[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Bác là bác hay nhầm lộn tu lắm nhé; :D
E nhớ có lần bóc bác trong 1 bài rất dài của bác. Bác bảo 2021 hết dịch mà giờ đã cuối 2021 vẫn đang sống chết lo nơm nớp :D

Trong bài phân tích của bác, bác còn nhầm gì nữa thì bác sửa luôn đi :D
bài đó em viết vào tháng 4/2021 khi đó chưa có đợt dịch Covid thứ 4: vì vậy nên dự kiến sẽ in tiền để giải ngân đầu tư công vào cuối năm 2021;
tuy nhiên vì có dịch lần 4 nên em lùi lại thời gian dự báo "bơm tiền để đầu tư công" sang năm 2022.
Sau này nếu có dịch lần 5 lần 6 thì thời điềm "In tiền" sẽ còn lùi lại nữa: vì bản chất sự việc không thay đổi: phải chống dịch thành công thì mới triển khai đầu tư công được. Cả thế giới đã in tiền, chỉ có VN là chưa in. nên chắc chắn sẽ in.

cái này chỉ là số lẻ , đợi khi nào khống chế được covid, khi ấy mới bơm khủng để giải ngân đầu tư công: lúc ấy tiền là giấy.

2022-2023 sẽ đầu tư hạ tầng, và hình thành bong bóng bds. 2024 sẽ tăng lãi suất và thị trường bds đóng băng
giờ là lúc kìm hãm để bds không tăng nóng, vì nếu tăng nóng sớm quá thì các "đầy tớ của nhân dân" sẽ ko mua được giá rẻ (vì đội đó sẽ chỉ có tiền sau khi giải ngân đầu tư công): bây giờ lò xo đang nén lại, chờ lúc đấy mới bật lên. Bây giờ cả thế giới in tiền: còn VN thì vẫn chưa in,
nên nhớ rằng phải in tiền và giải ngân xong chỗ tiền đó thì bọn tay to mới tăng lãi suất để hút tiền về.

Đến 2024 ai dùng đòn bẩy để ôm bds thì mới toang, vì 2023 mới xì hơi bong bong (bong bóng chỉ xì hơi sau khi kết thúc đợt cao điểm giải ngân đầu tư công )

lúc này là lúc giới tư bản đỏ VN đang thâu tóm ngân hàng, tập trung nguồn lực để hớt váng chính sách đầu tư công sau khi VN khống chế được dịch, giống như kiểu tích trữ lương thảo cho chiến dịch mới thâu tóm tài sản của nhân dân.

khi đạt đủ thiên thời địa lợi : đầu tư công vào hạ tầng được giải ngân thì sóng cuối của chu kỳ 10 năm bds mới bắt đầu, sóng cuối sẽ là sóng mạnh nhất để tay to thoát hàng, nhân dân ôm nợ.

Sau bất kỳ cuộc khủng hoảng nào thì tay to sẽ càng giầu lên, nhân dân sẽ càng bị bần cùng hoá.

năm 2009 sau khi bơm tiền cho cac quả đấm thép thì bds đã tăng khủng, đội búa liềm cũng đạt được mục tiêu gom hàng và thoát hàng kịp.
năm 2022-2023 cũng vậy: thay vì bơm cho các tập đoàn quả đấm thép như 2009 thì sẽ bơm tiền để xây dựng hạ tầng

năm 2022 khi nào khống chế được dịch, thì NN sẽ in tiền để giải ngân đầu tư công phát triển hạ tầng thì các cụ sẽ thấy tiền là giấy, lúc ấy toàn dân sẽ bị nỗi lo sợ bầy đàn mất giá tiền tệ, khi ấy mới là sóng cuối của chu kỳ bds này.

