Đăng kiểm xe kinh doanh

laikem

Xe tải
Nhà cháu mua xe chạy gia đình, đã đăng kiểm xe không kinh doanh, xe mới chạy được 2000 km vẫn nguyên bản, chưa độ chế gì. Nay muốn chuyển sang kinh doanh phải đi đăng kiểm lại, nhà cháu đã lắp định vị, loại có giấy chứng nhận hợp chuẩn. Xin hỏi các cụ có khó khăn gì không, có phải bôi trơn không ? Các cụ đi trước chỉ giáo giúp !

Muon_biet

Xe cút kít
Nhà cháu mua xe chạy gia đình, đã đăng kiểm xe không kinh doanh, xe mới chạy được 2000 km vẫn nguyên bản, chưa độ chế gì. Nay muốn chuyển sang kinh doanh phải đi đăng kiểm lại, nhà cháu đã lắp định vị, loại có giấy chứng nhận hợp chuẩn. Xin hỏi các cụ có khó khăn gì không, có phải bôi trơn không ? Các cụ đi trước chỉ giáo giúp !
Theo em "nó vẫn là nó" thì việc gì phải đăng kiểm lại?

TNTuan

Xe điện
Đi đk lại . Nộp hs thì bảo vs bên đk là xe cụ chuyển sang kd . Còn chuyện kia thì cứ như mọi khi thôi

Thunglife43

Xe tải
Thế đang từ kinh doanh sang không kinh doanh thì ntn :))

laikem

Xe tải
Theo em "nó vẫn là nó" thì việc gì phải đăng kiểm lại?
Trong đk mà ghi là xe không kd thì chỉ kd chui thôi, không được tham gia các loại hình kd chính thống như uber, grab, taxi... cụ ạ.

dailykiahanoi

Xe tải
Website
toyotamydinh3s.net
Không vấn đề gì đâu cụ ạ! Xe cụ đủ thủ tục rồi cứ vào đăng kiểm lại là xong, còn cụ bôi trơn xe mới như thế nào cứ như vậy thôi ạ!

tysun_pro

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Xe vừa đăng kiểm dc 2000km vẫn phải dk lại ah cc ? Vậy mình chỉ mất mỗi phí khám xe và bôi trơn thôi ạ

Kà tàng

Xe đạp
Thế đang từ kinh doanh sang không kinh doanh thì ntn :))
thì khôg cần check định vị nữa khi đăng kiểm nữa, mua bảo hiểm rẻ hơn và thời gian đăng kiểm dài hơn xe kinh doanh, xe kinh doanh dịch vụ 6 tháng đăng kiểm 1 lần cụ nhá :D

phamvinhtb

Xe đạp
Nếu bác chuyển đăng kiểm sang loại xe kinh doanh vận tải thì phải đi đăng kiểm lại bác nhé, nếu đã lắp gps rồi thì bác ra trạm đăng kiểm cung cấp các loại giấy tờ như đăng kiểm lần trước và ghi thêm thông tin về cái gps ra tờ giấy: tên website, tên đăng nhập, mật khẩu, và bảo với bên đăng kiểm là tôi muốn đăng kiểm kinh doanh, thế là xong. Không phải bôi trơn gì đâu bác nhé
Thủ tục và lệ phí chi tiết thì bác xem tại đây này: http://vinatechgps.com/thu-tuc-va-le-phi-dang-kiem-xe-o-kinh-doanh-van-tai.html

Tung.ViosECVT

Xe hơi
Cụ cần tư vấn thì alo e, 0904653744, e chỉ giáo miễn phí giúp cụ. Tại e làm xe dịch vụ được thời gian rồi nên chia sẻ giúp cụ những ngày đầu mới đạp ga ra tiền.
- cụ lắp thiết bị giám sât hành trình là việc đầu tiên: giá tầm 1,7tr-2tr.
- mang xe ra trung tâm đăng kiểm xe cơ giới, khai website định vị, tài khoản và mật khẩu cho bên đăng kiểm bảo tôi chuyển sang xe kinh doanh (để trong đăng kiểm có tích vào ô kinh doanh).lệ phí 340k đăn kiểm, lưu ý: nếu xe cụ mới đang đăng kiểm 2,5 năm lần đầu sẽ tụt xuống 1,5 năm lần đầu.
- mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự loại kinh doanh, còn nếu có rồi thì ra chỗ bảo hiểm mình mua chuyển đổi từ ko kinh doanh sang kinh doanh nộp bù thêm tiền.
- Thứ 4:
+ Nếu cụ tự làm hộ kinh doanh cá thể thì ra Uỷ ban xã - phường phòng 1 cửa xin giấy phép kinh doanh, sau đó ra sở giao thông vận tải đăng ký xin phù hiệu xe hợp đồng (tem dán "xe hợp đồng" - cái tờ giấy khổ A5), tự làm logo dán 2 bên cửa (2 cái nhỏ xíu bằng đít lon coca hình tròn).
+ Nếu nhờ dịch vụ vào hợp tác xã vận tải nào đó thì chỉ cần cung cấp : CMND, đăng ký xe, đăng kiểm, bảo hiểm, tài khoản giám sát hành trình. Sau đó chờ khoảng 1 tuần là có tem và phù hiệu xe hợp đồng, phí hàng năm mỗi HTX khác nhau tầm 500k-1tr/1 năm.
Như vậy e hướng dẫn cụ thể cho cụ muốn kinh foanh hợp pháp ko sợ áo vàng áo xanh rồi.
Nếu cụ kinh doanh tự do không thông qua ai thì e nghĩ không cần chuyển đổi, còn nếu Uber, Grab thì bắt buộc làm mới gia nhâp được.
Nếu làm Uber,Grab thì xin thêm cái Lý lịch tư pháp (xin ở sở tư pháp địa phương -200k 7 ngày lấy) hoặc giấy xác nhận tiền án (54 Trần Hưng Đạo - tỉnh nào vào đây xin đều được - phí 100k/7 ngày lấy).
Chúc cụ hoá rồ thành công!!!

duchungpersona

Xe tải
E cũng mới lấy con Spark 2014, đăng ký tên công ty, trước gắn mào chạy taxi, đăng kiểm 6 tháng/ lần.
Giờ xe đã tháo hết mào, đăng ký vẫn tên công ty, thì đi đăng kiểm có được 18 tháng ko các cụ? Hay trạm đăng kiểm sẽ check ra đây là xe đã kinh doanh, có cần khai báo j thêm ko các cụ?

