[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

hoami

Xe tăng
Em tư duy hơi chậm về bđs nên nhờ mợ chỉ giúp em luật bđs sắp có gì hay vậy ạ?
hi, cụ cứ nhìn luật bds bên anh bạn phương Bắc thế nào thì VN mình cũng giống thế nhé. Còn dự thảo thì đã có đầy đủ, vấn đề là triển khai ntn và bao giờ thôi. Đất đai là cái dễ nhất để cp thu tiền về, đơn giản và hiệu quả.

BonnieBlue

Xe buýt
hi, cụ cứ nhìn luật bds bên anh bạn phương Bắc thế nào thì VN mình cũng giống thế nhé. Còn dự thảo thì đã có đầy đủ, vấn đề là triển khai ntn và bao giờ thôi. Đất đai là cái dễ nhất để cp thu tiền về, đơn giản và hiệu quả.
Em nghe bàn tán là áp dụng đánh thuế bđs thì giá sẽ giảm, em lại nghĩ là do luật mới định thế. Mà như mợ bảo thì luật sẽ làm giá tăng, thế chắc em ngâm cứu xem sao.

hoami

Xe tăng
Em nghe bàn tán là áp dụng đánh thuế bđs thì giá sẽ giảm, em lại nghĩ là do luật mới định thế. Mà như mợ bảo thì luật sẽ làm giá tăng, thế chắc em ngâm cứu xem sao.
Đúng là sẽ tăng thuế đối với những bds thứ 2-3-4...nhưng những cái đấy chỉ như cây K trong bộ tú, còn cây Át ảnh hưởng đến giá bds sẽ là cái sổ vĩnh viễn hay 50-70 năm, cái đó cụ ngâm cứu thêm nhé.

Quoccuong25

Xe tải
Vành đai 4 có lô nào tầm giá 2-3 tỉ đường 2 oto tránh nhau ko cụ nhỉ ?
vành đai 3 thôi chứ lên vành đai 4 em về tỉnh mua nhiều tương lai hơn . chứ các vành đai đẩy giá kinh khủng . em cứ bán kính 100km đổ về . xe chạy khoảng 2 tiếng . đất dưới 10tr/m . đường thì cứ 2 ôtô tránh . ở thì cứ trung tâm mà chơi cho tiện

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Giảm : các tỉnh ko có thế mạnh gì, bị bơm thổi theo kiểu nước lên thuyền lên + Các tỉnh có tiềm năng nhưng cũng đang over giá trị thực quá nhiều. Đơn cử như Đà Nẵng, nếu giá còn 50-60% như đợt trước 30/4 thì em vào ngay.
Tăng hoặc đi ngang : vị trí đẹp các khu đô thị quy hoạch đồng bộ, hoặc khu sắp triển khai hạ tầng.
Em giờ vẫn ôm cả đất và tiền, quan điểm em xưa nay vẫn ko thay đổi là gửi bank lâu dài là hoàn toàn ko ổn chút nào, chỉ trú tạm thời vài tháng thôi. Sang năm luật bds mà nó đi vào thực tiễn, thì giá đất vị trí đẹp, sổ sách đầy đủ ko phải chỉ lên, mà là phi mã.
Đúng là sẽ tăng thuế đối với những bds thứ 2-3-4...nhưng những cái đấy chỉ như cây K trong bộ tú, còn cây Át ảnh hưởng đến giá bds sẽ là cái sổ vĩnh viễn hay 50-70 năm, cái đó cụ ngâm cứu thêm nhé.
Cụ ngồi ngay ngắn cho em ạ một cái. Gì mà sang năm luật BĐS đi vào thực tiễn ? Rồi lại có cây Át sẽ là cái sổ vĩnh viễn hay 50-70 năm ?

Cái luật BĐS mà cụ nêu nó còn dưới Luật đất đai, rồi luật đất đai phải phù hợp với Hiến pháp của nước cộng hoà XHCN Việt Nam. Cụ xem lại điều 53-54 của Hiến pháp đi “Đất đai thuộc sở hữu toàn dân, do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý”.

Chắc sang năm phải sửa lại Hiến pháp cho phù hợp với cái luật BĐS của cụ. Đúng là gió bay phần phật :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thanh.long

Xe tăng
Cụ ngồi ngay ngắn cho em ạ một cái. Gì mà sang năm luật BĐS đi vào thực tiễn ? Rồi lại có cây Át sẽ là cái sổ vĩnh viễn hay 50-70 năm ?

Cái luật BĐS mà cụ nêu nó còn dưới Luật đất đai, rồi luật đất đai phải phù hợp với Hiến pháp của nước cộng hoà XHCN Việt Nam. Cụ xem lại điều 53-54 của Hiến pháp đi “Đất đai thuộc sở hữu toàn dân, do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý”.

