[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Copy là cái chắc. Ko phải bàn nữa đâu cụ ơi.
Tq là hình mẫu để VN pt theo rồi. Em rất ghét chính quyền TQ, nhưng nói sao nói họ vẫn đúng khi lèo lái đất nước pt nhanh. Mình nên học ngay, vì cùng hệ thống, cùng ý thức hệ, văn hóa xã hội tương đồng.
Vấn đề cả TQ và VN đều đang phải đối diện đó là: vay nợ trong nước quá lớn để pt bđs. Hệ quả của nó là sự đầu cơ, bong bóng tài sản phình to đến mức không thể kiểm soát. Tuy nhiên, điểm khác nhau là: CP trung ương TQ có nguồn lực mạnh mẽ để điều tiết và khắc phục còn VN thì không - đặc biệt trong điều kiện dịch bệnh hiện tại và hâu dịch bệnh.
Nhìn sang TQ nhà iêm thấy có 1 sự thay đổi khá mạnh. Vừa rồi, thay vì giải cíu nhanh chóng các DN bđs vỡ nợ như hồi 2008, họ đã chấp nhận xử lý theo hường thị trường - trong 1 khoảng thời gian rất ngắn, đầu tiên là các DN bđs nhỏ và hiện tại là ông khổng lồ Evergrande. Với khoản nợ 300 tỷ $ sẽ đến hạn trong 12 tháng tới (đấy mới chỉ là trên bảng cân đối) chắc chắn Evergrande sẽ vỡ nếu CP TQ không ra tay cứu trợ. Cách xử lý của CP TQ sẽ phần nào cho chúng ta dự đoán được xu thế trong gđ tiếp theo của TQ - và từ đó đánh giá được xu thế của CP VN, 1 qg sao chép chính sách TQ.

hoami

Xe tăng
Copy là cái chắc. Ko phải bàn nữa đâu cụ ơi.
Tq là hình mẫu để VN pt theo rồi. Em rất ghét chính quyền TQ, nhưng nói sao nói họ vẫn đúng khi lèo lái đất nước pt nhanh. Mình nên học ngay, vì cùng hệ thống, cùng ý thức hệ, văn hóa xã hội tương đồng.
Ghét TQ thì đa số dân VN mình đều thế rồi do vấn đề lịch sử để lại, nhưng đúng là nhiều cái phải học nó. Em có kinh nghiệm 8 năm làm với Nhật, 3 năm với TQ thì thấy rằng hiện tại thằng TQ có nhiều cái hay hơn thằng N. Chính sách thì mình sẽ đi theo vì nó đang đi trước, nhưng cp mình cũng sẽ có những sửa đổi uốn nắn để phù hợp hơn, nhưng cái cốt lõi thì khó mà khác nhau đc. Năm nay riêng cái việc tạm dừng giao dự án BT, đồng thời tăng số lượng đấu giá đất... dưới con mắt của em đã là một động thái để dọn đường thay đổi chính sách trong tgian tới.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Ghét TQ thì đa số dân VN mình đều thế rồi do vấn đề lịch sử để lại, nhưng đúng là nhiều cái phải học nó. Em có kinh nghiệm 8 năm làm với Nhật, 3 năm với TQ thì thấy rằng hiện tại thằng TQ có nhiều cái hay hơn thằng N. Chính sách thì mình sẽ đi theo vì nó đang đi trước, nhưng cp mình cũng sẽ có những sửa đổi uốn nắn để phù hợp hơn, nhưng cái cốt lõi thì khó mà khác nhau đc. Năm nay riêng cái việc tạm dừng giao dự án BT, đồng thời tăng số lượng đấu giá đất... dưới con mắt của em đã là một động thái để dọn đường thay đổi chính sách trong tgian tới.
Suy nghĩ của nhà iêm thì lại khác mợ ở chỗ bôi đậm. Chúng ta có truyền thống Nghị quyết trước, thực hiện sau, những động thái đoá không gì khác ngoài điều chỉnh bất cập và kích hoạt KT thông qua BĐS - không may, Cô 4th đã làm nó thất bại quá chóng vánh, khiến mục tiêu phục hồi sau dịch càng khó khăn hơn.

BMZ_Z4

Xe điện
[QUOT="Halinh07, post: 61212756, member: 421212"]
Biết đủ là hạnh phúc cụ ạ. Tôi giờ cũng không còn máu đất cát như vài năm trước. Chắc do vài năm nay tiễn nhiều người thân ra đi quá nên suy nghĩ lại.
ôi các cụ đang mấp mé 50 nên vậy thôi chứ qua mốc 50 lại hồi xuân lại đầu tư mê đủ thứ lúc đấy lại muốn tăng tài sản theo cấp số nhân . các mốc 20 30 40 50 là đều như vậy lúc đấy là nhiều tâm tư tình cảm lắm . sau qua mốc lại bình thường . em biết 1 bác 78 tuổi vẫn đi nhảy và làm mái tôn , bê vác như thanh niên ông con sn 64 thì nhìn như ông già suốt ngày sai bố bê vác . bác bảo mình nghĩ mình trẻ thì mình mới trẻ được . lúc thanh toán tiền bác viết tất cả các khoản đâu ra đó . hai vợ chồng bác mua 3 cái nhà mặt đường cho 3 đứa con . nhìn lịch sự và trẻ kinh khủng . đi làm mái tôn thì cứ sơ mi cắm thùng . bác bảo mình còn nhảy được là cái đầu mình điều khiển cái chân tốt .
[/QUOTE]
Em thấy cụ nói chuẩn. Cuộc đời là những vòng tròn.
Kể cả khi trẻ cũng có lúc sức khỏe nó đi xuống, chỉ có điều lúc trẻ thì
nó duy trì đi lên hoặc ngang nhiều hơn là xuống thôi.
Cụ qua được cái đoạn 49-53 rồi hồi xuân lại muốn tham chiến là bình thường.

