Daihatsu Terios - Nói ra, đừng sợ !

Trạng thái
Thớt đang đóng

TuaBin

Xe tăng
Kính thưa các bô lão, các cụ các mợ họ nhà Terios nhà cháu hôm nay mạnh dạn lập thớt này ra trước là để họ TER nhà ta bàn chuyện, sau là để nhà cháu trần tình việc nhà cháu ạ.
vâng cũng không có gì dài dòng văn tự nhà cháu xin thưa chuyện luôn ạ
chả là bà vợ 2 nhà cháu cho đến ngày hôm nay bả chạy được 105.000 km rồi ạ, ra khỏi nhà bố mẹ đẻ được 6 năm 6 tháng rồi , từ trước tới giờ điều hòa vẫn mat-xa (ngồi xa vẫn mát) dạo này nhà cháu phát hiện ra là vợ 2 nhà cháu lại mat gần thế có chết không chứ ạ, trời này mà cháu phải bật số 2 mới chịu nổi, có khổ thân nhà cháu không chứ, các cụ các mợ cùng họ có gia cảnh giống nhà cháu không ạ, hay các cụ các mợ có gia cảnh khác thì chia sẻ để trong họ nhà ta tìm hướng giải quyết ạ, nhà cháu xin hết ạ
nhân đây nhà cháu cũng xin các cụ các mợ cứ thẳng thắn mà kể tội vợ hai (biết đâu ông hàng xóm giúp được), đừng sợ các cụ các mợ nhá - NÓI RA ĐỪNG SỢ

Hoanggo

Xe đạp
Vâng, em cũng xin mạnh dạn NÓI RA để các kụ tư vấn giúp đỡ. Thực ra, thì cũng không có gì lắm, chỉ là một số vấn đề KHÔNG NHƯ KỲ VỌNG mà thôi, đặc biệt với một người "lính mới" như em:
- Ăn xăng: Hôm vừa rồi, em đi chơi Hải Thịnh, tính ra trung bình đi đường trường phải trên 7 lít cho 100km. Còn em đi đường Hà Nội thì trung bình khoảng 9 lít/100km. Như vậy, em Terios cũng ăn xăng ra phết các cụ nhỉ?
- Điều hòa: xe nhà em y hệt của cụ chủ thread, tức là bật số 2 thì mới tạm ổn cho trời nóng.
- Máy nóng: mỗi lần đi đâu về, dù đi gần hay xa, em sờ trên đầu xe thấy nóng dã man luôn ạ, nhất là em so sánh với con Kia Sorento chạy dầu của cậu em em.
Vâng, em chỉ có thế thôi ạ, chưa tìm được thêm cái gì. Em nghĩ chắc mấy cái này là do đã đến lúc phải đi bảo dưỡng xe thôi. Cuối tuần này, em sẽ làm chuyến đi đến chỗ dịch vụ bảo dưỡng ở Pháp Vân mà em hóng hớt được từ các cụ, các mợ. Nhân đây, cũng mong các cụ, các mợ đã có kinh nghiệm "căn dặn" thêm cho em với ạ: Trước khi đi, mình có phải làm cái gì hay mua trước bộ phận, linh kiện gì của bác Phongthanh không ạ? hay là cứ đến đấy rồi tính sau ạ?

daihatsuvn

Xe điện
Ko có cái gì tồn tại mãi đc , là cỗ máy hoạt động thì phải có tuổi thọ và thời gian bảo dưỡng

SẼ LÀM EM SƯỚNG

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nào e cũng phải đi Ktra lại điều hòa mới được. E bật lạnh hết cỡ mà ban ngày vẫn thấy nóng, hay là e ko dán kính nên nó nóng nhỉ

