[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

casauking

Xe tăng
E chỉ kể chuyện đất thua lỗ so với gtk của em, là 1 minh chứng cho việc đúng-thời-điểm, đúng sóng, có giai đoạn ngồi im mới đúng ;))

Em có chê cụ chưa được lỗ bao giờ à mà tự ái? Thế cụ đã trải qua mua đất mà bán lỗ như em chưa? ;))
Bác ko hiểu rồi, những người bây h vẫn cầm đất mà ko chuyển qua tiền mặt thì có thể là họ mua từ giai đoạn 3 4 năm trước, tức là trước khi nó tăng x2 x3 năm vừa rồi. Vậy nên bây h thường họ chỉ cần ngồi mà thu tiền cho thuê nhà hàng tháng thôi chứ ko đến mức tìm mọi cách chuyển hết ra tiền mặt làm gì. Giai đoạn này mà cầm tiền mặt thì em thấy thường chưa mua mảnh đất nào trong 2 năm đổ lại đây thôi chứ đã mua từ trên 2 năm, lại nhà nội đô cho thuê dễ thì chả ai lo lắng cả.

Thua lỗ hay lời lãi lại lf duyên của mỗi người với đầu tư bđs, nếu đầu tư bđs mà ai cũng lãi thì ai sẽ lỗ và ai cũng lỗ thì ai sẽ lãi? Đầu tư có người thắng người thua là chuyện bình thường. Quan trọng là khi thị trường đi xuống ai sẽ là người trụ lại được thôi. Có thể bác đầu tư bđs bị lỗ thì sẽ thấy gửi tk nó an toàn và có lãi tốt hơn nhưng những người đã đầu tư từ nhiều năm và có lãi thì họ lại thấy đầu tư bđs tốt hơn là gửi ngân hàng, câu chuyện rất bình thường thôi.

Covid2021

Xe buýt
Sau một chu kỳ tăng mạnh thì việc giảm giá , đi ngang một thời gian thì cũng là chuyện bình thường. Không biết các cậu các mợ mang đòn bẩy lao vào HY thì thoát ntn nhỉ
thường thì chu kỳ giảm ít nhất phải = 80-100% thời gian của chu kỳ tăng, 2 năm qua đã là chu kỳ tăng đáng mơ ước của Bds và chứng khoán rồi, giờ mới bước vào chu kỳ giảm có vài tháng thì chưa nói đc điều gì. Cuối năm áp lực trả nợ nhiều mới bắt đầu căng.

Chỉnh sửa cuối:

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Bác ko hiểu rồi, những người bây h vẫn cầm đất mà ko chuyển qua tiền mặt thì có thể là họ mua từ giai đoạn 3 4 năm trước, tức là trước khi nó tăng x2 x3 năm vừa rồi. Vậy nên bây h thường họ chỉ cần ngồi mà thu tiền cho thuê nhà hàng tháng thôi chứ ko đến mức tìm mọi cách chuyển hết ra tiền mặt làm gì. Giai đoạn này mà cầm tiền mặt thì em thấy thường chưa mua mảnh đất nào trong 2 năm đổ lại đây thôi chứ đã mua từ trên 2 năm, lại nhà nội đô cho thuê dễ thì chả ai lo lắng cả.

Thua lỗ hay lời lãi lại lf duyên của mỗi người với đầu tư bđs, nếu đầu tư bđs mà ai cũng lãi thì ai sẽ lỗ và ai cũng lỗ thì ai sẽ lãi? Đầu tư có người thắng người thua là chuyện bình thường. Quan trọng là khi thị trường đi xuống ai sẽ là người trụ lại được thôi. Có thể bác đầu tư bđs bị lỗ thì sẽ thấy gửi tk nó an toàn và có lãi tốt hơn nhưng những người đã đầu tư từ nhiều năm và có lãi thì họ lại thấy đầu tư bđs tốt hơn là gửi ngân hàng, câu chuyện rất bình thường thôi.
Đang bàn chuyện HIỆN TẠI và các năm tới thôi cụ, chứ mấy năm trước thì nói làm gì ;)) bds lúc nào chả tốt hơn ngân hàng về lâu dài. Nhưng đủ lực không?

