[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Xecong

Xe buýt
Theo ý kiến cá nhân em, đầu tư vào BĐS Thanh Hóa có một số rủi ro nhất định:
- Dân số phân bố tương đối đồng đều, không tập trung ở đô thị lõi (vùng ven mật độ khá đông) nên độ bức thiết về chỗ ở trung tâm không cao (vd: khu An Hoạch đã có rất lâu rồi nhưng tỷ lệ trống còn nhiều), giá BĐS tăng chậm so với các địa phương khác (chắc hơn được Nghệ An chút do NA có khí hậu mùa hè khắc nghiệt hơn).
- BĐS biển khó cạnh tranh so với các địa phương khác (QN, HP), kinh doanh khó (du lịch chỉ 3-4 tháng/năm, còn lại đắp chiếu), vd: khu FLC bán lại khá nhiều nhưng ít người mua lại (down giá sâu).
- Chủ đầu tư đa số là DN cò con, địa phương, bóc ngắn cắn dài (tư duy ngắn hạn, bôi trơn nhiều nên ko còn tiền làm hạ tầng hoặc làm thì chất lượng ko cao, lấy tiền dự án này để đầu tư tiếp dự án khác), em đánh giá là không chuyên nghiệp. Chính vì thế dẫn đến tiến độ thực hiện các dự án rất chậm (vd: kđt NL sang năm thứ 5 rồi chỉ lèo tèo vài nhà xây mồi, đường còn chưa dải nhựa).
- Dân đầu tư vào phân lô đất nền đa số giờ này không muốn bán giá thấp, một phần tư tưởng phải bán tận ngọn, một phần do lãi suất ngân hàng vẫn còn thấp (8-12%/năm) nên vẫn còn cố được. Do đó chưa có hiện tượng down giá sâu và tháo chạy. Tuy nhiên, nếu đánh giá hiệu quả đầu tư giữa độ tăng giá đất (tính trung hạn) và lãi suất phải trả (lũy kế) thì khoảng cách này đang nhỏ dần. Tương lai cuối 2021 và 2022 (em đoán) sẽ khó có hiện tượng tăng giá (không nói là giảm).
Đây là đánh giá của em (người đã đầu tư và vừa rút đi), các cụ có thể cho ý kiến khác để có cái nhìn đa chiều hơn.
Em cungx nhận định cơ bản 80% theo ý cụ, nhưng em nghĩ cuối 2022 sẽ giảm sâu

không sợ gì

Xe tải
vâng,và sau đó 2 năm , năm 2008 đã xảy ra khủng hoảng.
khủng hoảng thì bds sẽ giảm sâu, gửi tiền tiết kiệm là an toàn nhất, hằng tháng có tiền lãi đều đặn, chờ sau khủng hoảng thì thoải mái vớt xác bọn đầu cơ và cò vạc.
Các cụ lão thành trên OF đều bảo là bds sẽ giảm giá, nên chắc chắn bds sẽ toang

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Từ Sơn - Bắc Ninh giờ mua Liền kề Dự án (trên trục đường từ Từ sơn đi Yên Phong) được không các cụ?
Thanks!

MalipuX

Xe tải
khó đoán....nói chung phải có cánh cửa thần kỳ của Doremon thì mới biết đc... :D

vietdang89

Xe tải

otf em chặn 2 cụ là cụ răng này + cụ sư thích mọi thứ
Lớn rồi mà tăng động, chán

c230sport

Xe tải
Oh, cụ Rang là “không sợ gì” à, em ko vào đều nên không biết.
Các cụ để ý có thấy, mồm cụ "không sợ gì" hô đất giá trên trời, nhưng dẫn chứng toàn chỉ vào khu giá rẻ, đất dù ko giấy tờ (sau rạp chiếu phim, sau sân vận động MĐ, khu đô thị bãi tha ma... ) không.
Em nghĩ cụ ấy hô ngược thôi các cụ ạ.
Giá rẻ thì chỉ có những khu đó thôi :P

vietdang89

Xe tải
Môi giới có ng này ng nọ, còn đây là loại cò phá hôi cụ ạ

không sợ gì

Xe tải
Môi giới có ng này ng nọ, còn đây là loại cò phá hôi cụ ạ
không nên nghe cò vạc bơm thổi, cứ giữ tiền cho chắc: gửi ngân hàng lấy lãi là an toàn nhất.
BĐS đang khủng hoảng nặng, hôm nay các phòng công chứng đông nghẹt: nhà nhà đều bán tháo bds (vậy nên mới phải xếp hàng đợi công chứng)
sắp tới BĐS sẽ giảm sâu: tiền mặt là vua

Meogau

Xe hơi
Em cungx nhận định cơ bản 80% theo ý cụ, nhưng em nghĩ cuối 2022 sẽ giảm sâu
Quan điểm của em đi ngược với của cụ thì có bị ném đá ko??? Còn em tin chắc 5 năm tới Thanh hoá sẽ là tỉnh có chỉ số phát triển kinh tế tốt nhất... còn thiên về chủ quan thì em chưa thấy tỉnh nào có thủ tướng mà đất đai lại bị giảm bao giờ..!!! Chủ quan của em thôi nhé... đừng chửi em.