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Vâng, em cũng xin mạnh dạn NÓI RA để các kụ tư vấn giúp đỡ. Thực ra, thì cũng không có gì lắm, chỉ là một số vấn đề KHÔNG NHƯ KỲ VỌNG mà thôi, đặc biệt với một người "lính mới" như em:
- Ăn xăng: Hôm vừa rồi, em đi chơi Hải Thịnh, tính ra trung bình đi đường trường phải trên 7 lít cho 100km. Còn em đi đường Hà Nội thì trung bình khoảng 9 lít/100km. Như vậy, em Terios cũng ăn xăng ra phết các cụ nhỉ?
- Điều hòa: xe nhà em y hệt của cụ chủ thread, tức là bật số 2 thì mới tạm ổn cho trời nóng.
- Máy nóng: mỗi lần đi đâu về, dù đi gần hay xa, em sờ trên đầu xe thấy nóng dã man luôn ạ, nhất là em so sánh với con Kia Sorento chạy dầu của cậu em em.
Vâng, em chỉ có thế thôi ạ, chưa tìm được thêm cái gì. Em nghĩ chắc mấy cái này là do đã đến lúc phải đi bảo dưỡng xe thôi. Cuối tuần này, em sẽ làm chuyến đi đến chỗ dịch vụ bảo dưỡng ở Pháp Vân mà em hóng hớt được từ các cụ, các mợ. Nhân đây, cũng mong các cụ, các mợ đã có kinh nghiệm "căn dặn" thêm cho em với ạ: Trước khi đi, mình có phải làm cái gì hay mua trước bộ phận, linh kiện gì của bác Phongthanh không ạ? hay là cứ đến đấy rồi tính sau ạ?
Cái chỗ đỏ đỏ ấy Bác hỏi thế thì trả lời sao được. Bác cứ đem vợ 2 xuống chỗ Bác Hải đi ạ. Bác ấy rất nhiệt tình có gì chưa rõ Bác cứ hỏi thoải con gà mái ạ. Nhưng nếu chẳng may phải thay thế gì thì em khuyên Bác nói trước với Bác Hải nếu có phụ tùng thay đúng hãng thì hãy thay còn nếu chưa có thì về chỗ Bác Dai.. mua rồi thay sau chứ Bác Hải rất dễ linh động thay thế bằng phụ tùng khác tương đương đấy ạ. Nhưng vì em thuộc diện cầu toàn đã có đồ chính hãng thì dùng đồ chính hãng vẫn hơn. Mặc dù có thể đồ Bác Hải thay cho mình có khi còn tốt hơn đồ chính hãng nhưng em vẫn khoái dùng đồ chính hãng Bác ạ

Hoanggo

Xe đạp
Cái chỗ đỏ đỏ ấy Bác hỏi thế thì trả lời sao được. Bác cứ đem vợ 2 xuống chỗ Bác Hải đi ạ. Bác ấy rất nhiệt tình có gì chưa rõ Bác cứ hỏi thoải con gà mái ạ. Nhưng nếu chẳng may phải thay thế gì thì em khuyên Bác nói trước với Bác Hải nếu có phụ tùng thay đúng hãng thì hãy thay còn nếu chưa có thì về chỗ Bác Dai.. mua rồi thay sau chứ Bác Hải rất dễ linh động thay thế bằng phụ tùng khác tương đương đấy ạ. Nhưng vì em thuộc diện cầu toàn đã có đồ chính hãng thì dùng đồ chính hãng vẫn hơn. Mặc dù có thể đồ Bác Hải thay cho mình có khi còn tốt hơn đồ chính hãng nhưng em vẫn khoái dùng đồ chính hãng Bác ạ
Vâng, cám ơn mợ ạ. Tóm lại là em sẽ xuống chỗ bác Hải để bảo dưỡng xe trước, sau đó nếu có thay thế gì thì sẽ qua nhờ bác Dai. Em cũng thích dùng đồ chính hãng hơn.

