[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

cuongdiv

Xe container
Tiếp theo là các cháu sale
Các cháu này là các SV mới ra trường hoặc thanh niên hoạt khẩu đc các sàn liên tục tuyển dụng trên FB với những nhời hứa hẹn có cánh .
Đang SV đang thất nghiệp tự nhiên đùng cái đi đâu cũng xe đẹp lại còn đc giới thiệu em làm ở công ty bđs oai cứ gọi là hơn ông cóc dù sáng vừa tráng miệng bằng côc nước lọc hoặc cái bánh mì hai đứa chia đôi rồi khơi khơi nói chuyện tiền tỉ
Các cháu vào công ti một tháng đầu có lương ngay dù chưa bán đc đất nhưng từ tháng sau sẽ bị giao chỉ tiêu phải chăn đc 1 đến 2 lô cọc cho sàn .
Nếu may chăn đc gà thì ngon còn ko may .... thì sao ? Vậy là các cháu nghĩ thôi hy sinh nửa năm lương ra đặt cọc 1 lô biết đâu tháng sau có gà chả nên .
Cháu nọ bảo cháu kia hè nhau về giục bố mẹ bán trâu bán ruộng để con mần cọc đất .
Tới đây thì các cụ hiểu tại sao sàn đất sống khỏe chứ . Các cháu vài tháng ko chăn đc gà thì mất cọc , cọc đấy trả lương cho các cháu sale , còn chăn đc dù 1 còn gà cho cả đám đất cũng đã đủ cọc cho bọn tay to . Cho nên bọn sàn buôn nước bọt ngon nhất chả mất cái mẹ gì .
e buồn cười nhất mấy ô mãnh bđs này dắt khách đi xem nhà nhưng ko biết đường,vừa đi vừa cầm cái đt soi google map,có lần e bảo thôi thôi ông ra mẹ đằng sau tôi đèo đi cho,đọc địa chỉ đi :)) =))
Tả nhà thì như lâu đài chủ nhà thì công chức dân trí cực cao,bán để đi nước ngoài,bán để vào vinhome :)),đến nơi nhà như cái chuồng lợn,chủ nhà thì như thằng nghiện ,vợ trốn nợ,sổ thế chấp ngân hàng,mấy ông bộ đội làng vật vờ trc cửa, xem xong thì bài ca muôn thuở anh chị cọc đi ko có ng đông khách lắm bán ngay lại tiếc :))
Mấy ông môi dười bh toàn 199x 200x mới bỏ mịe đông phải 80% 90% đội bờ đờ sờ,nói chuyện vs trẻ con cứ ấp a ấp úng hài vãi chấy haha
Đội này tham gia of thì mỗi ông phải có độ 5 nick =))
Ngoài các cháu này ra là những ông bà thất nghiệp vô công rồi nghề,chả biết các nhà khác thế nào chứ nhà e có ông cậu bên ngoại,ko có việc làm ở nhà cả ngày bốc phét bàn chị trính,bạn bè rủ rê thế nào vào Thiên Khôi bh cũng mg bđs chả biết nổ đc phát nào chưa đầu tóc bóng lộn,nhìn như giám đốc,cách đây độ 4 tháng mới rủ rê chung nhau với bạn mua mảnh đất đến bh cứ nhắc đến mặt lại đần thối ra,khổ trong nhà có mấy trăm vợ dành dụm,nhét vào bằng sạch,h dịch ko có ăn nhìn nghệt cả mặt gọi điện thì toàn tò te tí :(
Hài nhất là mấy cháu môi giới ấy dẫn đi, khách ngâm cứu cân nhắc thì tỏ ra khinh khỉnh, mảnh đất đẹp thế này có mấy tỷ mà a cũng phải cân nhắc, có mấy khách muốn mua rồi nhưng e ưu tiên a trc :)). Các cháu ấy non choẹt mà coi tiền như cỏ rác :))

freethinker

Xe tăng
1.2 tỷ chắc họ sẽ đưa nhà thầu Mỹ xây mới chi phí vậy. Ngoài xây dựng chi phí an ninh, an toàn nữa nên mới tới giá này.

