[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Quang Tiến đối diện KCN Nội Bài phải ko cụ, giá trung bình cho mảnh ôt vào được cỡ bao nhiêu cụ?
Chuẩn cmnr cụ ạ. :)). E chỉ mua xã QT thôi. Hoặc Hiền Ninh sát đó cũng đc.
QT thì có Xuân Bách đắt nhất. Ngõ 3.5m thì 19-22tr. Ngõ 4-5m giá tầm 25-27tr. Ô tô tránh thì tầm quanh 30. E lấy Xuân Bách làm ví dụ vì Xuân Bách là thôn sầm uất nhất nhì của SS (đối diện KCN Nội Bài, công nhân và dân cư đông đúc). Các thôn khác thì giá thấp hơn chút

ngoclya

Xe buýt
Em vào ngóng các cụ bàn luận & theo dõi tình hình kinh tế nước nhà!

muabenem123

Xe container
Gửi các cụ đọc tin sáng nay. Quý 1 tín dụng tăng 5.3%. mục tiêu cuối năm tăng 14.1%. tức là 3 quý còn lại tiền phải bơm rất ác liệt. Còn chưa kể big4 bank vẫn cam kết giảm lãi vay đây ạ. Các cụ cứ hô toang vs sập từ cách đây 3-4 năm rồi. Ko bằng bỏ time ra mua 1 vài lô hợp ví có phải ko. :). E thì thì chả phải tay to j, có vài bạc lẻ dắt túi nên cũng chả lùa gà lùa vịt ai đc. :)) Các cụ tham khảo. :)

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Các cụ nghiên cứu kỹ tình hình kinh tế trong và ngoài nước khi đầu tư BĐS nhỉ, từ cơ chế chính sách, lãi suất, lạm phát, ... Em thì thỉnh thoảng cũng có đọc nhưng thấy tính thẩm thấu, liên kết vào thực tế nó hơi khác bởi tính xác thực, độ trễ, ... nên đa phần toàn chiến theo cảm giác là chính. Giống như trong bóng đá ấy, nhiều khi chả có chiến thuật, bài vờ mẹ gì, ngẫu hứng, chó ngáp phải ruồi lại lập cmn siêu phẩm :))

Quê bầm

Xe điện
Các cụ nghiên cứu kỹ tình hình kinh tế trong và ngoài nước khi đầu tư BĐS nhỉ, từ cơ chế chính sách, lãi suất, lạm phát, ... Em thì thỉnh thoảng cũng có đọc nhưng thấy tính thẩm thấu, liên kết vào thực tế nó hơi khác bởi tính xác thực, độ trễ, ... nên đa phần toàn chiến theo cảm giác là chính. Giống như trong bóng đá ấy, nhiều khi chả có chiến thuật, bài vờ mẹ gì, ngẫu hứng lại lập cmn siêu phẩm :))
Nếu tính được nó lên xuống lúc nào chắc ai cũng giàu hết rồi cụ ơi, nhiều khi ko chủ định thì nó đến, có lúc cố đấm cũng về tay không. Giá rổ giờ được đưa lên tới giời rồi, tầm dăm tỷ giờ chả mua nổi gì ra hồn toàn xa tít mù khơi vẫn hô cả trăm có lẻ trong khi dăm củ đó làm con xe ngon đi, thuê cái chung cư mới xây ở, đi du lịch cho sướng thằng người, còn nếu có mảnh nào dắt lưng rồi thì kệ nó ko bán ra nữa cụ ạ.

Ai dũng cảm cứ tiếp lao vào nhất là đất tỉnh, vành đai 4, vđ5. em giờ ngồi xem tát ao, nếu có miếng đầu thừa đuôi thẹo nào thì mon men gắp chứ to tiền thì chịu,

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Gửi các cụ đọc tin sáng nay. Quý 1 tín dụng tăng 5.3%. mục tiêu cuối năm tăng 14.1%. tức là 3 quý còn lại tiền phải bơm rất ác liệt. Còn chưa kể big4 bank vẫn cam kết giảm lãi vay đây ạ. Các cụ cứ hô toang vs sập từ cách đây 3-4 năm rồi. Ko bằng bỏ time ra mua 1 vài lô hợp ví có phải ko. :). E thì thì chả phải tay to j, có vài bạc lẻ dắt túi nên cũng chả lùa gà lùa vịt ai đc. :)) Các cụ tham khảo. :)
Bơm tiền thì bơm cụ. Nhưng bơm vào mảng nào ? Kích thích mảng nào phát triển. Đâu cứ phải bơm tiền là bđs tăng. Mà tiếp cận được nguồn vốn cũng đâu phải dễ. Giống kiểu người ta hay nói vui. " Lên tivi mà nhận"

