[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

knedi1

Xe tăng

Đào Tử Thi

Xe container
Các khu đô thị cao cấp, chung cư cao cấp và đất nghĩa trang càng dịch càng thấy lên giá chứ có thấy giảm giá đâu :(

cadan

Xe container
Xem các giao dịch rao trên mạng là biết ngay mà

ng muabằng tiền thịt thì đỡ tí chứ vay mà mua thì chuyện sốt ruột cũng là bình thường

cadan

Xe container
Các khu đô thị cao cấp, chung cư cao cấp và đất nghĩa trang càng dịch càng thấy lên giá chứ có thấy giảm giá đâu :(
đất nghĩa trang trong mùa dịch thì lên là hiểu đuọc ạ

bình hưng hoà còn có nhg kẻ kền kền làm cò quan tài thì biết rồi đấy

Chỉnh sửa cuối:
Căng thế hả cụ, thôi toang hết đi để xác lập lại trật tự ạ :D
Ví dụ 1 cđt lớn là Vinhomes. Nợ vay( bank + trái phiếu ) 22k tỷ / tổng tài sản 209k tỷ. Khoảng 11%. Hoặc so với vốn chủ sở hữu 99k tỷ. Thì toang cái mịa gì được

nguyenvanchien1999

Xe đạp
Ví dụ 1 cđt lớn là Vinhomes. Nợ vay( bank + trái phiếu ) 22k tỷ / tổng tài sản 209k tỷ. Khoảng 11%. Hoặc so với vốn chủ sở hữu 99k tỷ. Thì toang cái mịa gì được
toang chứ, vinhomes nó nằm trong vingroup, mặc dù nó đang làm ăn ổn nhưng công ty mẹ thì không ổn, nó đang vỡ mõm với cái vin bốc phét (vinfast)

Thực địa thì sao? Cụ nghĩ là đất vẫn sốt lắm ah? dịch bệnh giãn cách ở 2 TP lớn nhất nước cũng là 2 nơi có nđt bđs nhiều nhất. Nếu tình hình dịch kéo dài dẫn đến kte suy thoái thì cụ biết sẽ thế nào.
Thực địa có thể mua bán vẫn diễn ra như cụ nói, nhưng với những người thực sự nhiều tiền, họ đi săn đất thời điểm này vì dễ ép giá, xác định đt lâu dài, hoặc bđs chưng cư giá vẫn cao vì giá vật liệu xd tăng cao...
Đầu tư bds mà hỏi câu thực địa thì sao thì cũng ạ cụ.Cụ nói bds giảm thì phải chỉ rõ giảm khu vực nào và giảm bao nhiêu %.Nói chung chung như cụ con nít nó cũng phán được.Còn những vị trí bds mà tôi quan tâm để nhập hàng thì chưa thấy giảm tẹo nào

carrot123

Xe tải
Vài năm nữa còn toang nhiều, vì Việt nam giờ không còn là " đất lành chim đâu" như trước. Dịch bệnh và nhiều bất ổn về an sinh do hậu quả của dịch bệnh trong tương lai. Định cư Châu Âu lại trở về thiên đường như 10 năm về trước. Việt Kiều không còn mong muốn về định cư ở Việt Nam như những năm về trước nữa.
Em cũng thấy thế. Có 1 cái mà giờ VN còn chưa có thời gian để ý tới đó là những hậu quả sức khỏe hậu Covid. Có 1 lượng người ko nhỏ bị triệu chứng mệt mỏi, kiệt sức lâu dài hậu Covid, gọi là long covid symptom, mà cũng có thể là gánh nặng cho y tế, rồi đứt gãy chuỗi cung ứng, xã hội bất ổn do tỉ lệ tái nghèo tăng...
Nhưng cũng rất hi vọng Mỹ dạo này bắt tay hơn với VN sẽ giảm bớt phần nào độ toang này.

BìnhMinh89

Xe tăng
Về việc học theo TQ thường mới làm được chỉ là quan điểm và đường lối thôi cụ ah. Về quy hoạch và hướng phát triển hạ tầng, đô thị thì em thấy nếu làm được như vậy là tốt và rất mong muốn.

Tuy nhiên làm được hay không và bao giờ làm được là vấn đề mới đáng nói. Trùng Quốc chế tài của nó rắn hơn mình nhiều, mức độ thực thi nó cũng kinh thì mới quản được hơn tỷ dân. Hơn nữa tiềm lực kinh tế của Chính phủ TQ nó cực mạnh còn ở Việt Nam mình thì sao ? TQ trước khi giải tỏa thì nó đã làm TĐC từ trước rồi.

