[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em cho rằng phía trước chúng ta đang đối diện với muôn ngàn khó khăn, từ SXKD, việc làm và thu nhập, ... vì vậy CK và BĐS sẽ bị ảnh hưởng rất nặng nề.

Nếu những ai đó đã có một khoản tiền tích lũy trong các năm qua mà chưa mua được nhà do giá nhà đất quá cao thì đây sẽ là cơ hội cho họ có thể lựa chọn được sản phẩm có giá hợp lý trong thời gian tới. Còn nếu khoản tiền tích lũy chưa đủ để mua BĐS theo mong muốn thì cơ hội cũng không nhiều bởi khi đó thu nhập cũng bị giảm sút, lãi suất vay cũng cao.

Các doanh nghiệp BĐS đầu tư dàn trải, sử dụng vốn vay nhiều thì chắc chắn bi đát rồi, kể cả nhưng nhà đầu tư nhỏ lẻ có sử dụng đòn bẩy tài chính nhiều mà chưa có nhiều kinh nghiệm hoặc đầu tư theo sóng ở những nơi xa, khó có nhu cầu ở/kinh doanh được (bất kỳ địa phương/tỉnh thành nào, kể cả HN và HCM) kỳ này chắc cũng ung thủ luôn nếu không chấp nhận cắt lỗ sớm là te tua đấy!

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Vâng okie cụ. ;) Quan trọng giờ là chuẩn bị đón Tết thôi, comment cho vui chứ mua bán gì giờ này. Năm sau tính tiếp cụ ạ.
Nghe thì các cụ bảo chém gió nhưng mùa Tết mới là mùa đi săn cụ ạ. Năm nay ko biết sao chứ như mọi năm các cụ thấy phòng công chứng cận Tết càng đông. :)). Nhiều lô hoặc nhiều căn chỉ đợi chủ giảm mạnh là công chứng luôn ấy, chứ ko cọc. Tâm lý cuối năm hay buông bỏ lắm. :)

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
:D chắc lương thưởng nhiều các cụ mang đi mua đất ạ ;))
Ko cụ. Tiền các cụ tích sẵn rồi. Sang tháng 1 là sang năm khác khả năng room tín dụng sẽ dư dả hơn. Ngoài ra thời điểm cuối năm nhiều người kinh doanh phải thanh toán công nợ, trả lương nhân viên các kiểu, hoặc có vay mượn thì bị đòi nợ..... Tâm lý cuối năm e hay nói đùa thường là buông bỏ vì thế. Ai cũng muốn mọi việc hòm hòm về quê ăn Tết. :)

dacsan.gt

Xe hơi
Em cho rằng phía trước chúng ta đang đối diện với muôn ngàn khó khăn, từ SXKD, việc làm và thu nhập, ... vì vậy CK và BĐS sẽ bị ảnh hưởng rất nặng nề.

Nếu những ai đó đã có một khoản tiền tích lũy trong các năm qua mà chưa mua được nhà do giá nhà đất quá cao thì đây sẽ là cơ hội cho họ có thể lựa chọn được sản phẩm có giá hợp lý trong thời gian tới. Còn nếu khoản tiền tích lũy chưa đủ để mua BĐS theo mong muốn thì cơ hội cũng không nhiều bởi khi đó thu nhập cũng bị giảm sút, lãi suất vay cũng cao.

Các doanh nghiệp BĐS đầu tư dàn trải, sử dụng vốn vay nhiều thì chắc chắn bi đát rồi, kể cả nhưng nhà đầu tư nhỏ lẻ có sử dụng đòn bẩy tài chính nhiều mà chưa có nhiều kinh nghiệm hoặc đầu tư theo sóng ở những nơi xa, khó có nhu cầu ở/kinh doanh được (bất kỳ địa phương/tỉnh thành nào, kể cả HN và HCM) kỳ này chắc cũng ung thủ luôn nếu không chấp nhận cắt lỗ sớm là te tua đấy!
Quỹ đầu tư còn chịu cắt lỗ nặng luôn, rồi sẽ xảy ra hiệu ứng dây chuyền...chấp nhận đổi sang cổ phiếu với giá x4 mà ko biết sàn bao nhiêu phiên nữa mới có thanh khoản

babeo

Xe điện
Với em giá BĐS có cao trên đỉnh phù vân hay sập sàn, vỡ nát các kiểu cũng không quan trọng lắm. Quan trọng là làm như thế nào để duy trì tốt cuộc sống gia đình và đất của mình ngày càng rộng ra, số lượng nhà ngày càng nhiều lên mới là điều cần thiết!
Không cần biết giá bao nhiêu, năm nay có 500m2 năm sau có 1000m2 , mở mang bờ cõi là ngon rồi cụ nhỉ 😁

Trà đặc

Xe buýt
Cụ nói đúng về đất nền chưa ở được ngay sẽ phụ thuộc vào nhiều yếu tố khách quan, còn đã ở được rồi thì phải thần thánh mới tính được vừa ăn trọn lãi NH lại vừa mua được rẻ. Những ai đang tìm mua thì gan to lắm cũng chỉ dám gửi kỳ hạn 6 tháng, lấy đâu ra 30% ạ
E thấy chuyện này bình thường mà, sao phải thần thánh hóa lên làm gì.