Nissan1978

Xe đạp
Các bác comments nhiều nhiều vào nhé . E cũng đang kết 1 em Terios , chờ các bác comments xong e sẽ quyết định :D . Thanks các bác nhiều.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Các bác comments nhiều nhiều vào nhé . E cũng đang kết 1 em Terios , chờ các bác comments xong e sẽ quyết định :D . Thanks các bác nhiều.
Bác còn lăn tăn vấn đề gì nữa ạ? Các em Ter giờ đang comment để chuẩn bị cho một cuộc giao lưu toàn tập Ter đấy ạ. Rất mong Bác đón em nó về cùng đội em.

Nissan1978

Xe đạp
Bác còn lăn tăn vấn đề gì nữa ạ? Các em Ter giờ đang comment để chuẩn bị cho một cuộc giao lưu toàn tập Ter đấy ạ. Rất mong Bác đón em nó về cùng đội em.
Cơ mà em đang chờ các bác " Nói ra - Đừng sợ " theo chủ đề cua topic . Chứ em cũng ham vui lắm , không lăn tăn gì chuyện tham gia đội Ter đâu ạ ;) . Chờ tin các bác ạ =:)

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Trước khi em chọn xe, em có nhiều tiêu chí lắm:
- Xe gầm cao: Để lội nước và trèo ổ gà, trâu. Cái này em thử rồi: trèo vắt vẻo lun
- Hai cầu: Để trèo khỏe hơn, vào cua ngọt lừ vì em nó đựoc hỗ trợ Visai
- Nhỏ gọn: Đỗ đậu không bị mắng, luồn lách ko bị vướng. Mỗi lần em đậu lại, em chiếm diện tích = 1.7 lần SH thôi.
- Xe Nhật: Em nghe đồn là bền, ít hỏng vặt. Em chưa hỏng gì, trộm vía (70,000 KM).
- Vừa xiền: Vì em không có xiền
- Hình thức: Đẹp một xíu. Xe của em đẹp long lanh ạ.

Em chả biết chọn ai, và Ter là thứ duy nhất em chọn. Em hài lòng đến giờ ạ.

Em kể xấu Ter một xíu:
- Hẹp ngang, ngồi hơi chật, chân côn, ga, phanh líu ríu: Sau 2 tháng em quen, thấy mọi thứ ok không còn cảm giác chật chội và vướng víu nữa. Sang xe khác ngồi, lại thấy hơi rộng quá :D
- Trọng tâm xe cao, khi đi vào ổ gà khá lắc: Giải pháp của em là hạn chế lao vào ổ gà. Nếu cần phải lao, thì xe khỉ nào mà chả chòng chành. Hàng tuần check lại áp suất lốp đảm bảo ko bị lệch sẽ giảm thiểu tối đa sự lắc lư.
- Ồn: Em thừa nhận xe ồn thật. Nhưng ngồi Inova, Vios em thấy ồn còn kinh hơn. Kết luận, độ ồn + Music = chấp nhận được. Cụ thể hóa vụ ồn là: Nếu mưa rào, em nghe thấy tiếng lộp độp trên nóc, chả nghe thấy tanh tách trên kính lái gì :(. Em quyết ko đi làm chống ồn, mất zin.
- Điều hòa: (1 dàn) Tùy vào cảm nhận của mỗi người, nhưng em thấy điều hòa ổn trong điều kiện không gian thiết kế nhỏ của Ter. Còn các cụ, mợ chạy ngoài trời nắng 35-40oC, thì em thua, có ra mồ hôi. Em thề.
- 5 Chỗ: Xe được thiết kế 5 chỗ, nhưng cứ "thằng thứ 5" định lên xe em, là em đuổi xuống.
- Xe 1.3L, nặng 1.1 tấn: Em hài lòng với nó, em chạy tầm 90-100kms khá an toàn, không rung lắc.
- Ăn xăng: Với việc xe chạy 2 cầu toàn thời: Em chạy đường trường: 6.5L - 7L/100kms (bật điều hòa toàn thời lun). Trong phố: 9L/100kms điều kiện trung bình. Em thấy chấp nhận được.
- Số sàn (MT): Mặc dù số sàn, nhưng côn, ga, số rất nhẹ, ngọt.
- Không airbag, không ABS: Airbag: Em chịu :). ABS: Em ABS = chân. Nhấp 1 phát, bụp 1 phát là ổn ạ.

