[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Đúng rồi cụ "cái khó nó bó cái khôn" chứ cứ đòi cấm mà hạ tầng thì vẫn như cũ cấm xong dân đi bộ ah, đơn giản như vậy thôi là đã hiểu được phần nào rồi. Chứ em tin các tủ lạnh nhà mình cũng muốn copy hình mẫu nước lạ lắm chứ, tuy nhiên người ta gọi là "lực bất tòng tâm" :))
Không cứ phải cái gì muốn là cũng làm được...
Vâng, thế nên ngay từ đầu em đã nói chỉ mới được ở chủ trương và đường lối là chính, vì cái này chỉ nói thôi là xong chứ ít phải bỏ tiền!

Hanh Ha

Xe tăng
Đã hết dịch đâu. Các cụ cứ bàn hết dịch đi gom đất. Em chỉ mong hết dịch đi làm cốc beer, đi cafe thôi. Thiết thực nhất chứ cứ chém làm gì lắm :)
Có lẽ suy nghĩ khác nhau lên mới tạo lên các tầng lớp khác nhau mà cụ.
Có thể đội nhiều xèng nó nghĩ trước chúng ta rất xa.
Mà chắc chắn là như thế thì đội đấy mới nhiều xèng.

botbeo

[Tịch thu bằng lái]
Biết đâu, đó là 1 đòn ghi binh, dân lao động hết tiền chứ còn cái lực lượng 20% tinh hoa với chức tước trong XH, không có chỗ rửa, chỗ ẩn nấp qua kinh doanh, nhà hàng, du lịch,.... họ thâu tóm ôm đất thì sao cụ ơi ?
Luyên tha luyên thuyên

tobe11

Xe tăng
Có lẽ suy nghĩ khác nhau lên mới tạo lên các tầng lớp khác nhau mà cụ.
Có thể đội nhiều xèng nó nghĩ trước chúng ta rất xa.
Mà chắc chắn là như thế thì đội đấy mới nhiều xèng.
Vâng cụ. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ. 🍻

tobe11

Xe tăng
Đó là ý kiến em đưa ra, cụ cần em chỉ rõ cách em tính ước lượng.

Còn cụ có số liệu tính giúp Em, bao nhiêu người có tài sản tiền mặt cỡ 1,5-2 tỷ đồng trở lên ở cả đất nước VN này ?

Và có 1,5-2 tỷ tiền mặt trở lên thì họ thường làm gì ?
Tào lao.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ "cái khó nó bó cái khôn" chứ cứ đòi cấm mà hạ tầng thì vẫn như cũ cấm xong dân đi bộ ah, đơn giản như vậy thôi là đã hiểu được phần nào rồi. Chứ em tin các tủ lạnh nhà mình cũng muốn copy hình mẫu nước lạ lắm chứ, tuy nhiên người ta gọi là "lực bất tòng tâm" :))
Không cứ phải cái gì muốn là cũng làm được...
Cách đây 6 tháng BCT tàu đã đưa ra 3 mục tiêu cốt lõi cho tương lai:
- Giáo dục
- Chăm sóc sức khỏe
- Nhà ở
Từ thời điểm đó, các DN bđs bắt đầu toang (do vay nợ lớn, lợi suất tương lai trông chờ vào thổi giá). Hơn ai hết, CP tàu ý thức đầy đủ bài học Nhựt bổn - quyết định đánh sập làn sóng đầu cơ bđs theo cách có kiểm soát, chấp nhận giảm tăng trưởng ngắn hạn để ổn định dài hạn.