Nhưng 3-5 năm nữa, khi có miếng ngon các cụ còn tiền để mua không? Hay giống em phải cắt lỗ để gom tiền? :))

Covid2021

Xe buýt
Nhiều người làm BĐS giầu lắm cụ. Bạn Thái này trước làm Tư vấn Sông Đà, sau bỏ làm môi giới nhà đất từ 2010 rồi đầu tư, chuyên đất dịch vụ Hà Đông và Hoài Đức. Giờ giầu kinh khủng cụ ah mà vẫn làm cò đất. Nguyên khu Vân Canh hàng của cụ ấy đây này, dưới Hà Đông khéo còn nhiều hơn, chưa kể Phan Thiết!

ku Thái này là Bds Thái Thịnh Phát thì phải, làm Bds chảnh chó có tiếng, kiểu gần như ko cần khách, mấy cụ bạn e bảo nếu có ý định mua qua môi giới thì tránh nó ra ;))

BìnhMinh89

Xe tăng
thường thì chu kỳ giảm ít nhất phải = 80-100% thời gian của chu kỳ tăng, 2 năm qua đã là chu kỳ tăng đáng mơ ước củ Bds và chứng khoán rồi, giờ mới bước vào chu kỳ giảm có vài tháng thì chưa nói đc điều gì. Cuối năm áp lực trả nợ nhiều mới bắt đầu căng.
Vẫn còn lơ lửng những sao quả tạ ntn thì còn lâu mới thấy cuối đường hầm...

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Mặc dù em đang cầm toàn bđs nhưng cũng phải thú thực với các cụ, em nhìn nhận phía trước là rất khó khăn đấy, tình hình không mấy sáng sủa cả trong nước cũng như thế giới dễ dẫn đến khủng hoảng lắm.

Khi nâng lãi suất điều hành lên 1%, và trong thời gian tới cũng có thể còn nâng tiếp. Động thái này của CP nhằm kiềm chế lạm phát, các cụ nên hiểu là “kiềm chế” nhé cồn kiềm chế được không và đến mức nào thì còn phải chờ xem sau ntn, mong muốn là vậy chứ không hẳn là được. Lãnh đạo nào chả muốn nâng lãi huy động để hút tiền, nhưng hút tiền vào thì Bank phải cho vay chứ, đầu vào cao thì đầu ra tức lãi suất cho vay cũng sẽ tăng chứ không có chuyện như mong muốn tăng lãi suất điều hành rồi yêu cầu các tổ chức tín dụng tìm mọi biện pháp để giữ nguyên lãi suất cho vay đâu, mà trước khi nâng lãi suất huy động thì đội Banks nó đã đi trước một bước là nâng lãi suất cho vay trong thời gian vừa qua là điều các cụ đã nhìn thấy. Lãi suấy cho vay tăng dẫn đến khó khăn cho các doanh nghiệp vốn đã ốm yếu do trải qua đại dịch, rồi chị phí sản xuất tăng dẫn đến giá cả hàng hoá tăng. Mới đây thôi ông EVN đã đề nghị tăng giá điện do chi phí NVL tăng, còn bảo đang lỗ hơn 16k tỷ.

Nói vậy để các cụ thấy phía trước còn rất nhiều khó khăn, có thể ảnh hưởng rất lớn đến công việc làm, thu nhập và nồi cơm của chúng ta do giá cả hàng hóa, tiêu dùng tăng cao hay gọi là lạm phát trước khi nghĩ đến các kênh đầu tư khác như CK, BĐS. Tóm lại các cụ nên thận trọng đối với tài sản và đồng tiền của mình!

casauking

Xe tăng
Đang bàn chuyện HIỆN TẠI và các năm tới thôi cụ, chứ mấy năm trước thì nói làm gì ;)) bds lúc nào chả tốt hơn ngân hàng về lâu dài. Nhưng đủ lực không?

Nhưng 3-5 năm nữa, khi có miếng ngon các cụ còn tiền để mua không? Hay giống em phải cắt lỗ để gom tiền? :))
Câu chuyện nó khác nhau chính ở chỗ bác nói đó bác, người có lực đang ôm bđs thì ngoài các bđs họ đang ôm ra thì họ thường có 1 khoản tiền để ngân hàng để chi tiêu lúc cần gấp, ngoài ra họ có thêm tiền thu từ việc cho thuê nhà nữa bác chứ ko hẳn là họ chỉ cầm đất trong tay. Công bằng mà nói, những miếng họ đang giữ hiện tại mà ko cần cơ cấu thì cũng toàn miếng ngon và có tiềm năng tốt. Còn chuyện 3-5 năm nữa bác cầm lãi ngân hàng ra đi mua được miếng đất thế nào, ở khu vực nào nó lại là câu chuyện khác. Nhiều khi lúc đó mua được nhưng cũng ko mua đc miếng đẹp được như những người vẫn giữ bây giờ.

