[Funland] Đại biểu đề xuất tăng lương cho cán bộ kiểm toán lên 100tr/tháng

Em đề xuất kiểu như lương 100tr/ tháng nhưng chỉ gửi hàng tháng 20tr thôi. Số còn lại để hết nhiệm kỳ hoặc hết năm, nếu không có vấn đề gì thì trả nốt. Nếu có kiện tụng lùm xùm thì khỏi nhận mà còn vi phạm luật pháp thì theo luật mà xử.
Mà thế thì khó, chắc bỏ hết nghề :))

buidinhphuoc

Xe điện
Ngày trước trong Đà Nẵng ông Nguyễn Bá Thanh cũng đã áp dụng việc tương tự thế này. Tức là đối với Công an Giao thông ngoài tiền lương ra thì sẽ nhận được 1 khoản hỗ trợ tương xứng khi đi làm nhiệm vụ ngoài đường, để ko còn việc cứ gọi dân lại rồi ăn vài ba trăm ngàn, còn anh nào bị phát hiện ăn của dân là cho ra ngành luôn. Ko biết giờ ĐN còn làm vậy ko
Cái ni hỏi chú Cảnh, bác cần số ĐT chú ấy không?

toxic82

Xe điện
E gv hợp đồng, lương 2 củ 4 một tháng, bác đại biểu cho e hỏi e phải làm gì? Tham nhũng gì bgio nhỉ?

Antoni

Xe tải
Em lại ủng hộ đề xuất đó, bên Sing nó cũng làm vậy, trả lương rất cao cho công chức đủ sống sung túc để không phải tham nhũng mới sống được sung túc. Và tất nhiên cơ chế pháp luật xử cũng rất nặng tội tham nhũng. Xét về hiệu quả kinh tế có khi gấp nhiều lần so với trả thấp rồi hành doanh nghiệp.
Bây giờ các bác sỹ cũng áp dụng cơ chế đó nên tình trạng nhũng nhiễu vòi tiền bệnh nhân đã giảm hơn nhiều. Hầu như ai cũng vậy khi cuộc sống chưa cơ bản thì lòng tham sẽ được kích hoạt. Chả vậy mà các cụ có câu "bần cùng sinh đạo tặc".
Cứ đội nào làm việc liên quan tới phát hiện sai phạm, có đủ chứng cứ thì thưởng trên số tiền phát hiện và truy thu thì ngân sách được thêm khoản to. Và sẽ giảm tham ô tham nhũng
Sing có cơ chế trả lương cho chính trị gia mà nhất là các bộ trưởng rất hay
1. Thu nhập bằng trung bình lương top các lãnh đạo của các doanh nghiệp thành công nhất đất nước.
2. Ngoài lương cứng thì có lương mềm tương ứng với tăng trưởng kinh tế của đất nước
Bên đấy dân nta chửi quan chức tham nhũng qua lương đấy cụ ạ. Lương lãnh đạo Sing thuộc hàng cao nhất thế giới, trong khi nhiều cụ ông, cụ bà 80 tuổi vẫn phải còng lưng đi làm.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Vũ Đức

Xe tăng
Thế phải tăng lương cán bộ điều tra, tòa án, kiểm sát lên chục tỷ/ tháng nhé!
Thế thì các anh em khác lại tâm tư,hay ta lên hết chục tỷ cho mọi người đều phấn khởi,cụ nhể :D