sau 2024 sẽ có nhiều người ko rút ra được, sẽ bị ngân hàng xiết nốt ngôi nhà mà mình đang ở (vì vay theo dạng home for home) ; đấy chính là kiểu thâu tóm tài sản của bọn tư bản đỏ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
bài đó em viết vào tháng 4/2021 khi đó chưa có đợt dịch Covid thứ 4: vì vậy nên dự kiến sẽ in tiền để giải ngân đầu tư công vào cuối năm 2021;
tuy nhiên vì có dịch lần 4 nên em lùi lại thời gian dự báo "bơm tiền để đầu tư công" sang năm 2022.
Sau này nếu có dịch lần 5 lần 6 thì thời điềm "In tiền" sẽ còn lùi lại nữa: vì bản chất sự việc không thay đổi: phải chống dịch thành công thì mới triển khai đầu tư công được. Cả thế giới đã in tiền, chỉ có VN là chưa in. nên chắc chắn sẽ in.
Cá nhân em đánh giá ngày xưa cụ làm văn cực tệ. Đọc các bài của cụ mở bài thì dài lê thê nhiều khi còn chả có thân bài và kết luận đếch gì. Đấy là còn chưa tính đến nhiều bài lạc cmn đề :))

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
day la biến căng team mình đã lên kế hoạch
Khẳng định với cụ luôn nếu giá bds phát mại mà có tụt hơn thị trường tầm 10-15% thôi thì đa phần ko đến tay người ngoài mua đâu cụ ạ. :D. Miếng nào ngon mà giá rẻ hơn thì toàn các cụ trong bank hoặc bạn bè ng thân họ xơi luôn thôi. :))

hackgirl

[Tịch thu bằng lái]
Khẳng định với cụ luôn nếu giá bds phát mại mà có tụt hơn thị trường tầm 10-15% thôi thì đa phần ko đến tay người ngoài mua đâu cụ ạ. :D. Miếng nào ngon mà giá rẻ hơn thì toàn các cụ trong bank hoặc bạn bè ng thân họ xơi luôn thôi. :))
6 tháng nữa đội í sẽ hụt hơi

114hangbong

Xe lăn
Các cụ chịu khó ngồi tư duy đi 1 tí. Từ đầu dịch 1/2020 đến bây h là gần 20 tháng. Tổng thu nhập 2 vc khoảng 33tr, con ô bà chăm, học thì học trg công. 1 tháng 2 vợ chồng để ra khoảng 20tr. Sơ sơ cũng hơn 400 củ rồi. Ngoài ra vợ chồng ng ta có khoản nọ khoản kia thì sao? Các cụ nhớ lại đầu dịch giá 1 hộp khẩu trang bao nhiêu, mà bà ấy còn cho e chục hộp đấy nhé. Sory các cụ, e biết chắc bà ấy đợt đầu dịch cũng phải kiếm từ việc bán khẩu trang 1 mớ, ko lẽ hỏi thẳng anh chị làm j mà kiếm nhiều tiền thế. 1 thằng ngân hàng làm hồ so tốt, khách cho 2-3tr /bộ hồ sơ là bt. 1 thằng làm phòng đất đai kiếm vài triệu đến chục triệu/bộ hs nếu làm dịch vụ cũng là bt. 1 thằng làm phòng vật tư, mua sắm thì có chiết khấu của nhà cung cấp... Làm 1 nghề lâu chịu khó tìm tòi sẽ có những cách kiếm tiền khác. Thời buổi bây h mà các cụ nghĩ chân phương như vậy, tròng trọc ra như vậy thì cũng xin chịu các cụ. Nhiều lúc đừng hỏi vì sao ng ta nhiều tiền thế, hay nó làm văn phòng mà lại mua đc cái nọ cái kia, nó là sự cố gắng và tiết kiệm của ng ta mà người ngoài làm sao biết đc. Đặc biệt về vấn đề kinh tế nhé.
Em lúc trước vui mồm kể cho thằng hàng xóm nghe chuyện con em ở bên Úc giờ mua thêm hai cái nhà, mỗi cái hơn triệu đô Úc còn nhà cũ ngoại ô vẫn giữ. Thằng đấy không tin, nó hỏi lại bên đó trả lương thế nào mà tích cóp được từng đó vì nó cũng đi du học Úc, cũng là bạn của hai vợ chồng đứa em, nhưng lại về nước luôn, không ở lại kiếm việc bên đó. Em cũng phải trả lời như cụ, làm sao mình biết được, thấy nó quay video, gửi ảnh nhà nó thì biết chứ có phải thuế đâu mà nó phải khai báo cho mình.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cái gì hình thành lên thị trường ? Đó là hàng hoá và các mối quan hệ/tương quan trong cung - cầu. BĐS, CK hay bất kỳ hàng hoá nào cũng vậy khi hàng hoá được bung ra cùng tác động tâm lý của người mua và người bán tại thời điểm đó sẽ hình thành lên thị trường tại thời điểm đó.