Em thấy bác C lên luôn hướng đến phát triển hạ tầng giao thông. Nhưng các cụ thử nghĩ xem đến giải tỏa ít hộ để làm đường còn khó, năm này qua năm khác còn mãi chả xong. Vậy thì giải tỏa hết các khu dân cư ngõ ngách để làm chung cư/đô thị thì em e là quá xa vời ~o)
Tiềm lực kinh tế nó phải mạnh thì mới tính được, các cụ nói rồi "mạnh vì gạo, bào vì tiền cụ nhỉ"
Chứ em cũng nhà trong ngõ 2.5m nhuwg em nghĩ còn lâu mới học được nước lạ ;))

cobangchuacotien

Xe tăng
Đầu tư bds mà hỏi câu thực địa thì sao thì cũng ạ cụ.Cụ nói bds giảm thì phải chỉ rõ giảm khu vực nào và giảm bao nhiêu %.Nói chung chung như cụ con nít nó cũng phán được.Còn những vị trí bds mà tôi quan tâm để nhập hàng thì chưa thấy giảm tẹo nào
Chuẩn không thể chỉnh! Chỗ em mua, may vẫn không giảm mà còn túc tắc tăng. Ông em chơi cùng em nói, qua đợt dịch này em múc tiếp khu đó. 😀

khtrungoto

Xe tải
Tầm vĩ mô phải làm sao để có đủ vacine tiêm kịp thời, sớm nhất cho dân, tiến tới sản xuất vacine để tăng tính chủ động trong phòng chống dịch. Tiếp đến là các giải pháp tháo gỡ khó khăn cho người dân, cho doanh nghiệp nhằm khôi phục và thúc đẩy phát triển kinh tế. Chứ tầm này dân, doanh đang điêu đứng lại đưa ra giải pháp chống sốt đất em nghe nó cứ lao xao ~o)
Biết đâu, đó là 1 đòn ghi binh, dân lao động hết tiền chứ còn cái lực lượng 20% tinh hoa với chức tước trong XH, không có chỗ rửa, chỗ ẩn nấp qua kinh doanh, nhà hàng, du lịch,.... họ thâu tóm ôm đất thì sao cụ ơi ?

Chỉnh sửa cuối:

tobe11

Xe tăng
Em cũng thấy thế. Có 1 cái mà giờ VN còn chưa có thời gian để ý tới đó là những hậu quả sức khỏe hậu Covid. Có 1 lượng người ko nhỏ bị triệu chứng mệt mỏi, kiệt sức lâu dài hậu Covid, gọi là long covid symptom, mà cũng có thể là gánh nặng cho y tế, rồi đứt gãy chuỗi cung ứng, xã hội bất ổn do tỉ lệ tái nghèo tăng...
Nhưng cũng rất hi vọng Mỹ dạo này bắt tay hơn với VN sẽ giảm bớt phần nào độ toang này.
Đã hết dịch đâu. Các cụ cứ bàn hết dịch đi gom đất. Em chỉ mong hết dịch đi làm cốc beer, đi cafe thôi. Thiết thực nhất chứ cứ chém làm gì lắm :)

tobe11

Xe tăng
Biết đâu, đó là 1 đòn ghi binh, dân lao động hết tiền chứ còn cái lực lượng 20% tinh hoa với chức tước trong XH, không có chỗ rả qua kinh doanh, nhà hàng, du lịch,.... họ thâu tóm ôm đất thì sao cụ ơi ?
Lấy đâu ra mà 20% = 18 triệu người tinh hoa với chức tước.

Chán với logic vớ vẩn của mấy bạn đi bộ quá. Các cụ nhận định nó cũng phải cụ thể lô gic tí.

BìnhMinh89

Xe tăng
Đã hết dịch đâu. Các cụ cứ bàn hết dịch đi gom đất. Em chỉ mong hết dịch đi làm cốc beer, đi cafe thôi. Thiết thực nhất chứ cứ chém làm gì lắm :)
Giờ em mong mỗi hết dịch để sáng đi chạy xong về ngồi cốc cafe ngắm gái thôi mà đã thấy nó khó rồi, chứ các cụ trên này toàn những anh hùng hảo hớn dịch thế này mà vẫn lo nghĩ công to việc lớn thế này đúng là ngại quá :))

khtrungoto

Xe tải
Lấy đâu ra mà 20% = 18 triệu người tinh hoa với chức tước.