- Dịch Covid cá nhân em thấy cũng bắt đầu khống chế được rồi. Giao thương bắt đầu khởi sắc trở lại. Trước kia bđs tăng vì 1 lý do khá lớn là do dịch covid. Người dân ở nhà nhiều. Ko có sxkd. Ko có thu nhập. Nên mọi người tìm kênh đầu tư để tăng thu nhập. Thì lúc đấy bđs + vàng đều lên. Đây là 2 kênh phổ biến mà người dân bình thường như bà bán nước, xe ôm.... đều tiếp cận được. Khi dịch covid được khống chế dòng tiền sẽ bắt đầu chảy lại vào sxkd như nó vẫn chảy như trước kia. Bđs sẽ có xu hướng giảm.

- 1 vài tín hiệu cho thấy việc giảm, kìm hãm sự tăng nóng bđs như: tạm dừng phân lô, tăng lãi suất huy động, hạn chế cho vay đầu tư bđs, tăng lương tối thiểu....

- Giá bđs ở mọi nơi hầu như đã x2. X3 rồi. Nên giờ mức giá để người mua và người bán gặp nhau là khó. Giờ kiểu ông bán thì muốn bán giá cao nữa. Ô mua thì muốn mua giá thấp vì ô mua nghĩ ô bán đã ăn x2 là đủ rồi. Tính thanh khoản trên thị trường rất thấp

Nhiều khi mọi thứ rõ ràng quá. Ai cũng biết thì đã ko có người thắng, người thất bại. Như em là dân đen ko có thông tin ngầm thì em sẽ dựa vào các tín hiệu kia để đoán được bđs tăng hay giảm. Em dự đoán cứ theo dõi tiếp nếu lãi suất huy động tiếp tục mà tăng đến mốc 7.5%-8%/ năm là phải bắt đầu xem xét cân đối xả hàng dần là vừa.

Chỉnh sửa cuối:

ManPlus

Xe tải
Cụ cứ nói thế, các gói đầu tư công mấy trăm nghìn tỷ nó đi đâu ạ? Bao nhiêu % sẽ vào túi quan chức, vào túi quan chức rồi thì sẽ đi đâu ngoài BĐS?
Số còn lại thì các nhà thầu xây dựng, cty cung cấp vật liệu... được hưởng bao nhiêu % lợi nhuận từ triển khai các gói mấy trăm nghìn tỷ này? LN thu về thì lại đi đâu ngoài BĐS?
Còn tiền vào sx ư, năm 2021 kim ngạch XNK vietnam gấp 2,3 lần GDP, media cứ chém là VN là nền kinh tế mở bla blo, chứ bản chất là gì ạ? Là VN chỉ có đi buôn là chính, mua của nước A, về xào xáo tý rồi bán cho nc B lách tý thuế, làm gì có sx mà bơm :)

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ nói thế, các gói đầu tư công mấy trăm nghìn tỷ nó đi đâu ạ? Bao nhiêu % sẽ vào túi quan chức, vào túi quan chức rồi thì sẽ đi đâu ngoài BĐS?
Số còn lại thì các nhà thầu xây dựng, cty cung cấp vật liệu... được hưởng bao nhiêu % lợi nhuận từ triển khai các gói mấy trăm nghìn tỷ này? LN thu về thì lại đi đâu ngoài BĐS?
Còn tiền vào sx ư, năm 2021 kim ngạch XNK vietnam gấp 2,3 lần GDP, media cứ chém là VN là nền kinh tế mở bla blo, chứ bản chất là gì ạ? Là VN chỉ có đi buôn là chính, mua của nước A, về xào xáo tý rồi bán cho nc B lách tý thuế, làm gì có sx mà bơm :)
Cứ chờ tương lai sẽ rõ. Có 3 dấu hiệu rõ nhất để nhận biết sắp vỡ bong bóng.

- Dịch được khống chế bđs sẽ giảm.
- bà bán nước, ông xe ôm, đứa trẻ con đều nhảy đi làm cò và chém gió bđs.
- lãi suất huy động tăng tới 7.5%- 8%/năm thì bắt đầu xả hàng.

Cụ thích thì cứ đầu tư. Ko ai cấm. Riêng em thì lựa chọn đứng ngoài thị trường. 1 trong những kinh nghiệm đầu tư ngành nào cũng vậy. Là khi thấy thị trường đang loạn thì nên đứng ngoài thị trường. Ko nên nhảy vào. Chỉ nên nhảy vào khi ta chắc chắn tỷ lệ thắng bét 80% trở lên.