BìnhMinh89

Xe tăng
Cách đây 6 tháng BCT tàu đã đưa ra 3 mục tiêu cốt lõi cho tương lai:
- Giáo dục
- Chăm sóc sức khỏe
- Nhà ở
Từ thời điểm đó, các DN bđs bắt đầu toang (do vay nợ lớn, lợi suất tương lai trông chờ vào thổi giá). Hơn ai hết, CP tàu ý thức đầy đủ bài học Nhựt bổn - quyết định đánh sập làn sóng đầu cơ bđs theo cách có kiểm soát, chấp nhận giảm tăng trưởng ngắn hạn để ổn định dài hạn.
Vâng đội đấy sỏi trong đầu nó to bằng nắm tay rồi cụ ah :D
Gương Nhật Bản to tổ bố ra đấy, dân số già, giới trẻ ngại lập ra đình và sinh con vì áp lực cơm áo gạo tiền quá lớn. Vậy nên họ quết định như vậy theo em là quá đúng, và VN mình rồi cũng sẽ học theo thôi.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng đội đấy sỏi trong đầu nó to bằng nắm tay rồi cụ ah :D
Gương Nhật Bản to tổ bố ra đấy, dân số già, giới trẻ ngại lập ra đình và sinh con vì áp lực cơm áo gạo tiền quá lớn. Vậy nên họ quết định như vậy theo em là quá đúng, và VN mình rồi cũng sẽ học theo thôi.
Dù chưa chính thức tuyên bố nhưng nếu để ý các quy định mới thì sẽ thấy là VN đang từng bước áp dụng theo (đặc biệt là NH). Có lẽ dự thảo luật đất đai sửa đổi cũng đang được xây dựng theo hướng đó(?). Đừng tưởng xu hướng đó chỉ ảnh hưởng đến VN - nó là toàn TG

cadan

Xe container
Ví dụ 1 cđt lớn là Vinhomes. Nợ vay( bank + trái phiếu ) 22k tỷ / tổng tài sản 209k tỷ. Khoảng 11%. Hoặc so với vốn chủ sở hữu 99k tỷ. Thì toang cái mịa gì được
toang chứ, vinhomes nó nằm trong vingroup, mặc dù nó đang làm ăn ổn nhưng công ty mẹ thì không ổn, nó đang vỡ mõm với cái vin bốc phét (vinfast)
chưa kể trong tổng tài sản kia liệu có tài sản cổ phiếu ko ? Các khoản đầu tư tài chính vào các cty con liệu giá trị có chắc chắn ko

BìnhMinh89

Xe tăng
Dù chưa chính thức tuyên bố nhưng nếu để ý các quy định mới thì sẽ thấy là VN đang từng bước áp dụng theo (đặc biệt là NH). Có lẽ dự thảo luật đất đai sửa đổi cũng đang được xây dựng theo hướng đó(?). Đừng tưởng xu hướng đó chỉ ảnh hưởng đến VN - nó là toàn TG
Em sợ mình còn phải làm nhanh hơn họ nữa ấy chứ. Với tốc độ già hóa dân số nhanh thuộc hàng top và thể lực toàn dân cũng không được tốt như này mà các cụ không kìm nạn đầu cơ vào đất để cho áp lực cuộc sống nó đè nặng lên giới trẻ đến lúc chúng nó bất cần (Sống độc thân với đu trend "tang ping " kiểu tàu) thì có mà trời cứu :D
Như vợ chồng em làm công ăn lương thu nhập TB khoảng 35-40tr/ tháng (nhà thì các cụ để lại) giờ mới có 1 thằng con trai 6 tuổi mà cũng còn đang phân vân không biết nên đẻ thêm đứa nữa hay không, giờ đẻ thêm thằng cu nữa thì đúng là nhọc, còn rộng hơn tí là bạn bè cùng tuổi thì hiện tại trên 60% cũng một đứa và đang phân vân như em... Đấy em mới chỉ nhìn trong phạm vi đáy giếng quanh em nó thế thôi, còn ngoài kia là cả cái ao làng 100tr dân nữa nó lớn lắm :))

Chỉnh sửa cuối:

BINH MINH 07

Xe điện
Đối với đội cò thì em đánh giá họ rất giống mấy anh giai thông chốt nổi tiếng trên mạng và truyền hình mấy ngày qua, khi chém thì lốc xoáy, khi vào đồn rồi thì ngoan như cún, khóc hơn bố chết.