dongnd3

Xe buýt
thường thì chu kỳ giảm ít nhất phải = 80-100% thời gian của chu kỳ tăng, 2 năm qua đã là chu kỳ tăng đáng mơ ước của Bds và chứng khoán rồi, giờ mới bước vào chu kỳ giảm có vài tháng thì chưa nói đc điều gì. Cuối năm áp lực trả nợ nhiều mới bắt đầu căng.
Cụ này covid mà nói chuẩn này :D ko như ông chập cheng kia
Thật ra ôm ít đất (đất thổ đu càng tốt nhé) còn ok hơn là ôm ck vì ck khi nó thành mớ giấy lộn thì chỉ là mớ giấy lộn, có thể tiêu tan ko biết bao h hoàn lại.

Chỉnh sửa cuối:

Covid2021

Xe buýt
Mặc dù em đang cầm toàn bđs nhưng cũng phải thú thực với các cụ, em nhìn nhận phía trước là rất khó khăn đấy, tình hình không mấy sáng sủa cả trong nước cũng như thế giới dễ dẫn đến khủng hoảng lắm.

Khi nâng lãi suất điều hành lên 1%, và trong thời gian tới cũng có thể còn nâng tiếp. Động thái này của CP nhằm kiềm chế lạm phát, các cụ nên hiểu là “kiềm chế” nhé cồn kiềm chế được không và đến mức nào thì còn phải chờ xem sau ntn, mong muốn là vậy chứ không hẳn là được. Lãnh đạo nào chả muốn nâng lãi huy động để hút tiền, nhưng hút tiền vào thì Bank phải cho vay chứ, đầu vào cao thì đầu ra tức lãi suất cho vay cũng sẽ tăng chứ không có chuyện như mong muốn tăng lãi suất điều hành rồi yêu cầu các tổ chức tín dụng tìm mọi biện pháp để giữ nguyên lãi suất cho vay đâu, mà trước khi nâng lãi suất huy động thì đội Banks nó đã đi trước một bước là nâng lãi suất cho vay trong thời gian vừa qua là điều các cụ đã nhìn thấy. Lãi suấy cho vay tăng dẫn đến khó khăn cho các doanh nghiệp vốn đã ốm yếu do trải qua đại dịch, rồi chị phí sản xuất tăng dẫn đến giá cả hàng hoá tăng. Mới đây thôi ông EVN đã đề nghị tăng giá điện do chi phí NVL tăng, còn bảo đang lỗ hơn 16k tỷ.

Nói vậy để các cụ thấy phía trước còn rất nhiều khó khăn, có thể ảnh hưởng rất lớn đến công việc làm, thu nhập và nồi cơm của chúng ta do giá cả hàng hóa, tiêu dùng tăng cao hay gọi là lạm phát trước khi nghĩ đến các kênh đầu tư khác như CK, BĐS. Tóm lại các cụ nên thận trọng đối với tài sản và đồng tiền của mình!
em thấy các nước đang làm rất đúng để tránh rơi vào cú sốc Đình lạm (stagflation) - lạm phát tăng phi mã, thất nghiệp cao và sx đình đốn khiến nền kt phải mất hàng chục năm mới khôi phục được. Thay vì tiếp tục bơm tiền tất cả đã bắt đầu tăng lãi suất nhanh chóng để hút tiền về, điều này chắc chắn sẽ dẫn đến suy thoái trong ngắn hạn, các ts có tính đầu cơ tăng phi mã khi bơm tiền cũng sẽ mất giá tương tự trong suy thoái, tuy nhiên kt suy thoái lại chỉ mất trung bình 1-2 năm để nền kt có thể khôi phục sau khi lạm phát bị đẩy lùi do ls tăng mạnh. Chắc chắn những người điều hành đất nước họ biết phải chọn nỗi đau nào ngắn hạn hơn :D

Trongxanh2022

Xe buýt
Câu chuyện nó khác nhau chính ở chỗ bác nói đó bác, người có lực đang ôm bđs thì ngoài các bđs họ đang ôm ra thì họ thường có 1 khoản tiền để ngân hàng để chi tiêu lúc cần gấp, ngoài ra họ có thêm tiền thu từ việc cho thuê nhà nữa bác chứ ko hẳn là họ chỉ cầm đất trong tay. Công bằng mà nói, những miếng họ đang giữ hiện tại mà ko cần cơ cấu thì cũng toàn miếng ngon và có tiềm năng tốt. Còn chuyện 3-5 năm nữa bác cầm lãi ngân hàng ra đi mua được miếng đất thế nào, ở khu vực nào nó lại là câu chuyện khác. Nhiều khi lúc đó mua được nhưng cũng ko mua đc miếng đẹp được như những người vẫn giữ bây giờ.
Vấn đề là tỷ trọng trên thị trường đang là bao nhiêu người vừa có dư nhiều tiền dư nhiều đất như vậy. Hay đa số là có 1 đồng vay 3 4 5 đồng để mua. :)