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện

- lãi suất huy động tăng.

Cụ thích thì cứ đầu tư. Ko ai cấm. Riêng em thì lựa chọn đứng ngoài thị trường. 1 trong những kinh nghiệm đầu tư ngành nào cũng vậy. Là khi thấy thị trường đang loạn thì nên đứng ngoài thị trường. Ko nên nhảy vào. Chỉ nên nhảy vào khi ta chắc chắn tỷ lệ thắng bét 80% trở lên.
Cụ nào dũng cảm cứ xuống tiền lúc này thôi cụ vì có những người có rất nhiều tiền và có những người có niềm tin mãnh liệt, giờ còn nhiều hội nhóm hô hào lên vành đai với biển tít xa mù khơi nữa kìa, nếu ngon các cụ ấy sẽ lên hương, còn không sẽ ôm thêm vài năm chờ sóng mới

Súng hơi HD

Xe tải
Bẩm các cụ, các cụ dự kiến nó sẽ giảm bao nhiêu %?

Quê bầm

Xe điện

Giai đoạn 2022-2024 trả nợ hơn 1 triệu tỷ

Với mức tăng bội chi NSNN tối đa 240 nghìn tỷ đồng trong hai năm 2022 và 2023, nhiệm vụ huy động vốn vay của Chính phủ giai đoạn 2020-2024 tối đa khoảng hơn 2 triệu tỷ đồng.

Trong đó, vay để bù đắp bội chi ngân sách trung ương khoảng 1,31 triệu tỷ đồng; vay để trả nợ gốc của Chính phủ khoảng 612 nghìn tỷ đồng; vay về cho UBND cấp tỉnh, đơn vị sự nghiệp công lập và DN vay lại từ vốn vay ODA, vay ưu đãi nước ngoài khoảng 117 nghìn tỷ đồng.

Trần Trường Hưng

Xì hơi lốp
Bơm tiền thì bơm cụ. Nhưng bơm vào mảng nào ? Kích thích mảng nào phát triển. Đâu cứ phải bơm tiền là bđs tăng. Mà tiếp cận được nguồn vốn cũng đâu phải dễ. Giống kiểu người ta hay nói vui. " Lên tivi mà nhận"

- Dịch Covid cá nhân em thấy cũng bắt đầu khống chế được rồi. Giao thương bắt đầu khởi sắc trở lại. Trước kia bđs tăng vì 1 lý do khá lớn là do dịch covid. Người dân ở nhà nhiều. Ko có sxkd. Ko có thu nhập. Nên mọi người tìm kênh đầu tư để tăng thu nhập. Thì lúc đấy bđs + vàng đều lên. Đây là 2 kênh phổ biến mà người dân bình thường như bà bán nước, xe ôm.... đều tiếp cận được. Khi dịch covid được khống chế dòng tiền sẽ bắt đầu chảy lại vào sxkd như nó vẫn chảy như trước kia. Bđs sẽ có xu hướng giảm.

- 1 vài tín hiệu cho thấy việc giảm, kìm hãm sự tăng nóng bđs như: tạm dừng phân lô, tăng lãi suất huy động, hạn chế cho vay đầu tư bđs, tăng lương tối thiểu....

- Giá bđs ở mọi nơi hầu như đã x2. X3 rồi. Nên giờ mức giá để người mua và người bán gặp nhau là khó. Giờ kiểu ông bán thì muốn bán giá cao nữa. Ô mua thì muốn mua giá thấp vì ô mua nghĩ ô bán đã ăn x2 là đủ rồi. Tính thanh khoản trên thị trường rất thấp

Nhiều khi mọi thứ rõ ràng quá. Ai cũng biết thì đã ko có người thắng, người thất bại. Như em là dân đen ko có thông tin ngầm thì em sẽ dựa vào các tín hiệu kia để đoán được bđs tăng hay giảm. Em dự đoán cứ theo dõi tiếp nếu lãi suất huy động tiếp tục mà tăng đến mốc 7.5%-8%/ năm là phải bắt đầu xem xét cân đối xả hàng dần là vừa.
ko cần lãi suất tăng đến thế mới xả hàng đâu cụ ạ,bao nhiêu cá mập,cá ngão xả hết từ trc tết rồi,giờ còn lại ít hàng lẻ tẻ thôi,còn những ông đang hô hào là tăng giá là những ông mắc kẹt chưa ra được hàng thôi cụ ạ :))