Chắc sang năm phải sửa lại Hiến pháp cho phù hợp với cái luật BĐS của cụ. Đúng là gió bay phần phật :))
Luật đất đai sang 2022 mới thảo luận cho ý kiến vào 2 kỳ họp tháng 5 và tháng 10, phấn đấu 2023 là có luật mới đáp ứng đúng thực tiễn thay đổi trong vòng 10 năm 2003-->2013-->2023

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Luật đất đai sang 2022 mới thảo luận cho ý kiến vào 2 kỳ họp tháng 5 và tháng 10, phấn đấu 2023 là có luật mới đáp ứng đúng thực tiễn thay đổi trong vòng 10 năm 2003-->2013-->2023
Luật nào thì cũng phải phù hợp với Hiến pháp. Muốn thay đổi hình thức sở hữu trước tiên phải là Hiến pháp rồi mới đến luật cụ ah!

thanh.long

Xe tăng
Luật nào thì cũng phải phù hợp với Hiến pháp. Muốn thay đổi hình thức sở hữu trước tiên phải là Hiến pháp rồi mới đến luật cụ ah!
Chờ sang 2022 chắc cũng rõ 5-7 phần thôi cụ, vì luật sửa đổi sắp tới được đánh giá sẽ tác động rất lớn đến kt-xh

thanh.long

Xe tăng
Em cá với cụ 1 ăn 100 là không có chuyện thấy đổi hình thức sở hữu ạ!
Em ko biết sẽ sửa đổi bổ sung những gì nên em với cụ cá kiếm cá thu cá hồi làm gì, còn riêng việc sở hữu đất đai là sở hữu toàn dân rồi chả ai dám động đến việc này

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em ko biết sẽ sửa đổi bổ sung những gì nên em với cụ cá kiếm cá thu cá hồi làm gì, còn riêng việc sở hữu đất đai là sở hữu toàn dân rồi chả ai dám động đến việc này
Thế thì nói làm gì. Cụ không đọc nội dung em với cụ trên tranh luận rồi. Cụ ấy bảo cây Át (ý nói cây chủ trong luật BĐS sửa đổi) là sổ Vĩnh viễn hay 50-70 năm. Đã là sổ Vĩnh viễn thì đất đai thuộc sở hữu của cá nhân rồi!

Xikar

Xe tăng
Lại đi nghe cái thằng budu gì đấy nói rồi

ambdiep

Xe buýt
Có mỗi việc đánh thuế nhà thứ 2 ( dễ nhất) mà còn chưa làm được , bày đặt bảo 2022 sửa luật sở hữu lâu dài thành 50-70 năm. Hài hước.

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Đất đai , bđs đã coi như hàng hóa thì nó phải vận hành theo thị trường chứ luật ảnh hưởng gì . Mà theo thị trường thì cầu không nhiều lý do gì để tăng giá .

Nhà nước nào thì cũng cố gắng xây dựng luật để tăng được nhiều nguồn thu nhất có nghĩa là vặt đc nhiều lông vịt mà ko bị vịt kêu toáng lên . Vặt quả Bđs thứ 2 thứ 3 là êm nhất vì đa số dân nghèo ủng hộ còn giới đầu tư giãy dụa . Chắc cái này sẽ cũng là con át để giá bđs đi xuống chứ không phải đi lên như cụ ở trên .

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tư bđs không phải không tốt nhưng theo tôi bđs nên đầu tư phải là những bđs mà thị trường dù có bị đi xuống chưa thành khoản đc cũng vẫn ra tiền . Chư không phải là các dạng phân lô khỉ ho cò gáy để cỏ mọc hoang mà một số cụ trên đây lướt sóng .

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều lúc em cũng thấy buồn cười vcđ với mấy cụ mua đất phân lô dạng như đất nền mạn Hoà lạc .
Đã đầu tư vào đát hiển nhiên là có tiền và ko nghi ngờ răng cc phải rất lọc lõi trường đời . Ấy thế mà vẫn há hốc mồm nghe bọn sale nứt mắt vắt mũi chưa sạch nó xiếc tmt .
Đất người dân bản địa bán có 4 đến 5 tr m2 thế mà chúng vẫn bẫy đc các cụ giá 15 tr m2 tsb bỏn tài thật .

Justforfuntoo

Xe container
Đầu tư bđs không phải không tốt nhưng theo tôi bđs nên đầu tư phải là những bđs mà thị trường dù có bị đi xuống chưa thành khoản đc cũng vẫn ra tiền . Chư không phải là các dạng phân lô khỉ ho cò gáy để cỏ mọc hoang mà một số cụ trên đây lướt sóng .
Cụ nói đúng. Em toàn bds cho thuê ra dòng tiền nên thị trường có lên hay xuống cũng không quan tâm, vì cũng không có ý định bán

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em nói đến vụ làm giá đất nền phấn lô nhé .
Đa số miếng đất dân bản địa bán đều rộng và sẽ đc các tay to gom lại với giá tùy vị trí nhưng không quá 6 tr mét đâu . Các tay to đùng quan hệ và tiền để phân lô ra . Lúc ngày đất sẽ bị tăng lên khoảng 8 tr mét vì còn phải đầu tư tí đường tí hạ tầng đểu và phí làm giấy tờ v v . Sau khi hình thành lô thửa bọn tay to sẽ rao khoảng 12 tr m2 .
Lúc này các sàn giao dịch bđs sẽ nhảy vào đặt cọc vài trăm triệu và đứng bán .
Bọn sàn đất bỏ vài trăm đặt cọc sẽ rao lên 15, 16 , 17 tr mét nhé . Lúc này là việc của các cháu sale hỉ mũi chửa sạch hót líu lo như các cụ thường thấy đó