.
Đọc chuyện gia đình mợ thấy buồn quá. Hy sinh vì chồng vì con rồi cũng k được trân trọng

comiki

Xe lăn
Chuẩn vãi á mợ.
KHổ, giờ mà có tiền mua nhà cho con em dứt ngay. Em đủ sức làm nuôi con, chỉ là không cón cách nào mua được nhà giữa con bão giá nhà đất như bây giờ. Còn bao tiền vừa dồn để làm cái nhà xong trước Tết.
Con gái bảo mẹ, mẹ dốt quá. Con đã bảo mẹ li dị đi mà hông chịu, giờ hết mất tiền rồi mẹ con mình ở đâu. Ừ, mẹ dại thật, không tỉnh táo bằng con bé 15 tuổi. May mắn con khôn ngoan, học tốt, yêu mẹ và có vẻ không shock gì về hoàn cảnh gia đình. Cũng là điều may cho mẹ.
Nhiều khi mình cứ lo cho con trẻ này nọ, nhưng chính chúng là vững vàng, có chính kiến và cái nhìn sáng suốt hơn mình. Chuyện này nói buồn cũng chẳng hẳn, nói mừng thì cũng mông lung. Nhưng khi đã dứt khoát thì cũng đỡ đau đầu, suy nghĩ, dồn tâm sức vào con đường phía trước, mong mọi điều tốt đẹp cho mợ và bọn trẻ!

formen

Xe lăn
Mà cái chính là mình thấy sự hi sinh của mình bị chồng coi là nghiễm nhiên, chả có gì đáng kể.
chuyện mợ dài em tin là thật.

em quất cái câu này để cảnh tỉnh các mợ hy sinh vì gia đình mà không quan tâm đến bản thân mình. sự thật là "sự hi sinh của các mợ chả có gì đáng kể". tmt

Nhiều khi mình cứ lo cho con trẻ này nọ, nhưng chính chúng là vững vàng, có chính kiến và cái nhìn sáng suốt hơn mình. Chuyện này nói buồn cũng chẳng hẳn, nói mừng thì cũng mông lung. Nhưng khi đã dứt khoát thì cũng đỡ đau đầu, suy nghĩ, dồn tâm sức vào con đường phía trước, mong mọi điều tốt đẹp cho mợ và bọn trẻ!
Cảm ơn mợ
Trẻ con chúng nó nhìn đúng là mạnh mẽ hơn mình mợ ạ. Giờ em công nhận con bé nhà em nó hay thật. Mừng cho con, tương lai sẽ không dại như mẹ.
Trước còn băn khoăn vì muốn vun đắp lại tình cảm gia đình. Giờ em buông xuôi, cố gắng giữ sức khỏe kiếm tiền nuôi con thôi. Cũng là điểm sáng giữa cơn bão tương lai mịt mờ.
Chỉ mong ông giời cho mình sức khỏe để tiếp tục cố gắng.

thanhlam171

Xe tăng
Mợ cứ chút bầu tâm sự đi, cho nó nhẹ người. Ít nhất là thế, xã hội trăm hoa đua nở, vạn hoa héo tàn mà.
Mợ cũng không cần lăn tăn quá vào tương lai đâu. Mợ 46 thì cũng còn 14 năm công tác. Ít nhất tích góp cũng sẽ có mái nhà ở thôi. Về già thì lương hưu nhờ con cái đỡ đần vậy.
Cái quan trong giờ là sức khỏe. Nghĩ gì, làm gì để mình khỏe mạnh, để mình thanh thản, để cuộc sống dễ chịu hơn thì làm. Chẳng cần lăn tăn gì đâu.
Cái mợ lăn tăn nhất là nơi ở, vậy mợ tính phương án ra ở thuê thì sao? chiếm tỷ trọng chi tiêu lớn không?
Chứ con cái biết tỏng gia đình nó không đc vui vẻ thì mợ có ở cùng hay không ở cùng ông Chồng cũng có giải quyết vấn đề gì không? Giờ con cái lớn rồi, mợ hãy thẳng thắn hỏi nguyện vọng chúng nó xem thế nào?

keyon

Xe tăng

Em mệt.
Mỗi người 1 đam mê không thể bỏ, cái khổ là cái đam mê của người này là tuyệt đối cấm kị của người kia. Đánh giá câu chuyện của mợ thì anh chồng có đam mê nguy hiểm hơn, nhưng đam mê tập rumba của mợ cũng chỉ kém nguy hiểm hơn 1 chút trong việc phá vỡ hp gia đình.
mợ cũng lên xem lại về việc đi tập ….embiết nói vậy chắc nhiều chị em thấy vô lý nhưng cũng như việc đàn ông cờ bạc , đĩ điếm thôi đều khó chấp nhận. Nhất là trong hoàn cảnh gia đình chưa phải khá giả….tập nhìn cũng phản cảm lắm chưa kể trong lúc trà dư tửu hậu có người nói sai lệch.

Trạng thái
Thớt đang đóng