victory_1980

Xe điện
Em hỏi cụ mấy ông thanh tra đấy cả nước có bao nhiêu ông? Vậy tại sao giám đốc nhiều doanh nghiệp nhà nước như giám đốc cty cây xanh gì đó lương 1 năm 2,6 tỉ đồng được. Là do hiệu quả công việc của họ. Nếu thanh tra mà làm đúng làm đủ sẽ giảm thất thoát tiền thuế rất lớn đấy cụ. 100tr đó không đáng là bao so với lợi ích mang lại. Cụ cứ còn tiếc cái 100tr cho những bộ phận có thể làm tăng thuế cho đất nước thì cái thu nhập 5tr/1tháng của dân nó mãi vậy thôi. Cụ vẫn bảo vệ quan điểm trả lương theo hệ số thì vẫn còn duy trì tình trạng chảy máu chất xám. Ngày nào áp dụng trả lương theo hiệu quả công việc thì nó mới hạn chế được. Bản thân nhà nước cũng nhận ra vấn đề và đang từng bước thực hiện chủ trương tự chủ tài chính từ đại học cho đến bệnh viện. Sau khi có cơ chế đó thì cán bộ CNV thu nhập tăng hơn nhiều. Hiệu quả tích cực của nó có thể thấy ngay là ngày em học kinh tế quốc dân, bắt đầu thực hiện tự chủ tài chính thì tình trạng đi tiền thày cô đã không còn mà em vẫn được điểm theo năng lực của mình. Nếu so về số tiền phải bỏ thêm để đóng học phí là mất thêm 150k 1 môn so với trước. Nhưng nếu phải đi thày cô thì chắc phải đi ít nhất 200k. Nên tính chung lại là đỡ chi phí hơn. Ông anh họ em cũng học trường đó trước 5 năm thì kêu trời là ko đi tiền điểm sẽ lẹt đẹt, trừ khi thuộc dạng học xuất chúng. Mấy bác sỹ giỏi ở các bệnh viện tự chủ tài chính tháng thu nhập 100tr rất nhiều và số tiền đó công khai lên báo ko phải lén lút cụ nhé. Bản thân những người làm thanh tra được cũng phải có nghiệp vụ giỏi. Họ hoàn toàn có thể có thu nhập cao nếu làm khu vực tư nhân. Dĩ nhiên như em nói trên là đã trả lương cao thì chế tài và thi tuyển sẽ chặt chẽ để tuyển được người có tài.
Phải nói thẳng là kinh tế trì trệ có nguyên nhân rất lớn từ tình trạng tham ô tham nhũng làm hiệu quả đầu tư của khu vực nhà nước giảm rất nhiều. Hơn nữa cũng chính tham ô tham nhũng, hạch sách khối tư nhân. Sẵn sàng gây khó khăn với doanh nghiệp, người dân dù họ ko sai làm hao phí rất lớn thời gian và của cải vật chất. Trên đời này em thấy nước nào minh bạch cao có thể thịnh vượng hoặc không nhưng nước nào tệ nạn tham ô tham nhũng, đút lót hoành hành thì chưa có nước nào thu nhập người dân cao cả. Đến như Trung Quốc dù GDP rất lớn, thứ 2 thế giới do quy mô dân số rất lớn và có những lợi thế mà không nước nào có nhưng GDP đầu người còn lâu mới đuổi được các nước có chỉ số minh bạch cao. Đó là Trung Quốc với nhiều lợi thế. Chứ các nước nhỏ hơn mà tham ô tham nhũng tràn lan thì gần như ko có hy vọng đuổi được nếu ko thay đổi.
Nhà nước đang giao cơ chế tự chủ tài chính cho các đơn vị sự nghiệp công lập, còn khu vực hành chính thì ko nhé.

victory_1980

Xe điện
Hoang đường. Vậy thì cần phải tăng lương tương ứng cho tất cả những cơ quan, đơn vị có cơ hội tham nhũng hoặc luôn bị cám dỗ bởi doanh nghiệp hoặc những người có mục đích khác (như công an, hải quan, thuế, viện kiếm sát, tòa án, bộ đội biên phòng, cảnh sát biển hoặc những người quản lý, giám sát dự án, các vị có quyền đề xuất/quyền duyệt/cấp phát ngân sách, .... Đại biểu QH này đang đại diện cho lợi ích của ai vậy? Sao lại có thể lấy từng đồng thuế mà người dân chắt bóp nộp vào ngân sách quốc gia để ban phát lung tung, bừa bãi thế này? Các vị không hiểu đó là nhiệm vụ phải làm và đã được hưởng lương từ người dân cho công việc của mình hay sao?
Rồi mọi việc đều mua bán hết, ko còn tình người, lòng yêu nước, trách nhiệm công dân,... cũng đc định giá bằng tiền.
Nếu ông này thực sự là Phó HT NEU, thì thật sự đáng thất vọng. Kể ông đại biểu là doanh nghiệp thì còn có chút thông cảm, đằng này là giảng viên, lại là lãnh đạo 01 trường ĐH lớn.

winnghiepdu

Xe điện
Cái cần nhất thì đại biểu không nói, cứ để cơ chế tuyển người cạnh tranh thì 50 triệu ối người giỏi cũng làm, em biết đại biểu này ở trường Kinh tế Quốc dân, đại biểu này thực sự cũng được giáo viên trong trường đánh giá tốt, nhưng ở Qh cấm nói đủ thứ nên đành phải chọn cái câu u u nói cho nó xong chả nhẽ ngậm m không nói gì.

hd-vt

Xe container
Klq, em hõi cc thông thái là chủ tịch quốc hội, chủ tịch nước, thủ tướng. Trong 3 chức danh ấy, thì ghế nào đổi chỗ cho nhau là xuống hoặc lên ạ. Vd em bẩu trong 3 ghế ấy, lên chủ tịch nước là lên vì chủ tịch nước là đại diện quốc gia, kém nhất là ct quốc hội. Không tổ lái, em hõi thực cc ạ.

catking113

Xe điện
100 hơi ít, e đề xuất tất cả công chức 500 củ /tháng.

Vũ Điệp

Xe điện
Biệt thự giờ toàn mấy chục tỏi thôi cụ thớt ợ!