[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Vova

Xe container
Toàn hô là ở những chỗ nào bác, ngay bên chợ bđs cũng có bác đăng bán ngõ oto tránh kim mã cũng chưa đến 250tr/m2 đây, giá chưa mặc cả:

300-400tr/m2 mà ngõ thì em thấy phải oto đỗ cửa cả ngày, ngoài ra vẫn chừa đường cho oto khác tránh nhau 2 chiều được, cũng phải ngõ to mới được như vậy chứ còn ngõ nhỏ chỉ đủ 2 oto tránh nhau sát sạt thì tầm 200tr vẫn đầy ra đó.
Nói vống lên để tranh luận ý mà cụ. Mỗi người một ý, tránh đi cho nó đỡ mất thời gian.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
2019 mấy cháu ôm condotel , bds nghỉ dưỡng chả thở oxi cmnr, dịch đến, chính phủ ko siết tiếp, hạ lãi suất bơm tiền nên sốt như điên...nó chả vâyh, giờ lãi suất tăng, lạm phát cao, chính sách thắt chặt đòi tăng tiếp...có mà nằm mơ giữa ban ngày....giờ chưa giảm vì sao? Vì lãi suất chưa tăng mạnh, chính phỉ tăng từ từ nên vẫn gồng đc, mới vào giai đoạn đầu của đóng băng..nó còn kéo dài 6 tháng , 1 năm, 2 năm...nữa .bds nó hạ tư từ...chứ tụt như tụt quần coin ,ck đâu mà bảo ko giảm....chưa giảm ,nhưng đã méo có giao dicj rồi.còn bds tỉnh lẻ chả giảm sml ra, cò vạc kêu oái oái ra rồi...ô nào còn tiền ôm hộ cái
Bds tỉnh lẻ và nghỉ dưỡng tôi ko dám phán cụ nhé. :D

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nhìn chung tình hình khó khăn đấy các cụ ah, tuy nhiên không hẳn là tất cả. Chỗ em đầu tư may phúc tổ có nhiều tin tích cực nên thanh khoản khá hơn mấy tháng trước và giá cũng tăng được tý ti mặc dù không được như kỳ vọng.

Các cụ nếu sự ko có áp lực về nhà ở hoặc không chuyên tốt nhất là kiên nhẫn chờ nghe ngóng xem diễn biến lãi suất thế nào, dự luật đất đai trình kỳ họp thứ 5 vào 5/2023 và thông qua tại kỳ họp thứ 6 vào 10/2023 ntn hãy tính!

sonmh

Xe tải
Nhìn chung tình hình khó khăn đấy các cụ ah, tuy nhiên không hẳn là tất cả. Chỗ em đầu tư may phúc tổ có nhiều tin tích cực nên thanh khoản khá hơn mấy tháng trước và giá cũng tăng được tý ti mặc dù không được như kỳ vọng.

Các cụ nếu sự ko có áp lực về nhà ở hoặc không chuyên tốt nhất là kiên nhẫn chờ nghe ngóng xem diễn biến lãi suất thế nào, dự luật đất đai trình kỳ họp thứ 5 vào 5/2023 và thông qua tại kỳ họp thứ 6 vào 10/2023 ntn hãy tính!
cụ thông não cho em sữa đổi luật đất đai 2023 có ảnh hưởng gì đến giá cả bđs với dc k, em cứ nghe nhiều về vde này mà vẫn chưa hiểu là nó tác động vào bđs ở chổ nào.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
cụ thông não cho em sữa đổi luật đất đai 2023 có ảnh hưởng gì đến giá cả bđs với dc k, em cứ nghe nhiều về vde này mà vẫn chưa hiểu là nó tác động vào bđs ở chổ nào.
Chủ yếu liên quan đến thuế tài sản (nếu có) ngoài ra là việc xác định giá đất khi thu hồi GPMB ntn, còn các vấn đề khác thì đều là các vấn đề đa dạng hoá loại hình BĐS, tính tích cực trong quản lý thôi cụ ah

sonmh

Xe tải
Chủ yếu liên quan đến thuế tài sản (nếu có) ngoài ra là việc xác định giá đất khi thu hồi GPMB ntn, còn các vấn đề khác thì đều là các vấn đề đa dạng hoá loại hình BĐS, tính tích cực trong quản lý thôi cụ ah

là đánh thuế tsan thứ 2 thứ 3... đó hả cụ. Mà dự là nếu có quy định này thì tính với các bđs mua thêm sau năm 2023( năm ra quy chế) hay là ng ta tính hết các bđs mình đang sở hữu hở cụ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
là đánh thuế tsan thứ 2 thứ 3... đó hả cụ. Mà dự là nếu có quy định này thì tính với các bđs mua thêm sau năm 2023( năm ra quy chế) hay là ng ta tính hết các bđs mình đang sở hữu hở cụ.
Vâng, nghĩa là BĐS thứ 2 trở lên phải chịu thuế và cá nhân đang sở hữu BĐS thuộc đối tượng phải chịu thuế khi luật có hiệu lực chứ không phải chỉ dành cho các BĐS hình thành/phát sinh từ 2023. Tuy nhiên còn nhiều vấn đề quanh nội dung này lắm!

duy đông

Xe buýt
Bds tỉnh lẻ và nghỉ dưỡng tôi ko dám phán cụ nhé. :D
Ôm đống đấy thì khóc = tiếng mán.
Tỉnh lẻ toàn dân thổ đu về đánh sóng chứ dân đâu mà hấp thụ hết.
Nghỉ dưỡng thì toàn mỡ nó rán nó dc mấy năm đầu, sau thì ôm hận.