Đơn giản như CK đang có toàn lệnh bán xanh và tham chiếu nhưng khi có số lệnh, số lượng lớn CP được đặt bán dưới mức tham chiếu thì tâm lý người bán và người mua sẽ thay đổi rất nhanh, nếu không hốt hết được số lượng CP dưới tham chiếu kia thì nhiều người cần bán trước đó sẽ sửa lệnh còn thấp hơn giá đó để thoát được hàng.

Mấy bà bán cá ở chợ giá bán thường ngày vẫn là A đồng/kg, nhưng mấy hôm nay có nhà nào đó tát ao ngày nào cũng chở xe cá lên chợ bán thấp hơn 10-16% thì mấy bà bán cá cũ kia có thể cũng sẽ có sự điều chỉnh về giá nếu như không muốn bị ế. Và khi đó cái giá bán cá của cái nhà tát ao kia đã không còn thấp hơn từ 10-15% giá bán cá của chợ nữa rồi.

Cụ đang nhìn sự việc với tâm thế tích cực, BĐS vẫn tiềm năng và triển vọng tăng giá tràn đầy phía trước rồi đột nhiên chỉ có một vài cái nhà, mảnh đất được chào bán thấp hơn 10-15% so với thời gian vừa qua thôi mà chưa xét đến số lượng, các tác động ngoại cảnh của nền kinh tế và yếu tố tâm lý cũng như yếu tố cạnh tranh trong bán hàng của các chủ thể khác!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

kimthanh_jsc

Xe tăng
Trong trường hợp thị trường tốt thì như cụ nói, trong trường hợp bds xuống đồng loạt thì tiền đâu mà gom, mà tâm lý sợ ko giám gom luôn, vì chả biết ngày mai như nào, nhìn bds khách sạn thì biết, trước rất hót, giờ phát mại đầy ai giám mua. Mới cả bds thấp hơn 10-15% dân đầu chả bao giờ ôm, trừ khi thấp hơn tầm 30% mới nghiên cứu, vì bình thường dân đầu tư lúc nào cũng mua hàng thấp hơn được 10-15% rồi cần gì phải chờ đến lúc dịch bệnh như này.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenDatTan

Xe tải
Dịch sẽ còn diễn biến phức tạp trong thời gian dài, lo sống được trước đã các bác ah; Video dành cho bác nào đang vay nợ hiểu luật siết nợ

muabenem123

Xe container
Em lúc trước vui mồm kể cho thằng hàng xóm nghe chuyện con em ở bên Úc giờ mua thêm hai cái nhà, mỗi cái hơn triệu đô Úc còn nhà cũ ngoại ô vẫn giữ. Thằng đấy không tin, nó hỏi lại bên đó trả lương thế nào mà tích cóp được từng đó vì nó cũng đi du học Úc, cũng là bạn của hai vợ chồng đứa em, nhưng lại về nước luôn, không ở lại kiếm việc bên đó. Em cũng phải trả lời như cụ, làm sao mình biết được, thấy nó quay video, gửi ảnh nhà nó thì biết chứ có phải thuế đâu mà nó phải khai báo cho mình.
Nhìn ngoài thì bt những bên trong ng ta đầu tư cái nọ cái kia thì ai biết đc. Mình có ts j mình còn ko hé mồm cho bạn bè biết nữa là. :D