kimthanh_jsc

Xe tăng

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nhà nước lo trước các bác rồi đây.
Hay quá.
Em ủng hộ, nhà em cũng quyết không mua đất sau dịch, để dành tiền đong gạo nấu cháo cho các cháu đỡ đói và cũng là đóng góp chút công sức chung tay cùng CP sau đại dịch :))

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước lo trước các bác rồi đây.
Lại 1 kiểu hô khẩu hiệu

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Tầm vĩ mô phải làm sao để có đủ vacine tiêm kịp thời, sớm nhất cho dân, tiến tới sản xuất vacine để tăng tính chủ động trong phòng chống dịch. Tiếp đến là các giải pháp tháo gỡ khó khăn cho người dân, cho doanh nghiệp nhằm khôi phục và thúc đẩy phát triển kinh tế. Chứ tầm này dân, doanh đang điêu đứng lại đưa ra giải pháp chống sốt đất em nghe nó cứ lao xao ~o)

Tonydo

Xe buýt
Bds ở các tỉnh lẻ đã xì hơi kha khá còn HN, TP HCM, Da Nang, Phu Quoc...các chỗ hot thì đang xì dần dần đều, cố trụ thêm vài tháng nữa. Covid giãn cách thế này còn đâu tiền nữa.....

Bds ở các tỉnh lẻ đã xì hơi kha khá còn HN, TP HCM, Da Nang, Phu Quoc...các chỗ hot thì đang xì dần dần đều, cố trụ thêm vài tháng nữa. Covid giãn cách thế này còn đâu tiền nữa.....
Cụ thể là xì hơi ở những vị trí nào vậy cụ ơi và giá đã giảm khoảng bao nhiêu % so với đỉnh ạ ?

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Dạ thưa, cháu là dân đầu tư cá nhân, chuyển đổi tài sản cho gia đình, bạn bè từ phố ra gần biển thôi.
Mùa dịch cháu công chứng hai đầu uỷ quyền ạ.
Cháu sợ mấy hội nhóm lắm rồi.
Share chút thông tin là bị làm khó ngay. Quay lại địa phương là bị đủn vào mông ngay.
Năm cháu đi chơi + công việc khoảng 30 chuyến gần xa ạ.
Thấy các cụ cứ nói Bung với Toang nên chia sẻ chút chi vui kì giãn cách nằm nhà chán quá.
Chứ có gì là dễ đâu ạ. Hoạ chăng là nước mưa thôi.
Xem phong thái này cụ có phải là Đỗ Duy Hu.. kg ạ?
Thiên hạ nói gì kệ thôi, tiền mình mình mua, mình đầu tư. Kệ đi cụ

Tonydo

Xe buýt

D nâu

Xe điện
Vài năm nữa còn toang nhiều, vì Việt nam giờ không còn là " đất lành chim đâu" như trước. Dịch bệnh và nhiều bất ổn về an sinh do hậu quả của dịch bệnh trong tương lai. Định cư Châu Âu lại trở về thiên đường như 10 năm về trước. Việt Kiều không còn mong muốn về định cư ở Việt Nam như những năm về trước nữa.

Halinh07

Xe tăng
Quê e cũng Nguyễn Trãi, Thường Tín. E chào cụ phát cho xum tụ.
Chào Cụ. Tôi hồi còn bé hay về vào dịp nghỉ hè ở 2 tháng với ông bà nội. Lớp 8 trở lên là chỉ về chơi 2-3 ngày là đi, hiện nay tôi chỉ về khi có giỗ hoặc việc họ

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là: do thiếu kiểm soát, không ngăn chặn đầu cơ bđs khiền giá bđs tăng quá cao - khiến rất nhiều gia định có nhu cầu ở thật phải tìm đến tín dụng NH với tỷ lệ vay lớn để có 1 chỗ chui ra chui vào cho bản thân và gia đình. Dịch bệnh khiến các khoản vay thế chấp đó trở thành 1 gánh quá nặng đối với họ.
Tuy nhiên, NHTM là 1 tổ chức kinh tế, muốn họ giãn, hoãn hay cơ cấu lại nợ... cho các hộ GĐ này thì NN chỉ có cách dùng ngân sách để bù đắp thiệt hại cho NH - không thể chỉ dùng mệnh lệnh hành chính. Vấn đề là tiền ở đâu ra?

tobe11

Xe tăng
Đúng là: do thiếu kiểm soát, không ngăn chặn đầu cơ bđs khiền giá bđs tăng quá cao - khiến rất nhiều gia định có nhu cầu ở thật phải tìm đến tín dụng NH với tỷ lệ vay lớn để có 1 chỗ chui ra chui vào cho bản thân và gia đình. Dịch bệnh khiến các khoản vay thế chấp đó trở thành 1 gánh quá nặng đối với họ.
Tuy nhiên, NHTM là 1 tổ chức kinh tế, muốn họ giãn, hoãn hay cơ cấu lại nợ... cho các hộ GĐ này thì NN chỉ có cách dùng ngân sách để bù đắp thiệt hại cho NH - không thể chỉ dùng mệnh lệnh hành chính. Vấn đề là tiền ở đâu ra?
Em nghĩ vay nhiều là đầu cơ, lướt chứ nhu cầu thật vay chắc ko nhiều vậy đâu cụ :)