Goya

Xe buýt
Đúng hay ko thôi cứ đợi, sau luật ra ai có tiền có tài sản đẹp người đấy làm vua, cứ nhìn bên kia thì rõ, cãi nhau làm gì vì có làm tăng tài sản đc đâu. Trên này có khá nhiều người giống cụ, hay chê bai xách mé người khác nhưng tóm lại và kết luận chả đưa ra đc cái chính kiến gì hay làm sao để mọi người vẫn ptrien trong tgian dịch bệnh cả. Mình cũng nói rất rõ là đang dự thảo rồi, và sớm hay muộn thì nó sẽ ra đời và cũng là cái phải chấp nhận, và phải chuẩn bị sao cho nó ra thì tài sản mình thiệt hại mức thấp nhất, tốt hơn thì là có lợi, thế thôi.
Cụ có điều kiện thì hãy cứ đi nhiều để trải nghiệm đi đã, mua bán nhiều thì sẽ có cái nhìn đa chiều khác, và hiểu bao nhiêu % tài sản của người giàu sinh ra từ đất. Và coi như mình chém gió nên xin stop ở đây vậy.
giờ mấy dự án biệt thự biển 50 năm thì sau 50 năm coi như mất cụ nhỉ? Liệu có chuyện nhà nước gia hạn sử dụng không ạ?

Halinh07

Xe tăng
Các Cụ tích trữ bđs ít thôi. Giờ mà có tuổi rồi thì 1 năm bỏ ra 1-2 tháng mà đi ngao du cho biết đó đây. Chứ vài năm nữa bắt đầu bệnh thì ăn còn chả thiết chứ thiết gì bđs. Tôi giờ gần 50 nên cứ đi chơi càng nhiều càng tốt. Của cải để cho con cũng vừa thôi. Nên trải nghiệm thật nhiều,sống cho bản thân đi vì chỉ sống có 1 lần.

tobe11

Xe tăng
Các Cụ tích trữ bđs ít thôi. Giờ mà có tuổi rồi thì 1 năm bỏ ra 1-2 tháng mà đi ngao du cho biết đó đây. Chứ vài năm nữa bắt đầu bệnh thì ăn còn chả thiết chứ thiết gì bđs. Tôi giờ gần 50 nên cứ đi chơi càng nhiều càng tốt. Của cải để cho con cũng vừa thôi. Nên trải nghiệm thật nhiều,sống cho bản thân đi vì chỉ sống có 1 lần.
Có tiền thì tích trữ tài sản (trong đó có BDS) cũng tốt mà cụ. Nhưng sống chết mà ôm đống tài sản cũng không phải hay đâu. Cân bằng được tích trữ, lao động, nghỉ ngơi hưởng thụ là okie cụ ạ. :D

Halinh07

Xe tăng
Có tiền thì tích trữ tài sản (trong đó có BDS) cũng tốt mà cụ. Nhưng sống chết mà ôm đống tài sản cũng không phải hay đâu. Cân bằng được tích trữ, lao động, nghỉ ngơi hưởng thụ là okie cụ ạ. :D
Tôi cảm thấy cũng đủ rồi nên năm trước sắp xếp đi chơi 1 tháng. Đi được 15 ngày thì bùng dịch nên từ Hội An chạy vào Tuy Hòa chơi 3 ngày rồi bay ra HN. Năm nay định đi hết cả thời gian nghỉ học của bọn trẻ ( dự kiến 45 ngày) vậy mà lại dịch nên phải hủy. Thời gian với tôi giờ rất quý giá nên có thời gian là đi chơi thôi. Trước 40 tuổi thấy như thanh niên nhưng giờ 48 đã thấy khác nhiều dù hàng ngày vẫn duy trì tập 1h. Thời gian nó không đợi mình nên tranh thủ lúc còn khỏe mà lang thang cho vui.

tobe11

Xe tăng
Tôi cảm thấy cũng đủ rồi nên năm trước sắp xếp đi chơi 1 tháng. Đi được 15 ngày thì bùng dịch nên từ Hội An chạy vào Tuy Hòa chơi 3 ngày rồi bay ra HN. Năm nay định đi hết cả thời gian nghỉ học của bọn trẻ ( dự kiến 45 ngày) vậy mà lại dịch nên phải hủy. Thời gian với tôi giờ rất quý giá nên có thời gian là đi chơi thôi. Trước 40 tuổi thấy như thanh niên nhưng giờ 48 đã thấy khác nhiều dù hàng ngày vẫn duy trì tập 1h. Thời gian nó không đợi mình nên tranh thủ lúc còn khỏe mà lang thang cho vui.
Chúc mừng cụ, nhà cháu kém cụ hơn chục tuổi, vẫn đang phải cày, hi vọng tương lai đến tuổi cụ có thể thảnh thơi để có thể đi thăm hết đất nước 🍺

Goya

Xe buýt
em cũng tư tưởng hưởng thụ nên là đang ngắm nghía chỗ nào để mua an dưỡng tuổi già đây cụ :D

cobangchuacotien

Xe tăng
có chỗ nào trong hợp đồng ghi là được gia hạn không cụ? Em hơi nghi ngờ
Hợp đồng không có đâu cụ, trong sổ cũng ghi thời hạn sử dụng đất đến năm xxxx. Nhưng theo luật nếu nhà nước k qui hoạch gì đến thì được tiếp tục gia hạn thời gian sử dụng.