muabenem123

Xe container
Trong trường hợp thị trường tốt thì như cụ nói, trong trường hợp bds xuống đồng loạt thì tiền đâu mà gom, mà tâm lý sợ ko giám gom luôn, vì chả biết ngày mai như nào, nhìn bds khách sạn thì biết, trước rất hót, giờ phát mại đầy ai giám mua. Mới cả bds thấp hơn 10-15% dân đầu chả bao giờ ôm, trừ khi thấp hơn tầm 30% mới nghiên cứu, vì bình thường dân đầu tư lúc nào cũng mua hàng thấp hơn được 10-15% rồi cần gì phải chờ đến lúc dịch bệnh như này.
Ý e là chung thị trg cụ ạ. Vì e cũng làm bên tài chính, bạn bè bên bank, tài chính, bảo hiểm,...cũng tương đối nhiều. Nhiều đứa bạn bên bank thư thoảng lại hỏi e xem có ng quen mua nhà ko. Ngoài đất ra thì chung cư cũng phát mại nhiều cụ ạ. Mà chung cư nhu cầu thật nhiều ng cũng muốn mua nếu mua đc giá rẻ hơn mặt bằng chung mà. Chung cư đặc biệt phân khúc 2-3 tỷ e thấy nhu cầu nhiều, phát mại đc rẻ tầm 200-300tr so với mặt bằng chung là e cũng bảo anh chị em họ hàng có nhu cầu mua hốt lẹ. Mua để ở còn đất để đầu tư thì tùy khẩi vị rủi ro của từng người nữa. :)

muabenem123

Xe container
Cái gì hình thành lên thị trường ? Đó là hàng hoá và các mối quan hệ/tương quan trong cung - cầu. BĐS, CK hay bất kỳ hàng hoá nào cũng vậy khi hàng hoá được bung ra cùng tác động tâm lý của người mua và người bán tại thời điểm đó sẽ hình thành lên thị trường tại thời điểm đó.

Đơn giản như CK đang có toàn lệnh bán xanh và tham chiếu nhưng khi có số lệnh, số lượng lớn CP được đặt bán dưới mức tham chiếu thì tâm lý người bán và người mua sẽ thay đổi rất nhanh, nếu không hốt hết được số lượng CP dưới tham chiếu kia thì nhiều người cần bán trước đó sẽ sửa lệnh còn thấp hơn giá đó để thoát được hàng.

Mấy bà bán cá ở chợ giá bán thường ngày vẫn là A đồng/kg, nhưng mấy hôm nay có nhà nào đó tát ao ngày nào cũng chở xe cá lên chợ bán thấp hơn 10-16% thì mấy bà bán cá cũ kia có thể cũng sẽ có sự điều chỉnh về giá nếu như không muốn bị ế. Và khi đó cái giá bán cá của cái nhà tát ao kia đã không còn thấp hơn từ 10-15% giá bán cá của chợ nữa rồi.

Cụ đang nhìn sự việc với tâm thế tích cực, BĐS vẫn tiềm năng và triển vọng tăng giá tràn đầy phía trước rồi đột nhiên chỉ có một vài cái nhà, mảnh đất được chào bán thấp hơn 10-15% so với thời gian vừa qua thôi mà chưa xét đến số lượng, các tác động ngoại cảnh của nền kinh tế và yếu tố tâm lý cũng như yếu tố cạnh tranh trong bán hàng của các chủ thể khác!
Cái e nói là so vs giá hiện tại cụ ạ. Ví dụ ngay lúc này này. Chứ e cũng ko nghĩ đc là năm sau hay sau nữa sẽ tăng. Tùy nhu cầu thực tế và khả năng chịu rủi ro mỗi người thôi. :)

c230sport

Xe tải
Giống chứng khoán ko cụ.
Xuống thì sợ dao rơi ko dám bắt đáy, mong xuống nữa.

dautay158

Xe tải
Toà Eurowindow, Số 27 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, HN
Website
ketoanthuehanoi.vn
Bá cáo cc, khu XP e cò thì đợt này dễ bán hơn vì chủ nhà thấy ghê răng (có người vay, người ko), người mua thiện chí thì nhanh vào việc vì ng bán ko còn tâm lý đợi chờ, sợ bán hớ như trước và sau Tết. Giá giảm so với đỉnh khoảng 10%.
Khoảng 11 tỷ giờ có lô BT nào ko cụ? Giá giờ bn/m2 ạ?