D nâu

Xe điện
Em cũng thấy thế. Có 1 cái mà giờ VN còn chưa có thời gian để ý tới đó là những hậu quả sức khỏe hậu Covid. Có 1 lượng người ko nhỏ bị triệu chứng mệt mỏi, kiệt sức lâu dài hậu Covid, gọi là long covid symptom, mà cũng có thể là gánh nặng cho y tế, rồi đứt gãy chuỗi cung ứng, xã hội bất ổn do tỉ lệ tái nghèo tăng...
Nhưng cũng rất hi vọng Mỹ dạo này bắt tay hơn với VN sẽ giảm bớt phần nào độ toang này.
Em cũng mong hợp tác mạnh mẽ với Mỹ và châu âu hơn với anh Hàng xóm thì mới hy vọng tốt lên.

kimthanh_jsc

Xe tăng
Em sợ mình còn phải làm nhanh hơn họ nữa ấy chứ. Với tốc độ già hóa dân số nhanh thuộc hàng top và thể lực toàn dân cũng không được tốt như này mà các cụ không kìm nạn đầu cơ vào đất để cho áp lực cuộc sống nó đè nặng lên giới trẻ đến lúc chúng nó bất cần (Sống độc thân với đu trend "tang ping " kiểu tàu) thì có mà trời cứu :D
Như vợ chồng em làm công ăn lương thu nhập TB khoảng 35-40tr/ tháng (nhà thì các cụ để lại) giờ mới có 1 thằng con trai 6 tuổi mà cũng còn đang phân vân không biết nên đẻ thêm đứa nữa hay không, giờ đẻ thêm thằng cu nữa thì đúng là nhọc, còn rộng hơn tí là bạn bè cùng tuổi thì hiện tại trên 60% cũng một đứa và đang phân vân như em... Đấy em mới chỉ nhìn trong phạm vi đáy giếng quanh em nó thế thôi, còn ngoài kia là cả cái ao làng 100tr dân nữa nó lớn lắm :))
35 - 40 tr thì nuôi 3 đứa vẫn ok mà bác, thêm con thì có khi thu nhập lại lên 100-200 tr đấy bác, mạnh dạn đẻ thêm 2 đứa nữa đi

BìnhMinh89

Xe tăng
35 - 40 tr thì nuôi 3 đứa vẫn ok mà bác, thêm con thì có khi thu nhập lại lên 100-200 tr đấy bác, mạnh dạn đẻ thêm 2 đứa nữa đi
Đẻ 3 đứa đến lúc đói lại lên tê vê nhận trợ cấp ah cụ ;))
Em tính thực dụng, tiết kiệm vừa đủ còn đâu lo cho cuộc sống tốt nhất có thể. Năm đ du lịch đôi lần, mỗi lần khoảng một tuần, chứ đẻ nhiều không có sức nuôi dậy cho tốt sau chúng nó lại nai lưng làm công nhân rồi lại đẻ, rồi lại làm công nhân... Ôi cái vòng luẩn quẩn =))

Chỉnh sửa cuối:
Em không biết bác tân tiến đến đâu, Nhưng 1 đứa thì hơi ít, Anh bạn hàng xóm giờ cũng nới lỏng sinh đẻ rồi

kimthanh_jsc

Xe tăng
Đẻ 3 đứa đến lúc đói lại lên tê vê nhận trợ cấp ah cụ ;))
Em tính thực dụng, tiết kiệm vừa đủ còn đâu lo cho cuộc sống tốt nhất có thể. Năm đ du lịch đôi lần, mỗi lần khoảng một tuần, chứ đẻ nhiều không có sức nuôi dậy cho tốt sau chúng nó lại nai lưng làm công nhân rồi lại đẻ, rồi lại làm công nhân... Ôi cái vòng luẩn quẩn =))
trước nhà e đẻ 2 đưa lương có 20 tr, đẻ đứa thư 3 nghỉ ở nhà lương tăng gấp 20 lần. lên tối thiểu cũng đẻ thêm , thêm con thêm lộc