magiczip031

Xe tải
Thế tôi dám PHÁN thẳng. Ông về quê nuôi vịt đi cho nhẹ đầu. Bởi giá nội đô như ô nói còn tăng. Tôi ko cần nói quy hoạch, tiện ích, abc xyz....Mà chỉ cần nói là giá nó tăng theo lạm phát cái đã. Bn năm rồi, qua cái giai đoạn thăng trầm bds đến h nó vẫn tăng đó thôi.
Chưa kể xu hướng giá bds nội đô là xu hướng chung của các tp lớn trên toàn thế giới bn năm nay r. :D
Nội độ tức là Hà Nội thôi hay là bên trong đô thị của các tỉnh thành phố khác vậy bác.

muabenem123

Xe container
Ôm đống đấy thì khóc = tiếng mán.
Tỉnh lẻ toàn dân thổ đu về đánh sóng chứ dân đâu mà hấp thụ hết.
Nghỉ dưỡng thì toàn mỡ nó rán nó dc mấy năm đầu, sau thì ôm hận.
2 món này e chưa đụng bao h. Mặc dù thấy nhiều người khoe x2 x3, lướt sóng ầm ầm. Rủi ro cao

sonmh

Xe tải
Giá đi ngang là xuống rồi đó, mỗi năm âm mất 10% vồn sau 5 năm mà k x2 là đầu tư thất bại rồi.

muabenem123

Xe container
Giá đi ngang là xuống rồi đó, mỗi năm âm mất 10% vồn sau 5 năm mà k x2 là đầu tư thất bại rồi.
Cụ đặt mục tiêu vậy làm j cho nó nặng đầu. Qtrong là chọn vị trí thôi. Những vị trí quy hoạch tốt hoặc có dự án có thể 5 năm nó đi ngang nhưng sang năm thứ 6 nó còn x3 cho cụ đấy. Chả nói đâu xa như 2 năm covid, ai cũng tưởng chết đến nơi r nhưng nó lại vít cho 1 phát tăng mạnh. Đầy người bây h bán giảm giá 20-30% vẫn lãi nhiều cụ ạ.
Mua và nắm giữ, nghĩ vậy cho nhẹ đầu. :D

Trà đặc

Xe buýt
Cụ đặt mục tiêu vậy làm j cho nó nặng đầu. Qtrong là chọn vị trí thôi. Những vị trí quy hoạch tốt hoặc có dự án có thể 5 năm nó đi ngang nhưng sang năm thứ 6 nó còn x3 cho cụ đấy. Chả nói đâu xa như 2 năm covid, ai cũng tưởng chết đến nơi r nhưng nó lại vít cho 1 phát tăng mạnh. Đầy người bây h bán giảm giá 20-30% vẫn lãi nhiều cụ ạ.
Mua và nắm giữ, nghĩ vậy cho nhẹ đầu. :D
Nếu vậy thì cứ để đến năm thứ 5 hoặc sớm thì năm 4 hãy nhảy vảo mua có hơn ko. Tội gì phải fomo lao vào ôm ấp ngay làm gì cho nó nặng bụng ra, rồi người nhà vk con anh em nó nhai nhằn cho còn nhức đầu hơn.:D

Quê bầm

Xe điện
Vào đến giai đoạn tăng lãi suất, thắt chặt tiền tệ rồi vẫn hô tăng thì chắc có mấy cháu 9x...chứ mấy ô đầu 8x, 7x....xách dép chạy ko kịp kéo quần ấy chứ.thoát chết 1 lần 2008 là kỉ niệm nhớ đến già luôn:)))....
2008-2010 là giấc mơ ngọt ngào của nhiều người cụ ơi, nhiều chỗ tại thổ đu nó tăng hơn gấp đôi trong 2 năm đó. Quả đắng mua đoạn 2010-2012

sonmh

Xe tải
Nếu vậy thì cứ để đến năm thứ 5 hoặc sớm thì năm 4 hãy nhảy vảo mua có hơn ko. Tội gì phải fomo lao vào ôm ấp ngay làm gì cho nó nặng bụng ra, rồi người nhà vk con anh em nó nhai nhằn cho còn nhức đầu hơn.:D
biết chính xác năm nào nó tăng thì nói làm zề nữa cụ, đầu tư thì phải có mạo hiểm chịu khó tìm hàng và ôm hàng để khi thị trường đi lên mọi ng nháo nhào đi mua thì mình còn ra hàng để mua chổ khác. Có mua có bán mới thành thị trường chứ ông nào có tiền giữ tiền ông nào có đất giữ đất thì cũng bằng hòa cả chẳng bên nào dc lợi.

muabenem123

Xe container
Đấy là nói vậy để xác định trung dài hạn. Chứ như cụ nói thì cụ là thánh. :)). Vào ra đúng nhịp, mua đúng chân sóng, cbi vào sóng. Tâm lý và tầm nhìn như vậy nên các cụ cứ hô toang với sập để ăn con sóng 2-3 năm thôi. )).

maixuanhuong

Xe tăng
xu thế khi oto là phương tiện phổ biến thì ai cũng phải ở nhà rộng đường to, nên các khu đô thị mới hay các dự án đất nền mới dần dần sẽ dc chấp nhận. Với tốc độ phát triển như hiện nay em nghỉ 10 năm sau oto sẽ phổ biến như xe máy nên thay vì chọn ở phố trung tâm mọi ng sẽ chấp nhận ra các vùng xung quanh vì tính ra cũng chỉ 5-10ph chạy xe là vào trung tâm chứ nhiêu.
Không biết có được như vậy không? Nếu ở một chỗ xa trung tâm thì thoải mái chỗ đỗ xe, nhưng công việc và học hành vẫn phải vào trung tâm thì đường vẫn cứ tắc, về nhà càng thấy xa.