cattrang130390

Xe tăng
Cụ nói vẫn dừng ở mức vĩ mô. Em ko phán sập hay ko sập, nhưng loại hình bds nội đô, gồm chung cư mới, nhà ngõ nông, ngõ ô tô thì nó đã tăng và sẽ chững lại, ko có chuyện giảm.
chả cần giảm đâu cụ, vài năm đứng im là "giảm" nhiều lắm rồi

cattrang130390

Xe tăng
Hợp đồng không có đâu cụ, trong sổ cũng ghi thời hạn sử dụng đất đến năm xxxx. Nhưng theo luật nếu nhà nước k qui hoạch gì đến thì được tiếp tục gia hạn thời gian sử dụng.
Theo em hiểu thì mấy dự án thời gian 50 năm nó giống như nông dân ở quê đấu đất của xã làm trang trại, hết thời hạn thì ông ấy được ưu tiên đấu tiếp, nếu không khớp giá được với xã thì xã thu hồi đấu lại công khai. Chung lại là hết thời hạn muốn sử dụng tiếp thì lại phải bỏ tiền ra "mua" thêm thời gian.

cobangchuacotien

Xe tăng
Em mong toang, đất cát vùng xa phân lô bán nền mà tỷ nọ tỷ chai! Đất trống, ai đến đó xây nhà để ở đâu.

cobangchuacotien

Xe tăng
Theo em hiểu thì mấy dự án thời gian 50 năm nó giống như nông dân ở quê đấu đất của xã làm trang trại, hết thời hạn thì ông ấy được ưu tiên đấu tiếp, nếu không khớp giá được với xã thì xã thu hồi đấu lại công khai. Chung lại là hết thời hạn muốn sử dụng tiếp thì lại phải bỏ tiền ra "mua" thêm thời gian.
Đúng đó cụ, đất dự án khi hết thời hạn thì mua thêm thời gian để sử dụng. Đối với em, cái thời hạn 50 năm nó không ảnh hưởng lắm nhưng tâm lý vẫn thích đất ở lâu dài, 🤣🤣🤣! Hay là mua loại đất này rẻ hơn kha khá so với đất ở lâu dài. N

Lyquangdieu1

Xe tăng
Đồng quan điểm với cụ.
Thời trẻ thì ra tranh giành thiên hạ.
Đến hàng 4 trở lên thì nhận định bắt đầu thay đổi, bệnh tật...nên em cũng đinh 45 là về hưu non, bán bớt tài sản, xây mấy dãy trọ, gởi ngân hàng...
Một năm đi du lịch 2, 3 tỉnh là ngon nhất.

Halinh07

Xe tăng
em cũng tư tưởng hưởng thụ nên là đang ngắm nghía chỗ nào để mua an dưỡng tuổi già đây cụ :D
Tôi chắc vào SG sống những năm cuối. Đang ngắm mua 1 mảnh nhỏ ở An Bàng,Hội An để thi thoảng ra chơi

Halinh07

Xe tăng
Đồng quan điểm với cụ.
Thời trẻ thì ra tranh giành thiên hạ.
Đến hàng 4 trở lên thì nhận định bắt đầu thay đổi, bệnh tật...nên em cũng đinh 45 là về hưu non, bán bớt tài sản, xây mấy dãy trọ, gởi ngân hàng...
Một năm đi du lịch 2, 3 tỉnh là ngon nhất.
Biết đủ là hạnh phúc cụ ạ. Tôi giờ cũng không còn máu đất cát như vài năm trước. Chắc do vài năm nay tiễn nhiều người thân ra đi quá nên suy nghĩ lại.

Tôi chắc vào SG sống những năm cuối. Đang ngắm mua 1 mảnh nhỏ ở An Bàng,Hội An để thi thoảng ra chơi
Cụ định mua mảnh khoảng bao nhiêu m2 ạ.E cũng muốn mua 1 mảnh tầm 150m2 ở đây sau này dưỡng già vì thích vừa có biển vừa có văn hóa phố cổ sống chậm rãi nhưng giá vẫn dang vượt tài chính

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em cũng thế hệ 7x như cụ mà giờ mới nghĩ thế là còn muộn đấy. Các bạn trẻ đặc biệt là thế hệ 8x có quan điểm và tư duy trong cuộc sống nó rất khác xa so với 6x-7x, sống năng động hưởng thụ hơn. Em thấy mô tuýp sống của 7x trở về trước không khác nhau là mấy!