Duy 84

Đi bộ
thì khôg cần check định vị nữa khi đăng kiểm nữa, mua bảo hiểm rẻ hơn và thời gian đăng kiểm dài hơn xe kinh doanh, xe kinh doanh dịch vụ 6 tháng đăng kiểm 1 lần cụ nhá :D
Sao mình nghe nói chuyển từ kinh doanh về không kinh doanh vẫn chỉ còn 6 tháng chứ không được dài hơn

caisua

Xe lăn
Theo như em nhớ thì các việc bao gồm: lắp định vị và mua thuê bao (nhớ lấy user và pass để khai khi đăng kiểm), đăng kiểm lại, mua phí đường bộ lại, mua bảo hiểm lại

chilatamthoi

Xe tải
Cụ cần tư vấn thì alo e, 0904653744, e chỉ giáo miễn phí giúp cụ. Tại e làm xe dịch vụ được thời gian rồi nên chia sẻ giúp cụ những ngày đầu mới đạp ga ra tiền.
- cụ lắp thiết bị giám sât hành trình là việc đầu tiên: giá tầm 1,7tr-2tr.
- mang xe ra trung tâm đăng kiểm xe cơ giới, khai website định vị, tài khoản và mật khẩu cho bên đăng kiểm bảo tôi chuyển sang xe kinh doanh (để trong đăng kiểm có tích vào ô kinh doanh).lệ phí 340k đăn kiểm, lưu ý: nếu xe cụ mới đang đăng kiểm 2,5 năm lần đầu sẽ tụt xuống 1,5 năm lần đầu.
- mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự loại kinh doanh, còn nếu có rồi thì ra chỗ bảo hiểm mình mua chuyển đổi từ ko kinh doanh sang kinh doanh nộp bù thêm tiền.
- Thứ 4:
+ Nếu cụ tự làm hộ kinh doanh cá thể thì ra Uỷ ban xã - phường phòng 1 cửa xin giấy phép kinh doanh, sau đó ra sở giao thông vận tải đăng ký xin phù hiệu xe hợp đồng (tem dán "xe hợp đồng" - cái tờ giấy khổ A5), tự làm logo dán 2 bên cửa (2 cái nhỏ xíu bằng đít lon coca hình tròn).
+ Nếu nhờ dịch vụ vào hợp tác xã vận tải nào đó thì chỉ cần cung cấp : CMND, đăng ký xe, đăng kiểm, bảo hiểm, tài khoản giám sát hành trình. Sau đó chờ khoảng 1 tuần là có tem và phù hiệu xe hợp đồng, phí hàng năm mỗi HTX khác nhau tầm 500k-1tr/1 năm.
Như vậy e hướng dẫn cụ thể cho cụ muốn kinh foanh hợp pháp ko sợ áo vàng áo xanh rồi.
Nếu cụ kinh doanh tự do không thông qua ai thì e nghĩ không cần chuyển đổi, còn nếu Uber, Grab thì bắt buộc làm mới gia nhâp được.
Nếu làm Uber,Grab thì xin thêm cái Lý lịch tư pháp (xin ở sở tư pháp địa phương -200k 7 ngày lấy) hoặc giấy xác nhận tiền án (54 Trần Hưng Đạo - tỉnh nào vào đây xin đều được - phí 100k/7 ngày lấy).
Chúc cụ hoá rồ thành công!!!
Nhà cháu thấy cụ tư vấn kỹ đấy. Còn nếu trường hợp là xe đăng ký tên công ty, không kinh doanh, bấy giờ muốn chuyển đổi thành xe kinh doanh thì thế nào Cụ ơi ?

Viet Cat

Xe máy
Sao mình nghe nói chuyển từ kinh doanh về không kinh doanh vẫn chỉ còn 6 tháng chứ không được dài hơn
Đăng kiểm sẽ tính theo lần đăng kiểm cụ ạ.
Ví dụ:
- Đăng kiểm lần đầu, xe kinh doanh: 18 tháng, xe ko kinh doanh 30 tháng
- Đăng kiểm lần 2, xe kinh doanh: 12 tháng, xe ko kinh doanh 18 tháng

Như vậy, nếu lần đầu cụ đăng kiểm là xe kinh doanh, lần 2 cụ đăng kiểm là xe không kinh doanh thì lần này cụ được 18 tháng. Nếu lần đầu cụ đăng kiểm là xe không kinh doanh, lần 2 cụ đăng kiểm là xe kinh doanh thì lần này cụ còn 12 tháng.

Lần 3,4,5.... thì cứ theo barem của lần đó với hạn tương ứng với loại kinh doanh hoặc không kinh doanh mà tính ạ.

Trường hợp như cụ nói từ kinh doanh về ko kinh doanh chỉ còn 6 tháng là do lúc chuyển cụ đang ở lần đăng kiểm thứ n mà loại ko kinh doanh nó quy định chỉ còn 6 tháng thôi ạ :)