BìnhMinh89

Xe tăng

Em hay vào đây ném đá ao bèo mua vui nhưng em rất nể cụ nên rất ít khi quất còm trêu cụ :D
Em thấy cụ có cái nhìn rất là khách quan về thị trường, em hay còm "sập toang" nhưng nói thật là em cũng trả mong muốn suy thoái nó sảy ra vì nó đến đồng nghĩa với đói nghèo và thất nghiệp. Tuy nhiên thì nếu cứ để đội đầu cơ vào hò zô thổi giá bds lên thì sau này còn thê thảm nữa nên các đội như THM, rồi thì Quyết còi ra đi là xứng đáng nhường sân lại cho những nhà đầu tư thực sự tạo ra được sp bán ra thị trường chứ không phải là quây tôn chờ lên giá. Nếu được như vậy thì em tin kinh tế VN sẽ còn phát triển rất mạnh và bền vững, cũng đồng nghĩa với cánh graber bọn em có cơ hội gia tăng thu nhập cải thiện cuộc sống hơn :D

Chỉnh sửa cuối:

Trs2020

Xe buýt
Tt có tăng thì phải có giảm, thế mới có hấp lực để các lứa nhà đầu tư cũ mới tham gia, càng đông càng tốt còn chuyện thắng thua còn tùy năng lực và may mắn.

luudv

Xe máy

Suy cho cùng BĐS khó khăn thì các hình thái kinh tế khác cũng chả khá hơn cụ nhỉ.

Trà đặc

Xe buýt
Nông với chả dân. Cụ chưa trải qua nên không hiểu cảm giác 1 bên nhìn mảnh đất 1.5 tỏi còn 1 tỏi, khoản tiết kiệm 1 tỏi lên 2 tỏi thế nào đâu :))
Cái này e trực tiếp qua rồi chứ chả phải ông chú bà chị nào cả. 2011 e bán nhà sg gửi Nh 2 năm đây. 2013 về hp mua mảnh đất xây nhà ngay chợ hàng cây cảnh giá sell of 30% của 1 nhóm đầu tư chung. 2 năm sau có thằng về làm hàng xóm mua 2 ô còn lại liền đó cũng của nhóm trên gom lại xây bt. giá còn thấp hơn của e 20%, nó là đáy của đáy luôn.
Thế nên với cá nhân e, trong một số hoàn cảnh cụ thể, ko có chuyện đất ko bao giờ giảm.:D

Trongxanh2022

Xe buýt
Tầm này em nghĩ quan điểm thống nhất chung là CHỜ đúng ko các cụ.

Ông nào có tiền cứ cất két hay gửi ngân hàng chờ đất xuống.
Ông nào có đất mà đi vay cứ tiếp tục trả lãi vay chờ đất lên.

tasx

Xe tăng
Em toàn nghe qua báo chí, bàn tán chứ chưa thấy hiện thực bao giờ cho đến đầu tháng này. Cặp vợ chồng em quen biết, chồng 7x, vợ 9x, sống kiểu sang chảnh, hiện đại, 02 vợ chồng 02 xe, dùng đồ hiệu, ... hỏi thì bảo họ có nhà cho thuê trên phố, bên Ocean, nên dòng tiền thoải mái
... giờ thì gửi con bà nội, bán tháo tài sản ... thấy nói là do coin, chứng khoán, ... chẳng biết thế nào. Thế cái là dòng tiền trước khoe biến đâu mất rồi ?

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn cụ, em thấy Bắc Á tăng 6 tháng từ 6.45 lên 6,8 rồi! 12 tháng 7.1 sắp bằng SCB rồi
Tại các cụ ấy ăn bằng lần quen rồi chứ từ đầu năm đến giờ, lãi tăng đều mà cụ ;))
Nửa năm 6 tháng từ 4% lên 6% vẫn chê.