Hoanft

Xe buýt
Em bổ sung thêm là chế độ Chính trị của mình ổn định, người Việt Nam luôn thân thiện và hiếu khách ạ. Tuy nhiên cường độ lao động và năng suất lao động của mình em thấy thấp, may có FDI nên lao động trong các doanh nghiệp này đã cải thiện được tương đối và hy vọng ngày càng tốt hơn ~o)
Mấy cụ LĐ cũng nói hệt là năng suất lao động VN mình thấp nhưng toàn máy móc lạc hậu dựa vào sức người thì tăng ntn. Nếu chỉ dựa vào con người thì chỉ tăng được hữu hạn mà cái bọn đầu tư vào VN trước toàn hàm lượng công nghệ thấp, sử dụng nhiều nguồn tài nguyên hoá thạch và gây ô nhiễm. Nó chuyển sang các nước nghèo, đang phât triển để làm. Mình biết nhưng phải chấp nhận. Em từng quay video làm Man-Machine rồi tính năng suất lao động nhưng ốp vào công nhân nhiều lúc thâý sai sai.

BìnhMinh89

Xe tăng
Quanh đi quẩn lại thì em thấy trong thớt này có 2 phe, một phe hô lên và một phe hô xuống :D
Cứ tranh luận thế này thì đến tết congo vẫn chưa phân giải được, thôi thì em nghĩ cả 2 phe thống nhất đồng thanh hô hết tháng này là không phải giãn cách để cho dân tình làm ăn buôn bán còn em thì sáng sáng được chạy thể dục rồi làm cốc cafe ngắm gái cho đời nó nở hoa với :))

NguyenDatTan

Xe tải
Quanh đi quẩn lại thì em thấy trong thớt này có 2 phe, một phe hô lên và một phe hô xuống :D
Cứ tranh luận thế này thì đến tết congo vẫn chưa phân giải được, thôi thì em nghĩ cả 2 phe thống nhất đồng thanh hô hết tháng này là không phải giãn cách để cho dân tình làm ăn buôn bán còn em thì sáng sáng được chạy thể dục rồi làm cốc cafe ngắm gái cho đời nó nở hoa với :))
Vậy là bác thuộc phe BĐS giảm giá rồi; Dịch còn bấp bênh lắm nên việc bác mong sáng cafe chiều bia hơi là phải tính bằng năm đó bác.

Còn giờ thì thi thoảng lại dãn cách, thi thoảng lại nghe có người die . Và thi thoảng bác đang ngồi cafe sáng, vợ bác ra gọi bảo về ngay đi cày không nhà hết tiền rồi :))

Pilota

Xe điện
Chưa cần nói đến chuyện chung sổ với người ngoài, em đây chung sổ với con gấu đã ung thủ cmnr. Nó lắm cổ phần chi phối 51% trong sổ nên khi mình muốn bán mà nó lắc đầu ngoáy mông phát là die. Nhiều khi chí nhớn, muốn giải quyết việc nhớn phải ủ mưu, tính kế đủ trò, … khéo còn phải thi triển đủ 36 tư thế giáng lâm thập bát chưởng thì nó mới chịu khuất phục cơ :))

Em làm công chứng, đôi lần chứng kiến chuyện khôi hài. Nhà nọ, cô vợ nhất mực là phải để cho em đứng tên cùng anh trên sổ. Còn nhà kia, cô vợ không những đứng tên cùng chồng trên sổ, mà trong sổ phải ghi tên cô ta trước. Trong văn bản thỏa thuận ghi rõ ràng luôn. Chết cười với các nhà này cụ ạ.