Trà đặc

Xe buýt
Cụ tin vào tin tích cực là vậy. Còn em thì tin vào mớ trái phiếu chờ nổ của 2 năm tới 600 nghìn tỏi ko vỡ nhiều thì vỡ ít nên Bds còn phải down 2 năm tới là ít.
E nghĩ quả Tp này sang năm trở đi sẽ là khúc xương với các tỷ phú $..

Trongxanh2022

Xe buýt
E nghĩ quả Tp này sang năm trở đi sẽ là khúc xương với các tỷ phú $..
Tâm lý các cụ đang ôm hàng đương nhiên ngóng chờ tin tốt cụ ạ. Nhưng thực tế nó thường phũ phàng, giờ này ai đang ôm thì cứ ôm thôi chứ ra hàng khó lắm, em thấy nhiều cụ cứ mạnh mồm chứ 1 số cụ muốn ra hàng cũng inbox em hỏi có mua không :)

BARCA

Xe tăng
Tâm lý các cụ đang ôm hàng đương nhiên ngóng chờ tin tốt cụ ạ. Nhưng thực tế nó thường phũ phàng, giờ này ai đang ôm thì cứ ôm thôi chứ ra hàng khó lắm, em thấy nhiều cụ cứ mạnh mồm chứ 1 số cụ muốn ra hàng cũng inbox em hỏi có mua không :)
Tầm này có tiền như cụ là vua rồi, rất nhiều phép tính :).

Trongxanh2022

Xe buýt
Tầm này có tiền như cụ là vua rồi, rất nhiều phép tính :).
Không sao cụ ạ, :) cũng chả phải vua chúa gì, tiền em kiếm cũng bằng mồ hôi chảy ra nên tìm hiểu và xuống tiền cũng muốn kỹ càng thôi. Tâm lý người mua muốn chờ mua rẻ còn người bán muốn bán được giá cũng là bình thường trong xã hội thôi ạ.

Thanhvuóng71

Xe điện
Chỉ cần có thanh khoản ( giá có thể giảm 30 - 50 %) - Đối với bds ở các tp và vùng ven của HN, HCM là ok

Trongxanh2022

Xe buýt
Chỉ cần có thanh khoản ( giá có thể giảm 30 - 50 %) - Đối với bds ở các tp và vùng ven của HN, HCM là ok
Vâng cụ, chu kỳ kinh tế thôi, đợt này Việt Nam hội nhập nên ah bởi FED cũng lớn hơn nhiều mấy đợt trước, chắc ông Mỹ hạ dần thì ông VN mới quay lại chu kỳ tăng trưởng, dân mới có tiền để đầu tư tiếp được.

tieudaovnt

Xe tăng
Quỹ đầu tư còn chịu cắt lỗ nặng luôn, rồi sẽ xảy ra hiệu ứng dây chuyền...chấp nhận đổi sang cổ phiếu với giá x4 mà ko biết sàn bao nhiêu phiên nữa mới có thanh khoản
View attachment 7521353
Quả đắng thật, nhưng ít ra còn cơ hội thu hồi tài sản, chứ nếu ôm trái phiếu, cty có biến thì đến cái nịt cũng không còn. Haizz. Trả nợ thuế, người lao động, ngân hàng, nhà thầu, hợp đồng vay vốn rồi mới đến trái chủ, lối đi nào cho đống rác ấy là cả vấn đề, không chỉ NVL, mà THM và cả VTP.

leminh72

Xe đạp
Tầm này chưa nói được gì đâu, cứ tầm quý 3 sang năm mà vẫn nói mạnh được như vậy thì mới ok, ae dùng đòn bẩy thì giờ đóng bỉm hết rồi

Trà đặc

Xe buýt
View attachment 7521353
Quả đắng thật, nhưng ít ra còn cơ hội thu hồi tài sản, chứ nếu ôm trái phiếu, cty có biến thì đến cái nịt cũng không còn. Haizz. Trả nợ thuế, người lao động, ngân hàng, nhà thầu, hợp đồng vay vốn rồi mới đến trái chủ, lối đi nào cho đống rác ấy là cả vấn đề, không chỉ NVL, mà THM và cả VTP.
Cái này có gì mà đắng hả cụ. Chủ nợ vs NVL nó cùng nhau thỏa thuận theo hợp đồng tùy chọn theo thị giá từ tháng 9 thì phải. Đến bg cổ mới về, giá xuống thì phải chịu. Lời ăn lỗ chịu theo thời điểm ra QĐ thôi chứ..

BloodOwl87

Xe điện
Đứa em em nó ôm chục lô khắp mọi miền đất nước từ thái nguyên đến hậu giang, chả ai thèm hỏi luôn chứ đừng nói mặc cả. Giảm phải 3-40% mới có khả năng đẩy đi đc nhé, 20% nó ko thèm hỏi.

BloodOwl87

Xe điện
Giờ còn kêu bds ko giảm thì quá là ngáo, ngồi đấy mà đọc báo. Hỏi cò xem muốn bán đất luôn thì giảm bn% là trôi, xem có ma nào hỏi ko. Đất liền kề bt với chung cư nội thành thì chắc giảm ít, đất nền thì méo rồi.