Em hết nghĩ ra gì rồi. Em back work.

awndy.tuan

Xe hơi
Te biển 29S-5xxx (chạy hơn 10 vạn rùi) giá chừng nào múc được hả các cụ. E nghe lỏm thợ nói bị hỏng cái cao su gì đó ở cần số hay, chân côn ga đại loại thế; cái lá tản nhiệt điều hoà bị xô lệch cần phải thay. Ngoài ra thì thấy thì thào gì đó e ko nghe rõ được. Chủ xe rao giá 306tr có xơi được ko các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em nghĩ, bác khăn gói... đi gặp bác daihatsuvn nhờ vả một phen xem sao. Đừng nghe ngóng nữa, muốn biết thì phải lên đường đến xem tận nơi bác ạ.

quynhanh03

Xe điện
Nhà em cũng muốn tìm một em Tè, vì nó khuôn tiền, hàng Nhật bổn, trông cũng đẹp mà khó quá. Cụ nào chán thì ới em một câu. À nhà em chỉ hợp màu trắng, đen, xanh tím than thôi. Đa tạ các cụ cho em ké vào thớt này

Subaru21369

Xe đạp
Các bác làm con mec mà đi hêt chuyện ngay.
Tiền nào của ấy thôi, với số tiền 300-350k thi trắc k xe nào hơn nó cả!
Em thi bằng lòng với gi mình có

TuaBin

Xe tăng
Nhà em cũng muốn tìm một em Tè, vì nó khuôn tiền, hàng Nhật bổn, trông cũng đẹp mà khó quá. Cụ nào chán thì ới em một câu. À nhà em chỉ hợp màu trắng, đen, xanh tím than thôi. Đa tạ các cụ cho em ké vào thớt này
em nghĩ mợ nên lập thớt cần mua terios thì hợp lý mà lại nhanh có cơ hội tìm được ý trung nhân hơn ạ

h_mdc

Xe điện
Các cụ hay gọi xe là bà Hai cũng có lý: cưới cũng mất thời gian tìm hiểu, gả đi cũng cần xét xem cưới em nào thay thế, ăn ở với nhau lâu quen hơi quen thói cũng không muốn bỏ. Lúc sắp cưới cháu tìm hiểu (2007) các trang mạng trong ngoài nước và thấy Ter là hợp lý nhất vì cháu cần một bà Hai không to quá (còn gì là xe con), không bé quá, không thấp quá (bà Hai trước Cresta vừa già, vừa thấp lại vừa dài), chấm không to quá (1.8 đổ lại) cho đỡ nghiện ngập và quan trọng nhất là chắc chắn, an toàn, giá phải chăng, giá bán lại không quan trọng. Cháu đã chọn ra: Civic 1.8AT, Terios đời mới + cũ và Quashqai. Ter nhập giá còn cao hơn Civic nhưng Civic thấp quá lại là LD nên bị loại, Quashqai thì kg có sẵn lại đắt quá mức cần thiết, còn mỗi Ter là đang ready ở cửa hàng nhưng cũng đắt (36k). Bẵng đi khoảng nửa năm (cháu không quá máu vì còn Cresta vẫn dùng tạm và thi thoảng vẫn dùng con Nissan Patrol to uỳnh của dự án), Daihatsu bỏ TT VN, giá Ter nhập giảm, giá Ter nội tăng vì sẽ không còn hàng và có tác động là thuế nhập khẩu sẽ tăng (T3/2008) thế là quyết luôn lấy Ter nhập, quyết định chỉ trong 1s. Cháu gọi luôn cho Autoclub, họ nói còn 3 con: xanh cốm, đỏ và bạc, cháu nói để cho cháu con bạc, họ nói nếu sang lấy ngay thì được chứ cũng có nhiều người đang nghía em màu này và thuế nhập khẩu tăng sắp có hiệu lực nên có thể giá sẽ tăng, thế là cháu chồng tiền luôn, ra đăng ký bốc ngay được số cũng gọi là đẹp 0179.
Cháu thấy em nó quá hợp lý còn những khiếm khuyết cũng có, cháu đã kể ra cho các cụ rồi và có thể chấp nhận được. Mấy cụ bạn cháu có Ter nội, gạ bán mà các vị ấy có chịu bỏ đâu, huống chi cháu.