Chán với logic vớ vẩn của mấy bạn đi bộ quá. Các cụ nhận định nó cũng phải cụ thể lô gic tí.
Đó là ý kiến em đưa ra, cụ cần em chỉ rõ cách em tính ước lượng.

Còn cụ có số liệu tính giúp Em, bao nhiêu người có tài sản tiền mặt cỡ 1,5-2 tỷ đồng trở lên ở cả đất nước VN này ?

Và có 1,5-2 tỷ tiền mặt trở lên thì họ thường làm gì ?

BìnhMinh89

Xe tăng
Không biết cụ Tuệ gì trên này có là một trong 4 người may mắn không nhỉ ;))
"Đơn cử, tại một xã nông thôn của huyện Thọ Xuân (Thanh Hóa), đầu tháng 4/2021, chính quyền tổ chức đấu giá 23 lô đất, mỗi lô từ 125 đến 150m2 nhưng có đến hơn 1.000 bộ hồ sơ tham gia. Chưa bao giờ cuộc đấu giá đất ở một vùng quê mà thu hút hàng nghìn người dân địa phương và nhiều cá nhân, tổ chức môi giới và kinh doanh bất động sản từ khắp nơi đổ về tham dự như vậy.

Từ giá khởi điểm là 250 triệu đồng/lô đã được đấu lên tiền tỷ (từ 1 - 1,3 tỷ đồng/lô). Đặc biệt, có hơn 1.000 hồ sơ tham gia đấu giá 23 lô đất nhưng chỉ có 4 người trúng đấu giá. Nhiều người tham dự đã sửng sốt khi nghe đơn vị đấu giá công bố kết quả trúng đấu giá của 23 lô đất này."

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Tiềm lực kinh tế nó phải mạnh thì mới tính được, các cụ nói rồi "mạnh vì gạo, bào vì tiền cụ nhỉ"
Chứ em cũng nhà trong ngõ 2.5m nhuwg em nghĩ còn lâu mới học được nước lạ ;))
Vâng, Trung Quốc thì tiềm lực của Chính phủ rất mạnh. Đơn cử như việc cấm xe máy ở các thành phố lớn nó làm đến xoẹt cái (tất nhiên trước đó nó đã phải chuẩn bị hạ tầng, giao thông công cộng). Hồi cách đây 15 năm em sang nghe tụi nó nói chuyện chính quyền các thành phố cấm xe máy nó thu mua hết xe máy của dân luôn (hoặc hiểu như kiểu đền bù ấy) với giá trả khác gì xe mới cả. Của mình nếu cấm xe máy tại các thành phố lớn thì sao ? Liệu có làm được như nó không. Đấy đơn cử chỉ là cái xe máy đã đồn đoán bao năm nay rồi chứ nói gì chuyện giải tỏa hết nhà đất trong các ngõ ngách!

BìnhMinh89

Xe tăng
Vâng, Trung Quốc thì tiềm lực của Chính phủ rất mạnh. Đơn cử như việc cấm xe máy ở các thành phố lớn nó làm đến xoẹt cái (tất nhiên trước đó nó đã phải chuẩn bị hạ tầng, giao thông công cộng). Hồi cách đây 15 năm em sang nghe tụi nó nói chuyện chính quyền các thành phố cấm xe máy nó thu mua hết xe máy của dân luôn (hoặc hiểu như kiểu đền bù ấy) với giá trả khác gì xe mới cả. Của mình nếu cấm xe máy tại các thành phố lớn thì sao ? Liệu có làm được như nó không. Đấy đơn cử chỉ là cái xe máy đã đồn đoán bao năm nay rồi chứ nói gì chuyện giải tỏa hết nhà đất trong các ngõ ngách!
Đúng rồi cụ "cái khó nó bó cái khôn" chứ cứ đòi cấm mà hạ tầng thì vẫn như cũ cấm xong dân đi bộ ah, đơn giản như vậy thôi là đã hiểu được phần nào rồi. Chứ em tin các tủ lạnh nhà mình cũng muốn copy hình mẫu nước lạ lắm chứ, tuy nhiên người ta gọi là "lực bất tòng tâm" :))
Không cứ phải cái gì muốn là cũng làm được...