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
ko cần lãi suất tăng đến thế mới xả hàng đâu cụ ạ,bao nhiêu cá mập,cá ngão xả hết từ trc tết rồi,giờ còn lại ít hàng lẻ tẻ thôi,còn những ông đang hô hào là tăng giá là những ông mắc kẹt chưa ra được hàng thôi cụ ạ :))
Vâng lãi suất huy động em xem giờ lên 7.1%/ năm Vietabank rồi. Còn 0.4% nữa là chạm mốc. Lịch sử tầm lãi suất huy động chạm 10% thì thị trường chính thức chuyển trạng thái sang đóng băng. Nên giai đoạn này là giai đoạn xả hàng dần dần.

muabenem123

Xe container
Vâng lãi suất huy động em xem giờ lên 7.1%/ năm Vietabank rồi. Còn 0.4% nữa là chạm mốc. Lịch sử tầm lãi suất huy động chạm 10% thì thị trường chính thức chuyển trạng thái sang đóng băng. Nên giai đoạn này là giai đoạn xả hàng dần dần.
E bị ngu hình học nên ko hiểu cụ vẽ. Nhưng thấy cụ có cái nhìn hơi phiến diện. Cụ lấy mốc ls của Vietabank. Bá cáo cụ Vietabank, Bắc á bank, ncb lag những bank ls cao, là sân sau của các doanh nghiệp. Uy tín ko cao lắm đâu cụ ạ. Thêm nữa cụ xem lại quy mô huy động vốn của mấy bank này xem sao. Liệu có bằng 1 góc của big4 bank ko. Cụ phải hiểu vai trò của big4 bank nó là điều tiết nền kinh tế đấy, là công cụ của nhà nc. Cụ phải lấy mốc của các bank này mới chuẩn.
Mấy bank nhỏ nó huy động cao rồi đi đầu tư lung tung thì sao cụ. Từ trc đến h đều thế. 4 cái thằng to nhất, năm chính sách thì cụ lại ko care. :))

Trần Trường Hưng

Xì hơi lốp
E bị ngu hình học nên ko hiểu cụ vẽ. Nhưng thấy cụ có cái nhìn hơi phiến diện. Cụ lấy mốc ls của Vietabank. Bá cáo cụ Vietabank, Bắc á bank, ncb lag những bank ls cao, là sân sau của các doanh nghiệp. Uy tín ko cao lắm đâu cụ ạ. Thêm nữa cụ xem lại quy mô huy động vốn của mấy bank này xem sao. Liệu có bằng 1 góc của big4 bank ko. Cụ phải hiểu vai trò của big4 bank nó là điều tiết nền kinh tế đấy, là công cụ của nhà nc. Cụ phải lấy mốc của các bank này mới chuẩn.
Mấy bank nhỏ nó huy động cao rồi đi đầu tư lung tung thì sao cụ. Từ trc đến h đều thế. 4 cái thằng to nhất, năm chính sách thì cụ lại ko care. :))
mình cũng dốt kinh tế vĩ mô lắm,mà chiều nay ra BIDV gửi tiền tiết kiệm,thấy cộng thêm cho người gửi 0,X điểm lãi suất,giống y như hồi 2011 tăng lãi suất cũng thế,mình dự quả này sẽ tăng lãi suất khá mạnh đấy

phongcvl

Xe hơi
Hik, chả hiểu toang kiểu j, chán, hỏi chỗ nào cug k đc, 4,5 tỷ mà tìm mãi k đc cái nhà nội đô ra hồn haiz

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Bất động sản bây giờ giống như 1 cốc nước vứt vào ngăn đá tủ lạnh. Nó ko đóng băng ngay lập tức mà sẽ giảm từ từ, lan tỏa..... cho tới khi đóng băng hẳn.
Biểu hiện ban đầu của nó chính là giờ tính thanh khoản thấp. Giá cao quá khó bán. Người mua, người bán khó giao dịch thành công.

phongcvl

Xe hơi
Nói đóng băng cũng tuỳ chỗ, thằng bạn vừa mua đất cam lâm đc 23 ngày an 10 giá, thằng mua của nó đc 4 ngay an thêm 3 giá, còn chưa thanh toán xonh

Hanoiann

[Tịch thu bằng lái]

- lãi suất huy động tăng tới 7.5%- 8%/năm thì bắt đầu xả hàng.

Vcl với đầu tư chắc thắng 80%.
Buffet chắc tôn cụ làm cụ tổ =))