TER-2008

Xe buýt
Các cụ hay gọi xe là bà Hai cũng có lý: cưới cũng mất thời gian tìm hiểu, gả đi cũng cần xét xem cưới em nào thay thế, ăn ở với nhau lâu quen hơi quen thói cũng không muốn bỏ. Lúc sắp cưới cháu tìm hiểu (2007) các trang mạng trong ngoài nước và thấy Ter là hợp lý nhất vì cháu cần một bà Hai không to quá (còn gì là xe con), không bé quá, không thấp quá (bà Hai trước Cresta vừa già, vừa thấp lại vừa dài), chấm không to quá (1.8 đổ lại) cho đỡ nghiện ngập và quan trọng nhất là chắc chắn, an toàn, giá phải chăng, giá bán lại không quan trọng. Cháu đã chọn ra: Civic 1.8AT, Terios đời mới + cũ và Quashqai. Ter nhập giá còn cao hơn Civic nhưng Civic thấp quá lại là LD nên bị loại, Quashqai thì kg có sẵn lại đắt quá mức cần thiết, còn mỗi Ter là đang ready ở cửa hàng nhưng cũng đắt (36k). Bẵng đi khoảng nửa năm (cháu không quá máu vì còn Cresta vẫn dùng tạm và thi thoảng vẫn dùng con Nissan Patrol to uỳnh của dự án), Daihatsu bỏ TT VN, giá Ter nhập giảm, giá Ter nội tăng vì sẽ không còn hàng và có tác động là thuế nhập khẩu sẽ tăng (T3/2008) thế là quyết luôn lấy Ter nhập, quyết định chỉ trong 1s. Cháu gọi luôn cho Autoclub, họ nói còn 3 con: xanh cốm, đỏ và bạc, cháu nói để cho cháu con bạc, họ nói nếu sang lấy ngay thì được chứ cũng có nhiều người đang nghía em màu này và thuế nhập khẩu tăng sắp có hiệu lực nên có thể giá sẽ tăng, thế là cháu chồng tiền luôn, ra đăng ký bốc ngay được số cũng gọi là đẹp 0179.
Cháu thấy em nó quá hợp lý còn những khiếm khuyết cũng có, cháu đã kể ra cho các cụ rồi và có thể chấp nhận được. Mấy cụ bạn cháu có Ter nội, gạ bán mà các vị ấy có chịu bỏ đâu, huống chi cháu.
Cụ này mua xe giống tui thế cũng cách mua như vậy, sau khi xem ở AUTOCL xong lúc đó có em xanh cốm (có lẽ cụ cũng xem em này) nhưng vì xe màu xanh lại dẫn động cầu trước nên k ưng nhờ ông bạn buôn xe nhập về 1 em (đang dùng) lại dc giảm tí xiền (vì tự bỏ tiền ra đặt ứng trước),

hungpm

Xe tải
Cụ giật tít như phim "Bi đừng sợ" nhỉ. Chẳng có cảm tình lắm với Terios, thấy nó cứ xấu xấu thế nào ấy, sozy cụ.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Cụ giật tít như phim "Bi đừng sợ" nhỉ. Chẳng có cảm tình lắm với Terios, thấy nó cứ xấu xấu thế nào ấy, sozy cụ.
Bác này chắc tìm mua Ter không được nên chê xấu đây mà :)) Đúng kiểu nho còn xanh lắm.... của con cáo.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng