Đánh võng hình số 8 ở Châu Âu

danngoc

Xe tăng
Hí hí các bác đọc hết topic này sẽ hiểu hình số 8 là thế nào....

Em tiếp thị trước nè, các bác thưởng thức khai vị trước khi vô món chính nhe

hội bia Berlin

Cả hội xinh

Em teen này em chụp ở Hội bia Berlin. Hôm ấy em mua bia rồi ra bàn uống, vừa vặn gặp em này giơ máy lên chụp luôn. Lập tức có 1 bác già hô lên "ở Tây chụp ảnh không xin phép là bất lịch sự nhé", rồi giới thiệu tiếp "Tôi 73 tuổi rùi, qua đây từ 1978. Đấy là cháu tôi ở VN đến, đang giới thiệu đi làm nail". Em cười giả lả, bụng nghĩ "Hehe, cháu hiểu rùi. Đây là mà cháu cụ, và cháu này không gọi cụ bằng anh thì em xin chồng cây chuối đi tiếp chuyến du lịch của mình hehe"

danngoc

Xe tăng

Em gái Praha

Em gái thành Viên

Em gái thành Viên

danngoc

Xe tăng
Mấy ngày đầu tụi Tây nó cứ hỏi em có phải Kampuchia không, sáng hôm qua ở Roma có bà già người TBN đến hỏi em "Espanole?" ;D ;D

Thật tiếc là ống kính em 18-55 nên zoom không được, nếu có zoom thì đã nhiều tấm độc :'( :'(

Ôi, Venice

Em Nhật cũng ở Venice

Em Espanole ở nhà ga Luciano, Venice

Em này half-breed mẹ Nhật, bố English-tongue, xinh rực rỡ

danngoc

Xe tăng

Công viên Gruell, Casa Mila, Barcelona

Hai em gái Nga chụp ở La Defense, Paris

Em Tàu ở Luxembourg

danngoc

Xe tăng

Hoa Tàu ở chân Notre Dame, thành Phà rí

Hoa Phà rí

Cũng bảo tàng Vatican, nhưng là hoa Indo hay Filippino gì đó

29P8888

Xe hơi
Cụ đi châu âu vào mùa hè thì nhiều em xinh phải biết (l)(l)

Anh_UK

Xe tăng
Hè ở Châu Âu thì ăn mặc mát mẻ phải biết, mà mấy em teen nhìn đã lắm. Cụ chủ thớt còn thì post thêm ảnh nhé (b)(b)

danngoc

Xe tăng
Trên tàu của Cathay đi Frankfurt khá tiện nghi, khách được ăn cả kem que và bánh ngọt khá ngon. Ghế ngồi có thể nghe mấy trăm CD nhạc các loại, xem gần trăm bộ phim nên chuyến bay không quá dài.

Sân bay Frankfurt gồm 3 terminal A, B và C, nối với nhau nhờ 1 railway

Check out xong là em tót luôn ra ngoài mua vé train đi ra Hauptbahnhof (Ga trung tâm thành phố) của Frankfurt

Frankfurt nổi tiếng là thành phố có nhiều nhà chọc trời cao nhất Châu Âu. Là thành phố thuộc ây D(ức trước kia, có nhiều khu công nghiệp quanh thành phố. Train đi qua con sông Main. Xuất hiện những grafiti xấu xí.

danngoc

Xe tăng
Nhân viên sân bay và ga train phần lớn khá lạnh lùng và cứng nhắc. Mặc kệ vì dù sao em cũng đã đặt chân đến Châu Âu rồi. Kể từ sân bay HongKong em đã thấy xuất hiện trở lại cái cảm giác của một "công dân thế giới", "công dân quốc tế", sử dụng thứ quốc tế ngữ-English, được ứng xử với mọi người xung quanh 1 cách vừa lịch sự, vừa lạnh lùng, vừa sẵn sàng tỏ ra tốt bụng và nhiệt tình nếu có người đề nghị. Chính việc chuyển sang tư thế 1 công dân quốc tế này, với nhãn quan quốc tế mà khi lang thang trên những đường phố nổi tiếng thế giới, em nhận ra TPHCM của mình cũng có nét đẹp, nét đáng yêu và sức hấp dẫn của riêng mình - đối với những công dân quốc tế.

Mới có 5h30 - 6h sáng giờ Schengen. Các nước Schengen dùng chung 1 múi giờ, muộn hơn 1 tiếng với giờ chuẩn Greenwich. Lang thang mùa này rất lợi vì Châu âu mặt trời lặn rất muộn, có khi 9h30 vẫn còn sáng.

Hauptbahnhof

danngoc

Xe tăng

Không gửi đồ vì balo thực phẩm vẫn theo máy bay đi Berlin, tay kéo vali em bước trên những con phố vắng vẻ sáng thứ sáu mùng 8-8.

Những công viên nho nhỏ đáng yêu, thứ không có ở SG.

Mò ra bờ sông Main

danngoc

Xe tăng

THứ cây khá giống phượng vĩ, trừ hoa.

danngoc

Xe tăng

Đi dọc Bethmann strasse

Bên trái là Paulskirche - Nhà thờ Thánh Paul, từ 1848 là trụ sở Quốc hội Đức của quốc hội dân chủ đầu tiên của nước Đức. Năm 1948 được xây lại sau WW2.

TRên tường có tưởng niệm các danh nhân Đức

Bên phải là

danngoc

Xe tăng
Đồng thời với cảm giác là 1 công dân quốc tế, cũng xuất hiện trở lại cái tinh thần của một thằng ba lô back-packer thứ thiệt, tức là mở mắt mở tai tiếp nhận tất thảy, sẵn sàng phản ứng trước mọi tình huống có thể xảy ra, mau chóng tiếp thu nắm bắt hệ thống giao thông công cộng và cách đi lại ở xứ người, chộp ngay những thông tin thú vị trên đường, nối kết chúng với những kiến thức của bản thân để đối chiếu, phân tích và học hỏi, láu cá năng động để có thể tồn tại on my own. Đã hình thành một bản năng, đến mức hôm nay khi đã về nhà vừa mở vòi nước rửa tay em quen tay định vốc lên uống. May mà giật mình nhớ ra. Thói quen này hình thành do việc ở Châu Âu giá 1 chai nước tới 1 euro, tức là 27k tiền quê nhà, mà Tây Ban Nha và Ý thì nóng khô không thể chịu nổi....

Em khám phá ra những khả năng của bản thân, ví dụ có thể nhịn tiểu gần cả ngày (WC công cộng ở Venezia giá 40k, còn ở Geneve tới gần 50k), và sự thật là tất cả các bộ phận của cơ thể đều có thể hoạt động rất rất tốt , mặc cho 21 ngày đi bộ liên tục, ăn uống và tắm rửa thất thường ... ;D ;D ;D

Đi tiếp mấy bước là Alte Nikolaikirche và quảng trường Römerberg. Nơi đây có các nhà thờ từ thế kỷ 14-15 nhưng đã bị phá hủy hết trong WW2. Tất cả đã được xây lại.

danngoc

Xe tăng

Hoa Châu Âu

Đây là Frankfurt cathedral (nhà nguyện) xây năm 1235, từ 1356 là nơi bầu ra tất cả các đời hoàng đế Nhật Nhĩ Man.

Xây trên nền 1 nhà nguyện cổ từ năm 820-850.

danngoc

Xe tăng

Cạnh đó là triển lãm nghệ thuật.

Ra tới bờ sông, có chú đang thả câu

Bên kia là nhà thờ Ba Vua Dreikönigskirche xây năm 1881. Năm 1531 đây là 1 nhà thờ Tin Lành (protestant).
Tháp cao 80m.

Cầu đi bộ

danngoc

Xe tăng

Kế đó có chợ trời ngày thứ bảy.

Từ trên cầu nhìn cả nhà nguyện và nhà thờ

Skyline của TP

Bức tượng công nhân. Công trình cũng tương đối cũ. Biết đâu được, nó xây từ thời 1930, khi Đảng Công nhân Đức Quốc gia XHCN của Hitler lên nắm quyền?

Trụ sở EU

danngoc

Xe tăng

Máy bay tới Frankfurt và làm thủ tục check-out xong là 5h30, em dự định sẽ đi chơi tới 8h30 rồi về sân bay đi tiếp. Từ bờ sông em đi bộ ra ga trung tâm Hauptbahnhof để lên train về sân bay. Vào phòng bán vé của ga, lớ ngớ bị con bé nhân viên lạnh lùng hỏi thẻ xếp hàng của mày đâu. Thì ra gã mít quên để ý cái máy bấm thẻ xếp hàng, sao mà xấu hổ thế, sao mình lại cư xử như 1 thằng man rợ? Thì mua cái vé tàu 3,7 E đi về sân bay thôi mà... Mình đâu có xu để mà ra máy tự động? Bài học đầu tiên ở xứ người.

Em tìm line lên tàu. Theo bảng chỉ dẫn, em leo lên 1 chiếc, tàu chạy miên man qua 6 ga thì em nhận ra đã đi nhầm, đành nhảy xuống. Đến cả cách mở cửa toa em cũng chưa biết, vì ở Nhật và Sing thì cửa toa tự mở, còn đằng này thì hoặc phải bấm 1 nút như ở Đức, Áo, Pháp, hoặc phải gạt cần gạt như ở Tiệp, TBN, Ý. Chờ đến 20p để có chuyến ngược lại. Đã 9h30 mặt em méo méo. 1 cặp vợ chồng người Đức cùng bước trên platform, em lại hỏi thông tin xem tuyến này có về ga không. Bà cụ biết chút tiếng Anh, còn ông cụ thì bảo hồi đi học tao đâu được học tiếng Anh mà biết. Thôi để tụi tao đưa mày đi. Trên đường đi, em xem đồng hồ liên tục nên ông cụ xua tay, bảo ông sẽ dẫn mày đi, yên tâm đừng lo. Ôi không lo sao được, vì 11h30 máy bay bay rồi.... Ông bảo hai ông bà là công nhân của nhà máy dược phẩm ngoại ô Frankfurt, mày xem nhà máy có đẹp không.

Tới ga, bà cụ ngồi chờ còn ông cụ dắt em lên sân tìm line, ông tới hỏi cô gái người Thổ bán hàng ở kiosk rồi đưa em tới đúng line cần tìm. Chỉ còn biết cám ơn Danke, Danke dùm cháu cụ bà nhé, rồi đành vội vã leo lên tàu.

10h30 em đi tìm cách làm thủ tục check-in. Thấy mọi người đút passport vào máy check tự động, em cũng bắt chước. Mẹ ơi toàn tiếng Đức, mà thời gian thì vội, lập cập, em quay đi được 1 lát thì chợt nhớ mình để quên passport ở máy rồi. Mồ hôi đổ như suối, mặt tái mét "my passport, my passport?" mấy con bé người Mỹ xung quanh dạt ra. tìm mấy máy đầu không thấy, lúc này chắc mặt tái mét rồi. Không biết có đứa nào cầm luôn thì chuyến đi chơi coi như chấm dứt. Hơ hơ trời thương, cuối cùng cũng tìm thấy cái máy còn nguyên cái passport ở trên. Gặp nhân viên Lufthansa làm thủ tục check in. Thấy cả cái poster của Vietnam Airline hình cô cái có nụ cười. Nhưng cô nhân viên lại bảo chuyến này không check in ở terminal B, mà là A kia. Vả lại hôm nay là ngày 8, mà vé mày lại ghi ngày 9. Hu hu hu, người mua vé cho em ở VN, đã không biết tới câu chuyện ngày xưa đàu tàu của Magallanes khi về tới cảng mới biết là đi từ Đông sang Tây sẽ được lợi 1 ngày. Lúc đi là trưa ngày 7, tới Frankfurt là tối ngày 8 và sáng sớm ngày 9 thì đi Berlin. Đấy là tính theo giờ VN, còn giờ Đức thì vẫn đang là sáng ngày 8.

Hu hu, ra Ter A thì phải xếp hàng dài dài, lão bảo vệ người Ấn nguyên tắc bỏ mẹ, nói với em mày có chuyện gì thì cứ xếp hàng cho xong đã. Xếp cho xong thì đã 11h30, em bảo thôi thì cô em cứ cho tui chuyến sớm nhất trong ngày hôm nay, 8h chiều mới khởi hành đi Berlin, còn hành lý thì để ngày 9 tới cũng được. OK. Thế có fee không? Không, no fee đâu anh. Thôi vậy là tốt rồi, passport còn đây, vé thì đã cầm, vậy là yên tâm.

annie

Xe buýt
chả có tí xe cộ nào :^):^)

buivu

Xe đạp
Bác chụp ko có chủ đề mấy. dù sao cũng vote Bác ạ.(b)