Ếch luộc cũng phải nóng dần. Chu kỳ đất tính bằng vài năm. Lãi muốn tăng cũng phải có lộ trình chứ cứ đòi về như trước dịch ngay lập tức thì... :))

Screenshot_2022-09-25-11-44-13-78_40deb401b9ffe8e1df2f1cc5ba480b12.jpg

Hiện tại:

Screenshot_2022-09-25-11-45-24-96_e418c0760b98ae3e0eafd5e66c604951.jpg

vanducdhbk

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em toàn nghe qua báo chí, bàn tán chứ chưa thấy hiện thực bao giờ cho đến đầu tháng này. Cặp vợ chồng em quen biết, chồng 7x, vợ 9x, sống kiểu sang chảnh, hiện đại, 02 vợ chồng 02 xe, dùng đồ hiệu, ... hỏi thì bảo họ có nhà cho thuê trên phố, bên Ocean, nên dòng tiền thoải mái
... giờ thì gửi con bà nội, bán tháo tài sản ... thấy nói là do coin, chứng khoán, ... chẳng biết thế nào. Thế cái là dòng tiền trước khoe biến đâu mất rồi ?
Cuộc sống mà cụ, ảo lắm, và mỗi người 1 tính, mỗi người 1 suy nghĩ nên khó nói đúng hay sai ở 1 vấn đề . Sống ảo bây giờ nhiều lắm nhưng đó là sở thích của họ hoặc để đạt được mục đích nào đó trong cuộc sống. BDS đợt dịch vừa rồi sốt như vậy, đến mức vượt qua quá nhiều giá trị thật nên chuyện chững và giảm và sập cũng là chuyện dễ hiểu thôi( chưa kể NN ra các chính sách ban kèm). BĐS có người thua, người được. Có nhiều người ở vùng ven nhiều đất, bán được đất có tiền xây nhà khang trang, gửi tiết kiệm, kinh doanh nhỏ...cuộc sống sang trang mới, và những người mua lô đất đó nhất là lúc sốt nhất thì giờ ngậm ngùi để đó cho cỏ mọc và chôn nếu thị trường chững.Dù tiền thật hay tiền vay cũng là tiền, Kể cả tiền thật cũng phải tính ít nhất nếu gửi Ngân hàng thì ntn. Vậy nên quan điểm của em: Giả sử có sập( giảm) thì cũng là chuyện rất rất bình thường. 1 miếng đất trước dịch có giá A, sau dịch và tạm gọi là đỉnh là A+10, giả sử giờ có giảm còn A +5 thì sét cho cả chu trình trước dịch và sau dịch như vậy và cũng tăng trưởng nhiều rồi đó. Từ Sập các cụ hay dùng ở đây theo e hiểu là Sập của những sp đang quá cao so với thực tế. Hiện tại cụ mợ nào mà có nhu cầu mua thật để ở ( cấp bách trong vấn đề ở) thì dễ mua giá dễ chịu hơn và nhiều sự lựa chọn . Còn cụ nào cứ nói cần mua mà chẳng thấy chỗ nào giảm để mua vào( chắc em hiểu đây là mua đầu tư) thì chắc cụ xem lại cụ đã thật sự dành thời gian cho nó chưa hoặc cụ có thật sự muốn đầu tư giai đoạn này và kỳ vọng trong thời gian tới), hoặc cụ có lý do khác. Cá nhân em thì em thấy đã giảm, có nhiều chỗ giảm sâu . Còn cụ nào nói tăng thì em xin phép là chưa thấy thực tế nên em chưa biết

casauking

Xe tăng
Chuyện bình thường mà bác, nhiều đứa nó sống phông bạt tỏ vẻ ta đây lắm tiền để ng khác nể. Như hồi xưa em ở chung cư, có nhà hàng xóm cũng trẻ trẻ mới về đc vài tháng có hôm gặp thấy khoe đi xem biệt thự 30 40 tỷ gì đó mới cọc, mấy tháng nữa nhận nhà là dọn về ở. Đến cả năm sau em xuống nhà mặt đất rồi có lần đảo qua căn chung cư cho khách thuê vẫn thấy đôi đấy nó ở chung cư chứ chưa đi đâu cả. Gặp lại nói chuyện nó lại kêu mới chốt căn penthouse gì đó ở mỹ đình nhưng đến h lâu lâu e qua chung cư có việc thì vẫn thấy tụi nó ở đó :))

Nói chung cứ phải biết rõ về nhau thì mới biết thực tế đến đâu chứ nhìn bề ngoài thì nhiều ng cố tỏ ra sang chảnh lắm. Oto nhà ở bây h đi thuê với trả góp thiếu gì nhưng chả ai nhận là tôi ở nhà thuê hay mua oto trả góp cả :))

Chỉnh sửa cuối: