Đất dịch vụ hay đấu giá???

quangbka

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi đất dịch vụ với đất đấu giá có khác nhau không ạ? và mua thì nên mua loại đất nào ạ?

keomutvuive

Xe điện
đấu giá ngon hơn nhiều từ pháp lý đến hạ tầng

komouse

Xe hơi
Cụ này chuẩn, thế giá nó mới chênh nhau nhiều.
Cũng không hẳn đâu. Cụ nói thế chắc nói dịch vụ chưa sổ. Em thấy cùng khu, cùng dịch vụ và đấu giá có sổ thì dịch vụ cao tiền hơn cụ à.

quangbka

Xe hơi
thế ạ? e tưởng đất dịch vụ là đất 50 năm nên rẻ hơn chứ cụ?

quangbka

Xe hơi
tại e cứ thấy đăng bài đất dịch vụ lúc thì đất đấu giá nên chả hiểu thế nào

anhtuan85

Xe buýt
Đấu giá thì rõ ràng hơn, mua trực tiếp từ chính quyền, có lô, số rõ ràng, hạ tầng cũng hòm hòm rồi mới mở đấu giá được, pháp lý như đất thổ cư.
Đất dịch vụ ko biết cụ hiểu thế nào, có lẫn với đất tái định cư ko:
- đất dịch vụ: đền bù cho nông dân bị thu hồi đất nn để chuyển đổi nghề nghiệp. Hình như ko đc phép xây quá 2.5 tầng
- đất tái định cư: bồi thường cho người dân bị thu hồi đất nhằm ổn định cuộc sống. Có các quyền hợp pháp như các loại đất ở thông thường.

Cả 2 loại này thì đều rủi ro trước hết là ko biết bao giờ mới làm hạ tầng, tổ chức bốc thăm chia đất. Tùy thuộc vào thời điểm cụ mua là trước hay sau khi bốc thăm. Nôm na thế này, hộ A bị thu hồi đất, đc đền bù 1 suất TĐC/DV có dt 50m2 ở kv nào đó cho cả hộ gia đình này, có quyết định. Biết là như thế nhưng bao giờ mới làm hạ tầng, tổ chức bốc thăm thì hên xui. Nếu cụ mua ở thời điểm này, là cụ mua cái quyền đc bốc thăm kia, chứ đất chưa có lô, số, vị trí cụ thể gì cả. Mua sau khi bốc thăm chia lô thì đỡ hơn. Có 2 rủi ro nữa:
- là hợp đồng ủy quyền
- có xác nhận của xã về việc chuyển nhượng này, nhưng có thể do thông đồng với nhau, hoặc do trình độ cán bộ xã kém, mà em thấy có nhiều trường hợp 1 lô TĐC/DV có thể đc bán cho nhiều người. Giờ ko rõ quản lý đã chuẩn hơn chưa.

Túm lại, theo em nếu mua đất DV/TĐC thì chỉ nên mua sau khi xong hạ tầng, đã tổ chức bốc thăm có vị trí cụ thể, tất nhiên đi kèm đó là giá ko thơm nữa. Lúc mua thì kiểm tra cẩn thận lô đất đã đc chuyển nhượng cho ai chưa. Hợp đồng ủy quyền có đủ chữ ký của những người liên quan trong hộ gia đình.

Sổ đỏ thì tất nhiên là có cả, nhưng bao giờ có thì cũng hên xui nốt.

Chỉnh sửa cuối:

komouse

Xe hơi
thế e mới ko biết đấy, hỏi thì mấy ô lại bảo đất dịch vụ thì rẻ hơn đất đấu giá, nên loạn óc cụ ạ
Theo em hiểu đất dịch vụ có nhiều giai đoạn lắm nhưng để ra được sổ về tên mình còn một mớ tiền và thời gian chờ đợi nữa.

anhtuan85

Xe buýt
Còn đất dv mà đã có sổ như cụ nói, khác biệt là sở hữu 50 năm, xây ko quá 2.5 tầng (cái này em ko chắc chắn). Ngoài kiểu đền bù để hỗ trợ chuyển đổi nghề nghiệp như em nói ở trên, thì em thấy 1 số CĐT vẫn bán ra các lô TMDV đấy, tính chất như nhau.
Còn đất đấu giá đã có sổ thì như đất thổ cư thông thường, sở hữu lâu dài, xây thoải mái theo quy định, nên ko có chuyện rẻ hơn đất dv. Rẻ là do sale nó nhập nhèm khái niệm, đất dịch vụ bốc thăm mà nó cứ kêu đấu giá.

Chỉnh sửa cuối:

quangbka

Xe hơi
Thế tóm lại là mua đất đấu giá là chắc ăn đúng ko các cụ? thế trên sổ đỏ có ghi rõ đất đấu giá ko? ko thì làm sao phân biệt đk ạ?

lenovox1

Xe tải
Còn đất dv mà đã có sổ như cụ nói, khác biệt là sở hữu 50 năm, xây ko quá 2.5 tầng (cái này em ko chắc chắn). Ngoài kiểu đền bù để hỗ trợ chuyển đổi nghề nghiệp như em nói ở trên, thì em thấy 1 số CĐT vẫn bán ra các lô TMDV đấy, tính chất như nhau.
Còn đất đấu giá đã có sổ thì như đất thổ cư thông thường, sở hữu lâu dài, xây thoải mái theo quy định, nên ko có chuyện rẻ hơn đất dv. Rẻ là do sale nó nhập nhèm khái niệm, đất dịch vụ bốc thăm mà nó cứ kêu đấu giá.
Ai bảo cụ đất DV chỉ được xây tối đa 2.5 tầng? Đất dịch vụ và đấu giá đều được xây 6-7 tầng như nhau cả cụ ạ. Nếu ra sổ rồi thì cả hai loại này như nhau, mua đất qua đấu giá thì ra sổ cực nhanh còn đất dv mua khi nhập nhèm đợi khoảng 3-4 năm từ khi bốc thăm, có khi hơn, mới có sổ.
Khi ra sổ rồi thì xây dựng, mua bán, sang tên như nhau, sở hữu vĩnh viễn như nhau (trừ khi có 1 số khu đất dv có thời hạn, nếu có thì ghi rõ trên sổ, nhưng đa phần đều sở hữu vĩnh viễn)

fine_thanks

Xe điện
Các cụ cho em hỏi đất dịch vụ với đất đấu giá có khác nhau không ạ? và mua thì nên mua loại đất nào ạ?
Nếu cùng có sổ thì đất dịch vụ và đấu giá cơ bản là như nhau, nhưng xét về vị trí thì đất dịch vụ đẹp hơn đất đấu giá nhiều.

hdq

Xe buýt
Thế gọi là gì cụ? Em vẫn thấy rao dịch vụ đã ra sổ mà cụ.
Cơ bản là cò đất rao lung tung để loạn thông tin thôi cụ ơi, về cơ bản đất dịch vụ đã có sổ thì chả khác gì đất thổ cư cả (trừ 1 số đất dịch vụ có thời hạn và điều kiện). Mà để từ có tên trong quyết định bốc thăm vị trí đến khi ra sổ thì cả 1 thời gian dài chả biết đâu mà lần

anhtuan85

Xe buýt
Ai bảo cụ đất DV chỉ được xây tối đa 2.5 tầng? Đất dịch vụ và đấu giá đều được xây 6-7 tầng như nhau cả cụ ạ. Nếu ra sổ rồi thì cả hai loại này như nhau, mua đất qua đấu giá thì ra sổ cực nhanh còn đất dv mua khi nhập nhèm đợi khoảng 3-4 năm từ khi bốc thăm, có khi hơn, mới có sổ.
Khi ra sổ rồi thì xây dựng, mua bán, sang tên như nhau, sở hữu vĩnh viễn như nhau (trừ khi có 1 số khu đất dv có thời hạn, nếu có thì ghi rõ trên sổ, nhưng đa phần đều sở hữu vĩnh viễn)
Vâng, cái đó em ko chắc chắn, nhiều nơi em thấy xây tối đa 2 tầng 1 tum, chắc có nhiều loại đất dịch vụ. Trường hợp có sổ rồi thì dễ, thể hiện trên sổ, hỏi thêm địa chính là ra, giá rẻ là múc, ko hiểu cụ chỉ thớt lăn tăn cái gì nữa

hacmuli

Xe hơi
Đất dịch vụ có 2 loại:
1. Đất đền bù khi thu đất ruộng làm dự án BĐS khi thu trên 30% thì chuyển đồi nghề nên được đền bù luôn 1 suất bốc thăm trong đó
2. Đất dịch vụ đấu giá, đấu thầu dịch vụ các kiot chợ, khu TTTM, khu dịch vụ ở các khu giãn dân, đô thị mới...
Loại 2 là loại giao đất có thời hạn
Loại 1 là loại giao đất dịch vụ (có thời hạn và không thời hạn) việc cấp sổ đỏ, khi chuyển đổi sẽ không mất thêm phí, do người dân đã bị thu hồi đất canh tác, đất lúa... để chuyển đổi nghề kinh doanh dịch vụ, việc xây dựng không quy định hạn chế số tầng, tuy nhiên khi xin giấy phép xây dựng sẽ có quy định riêng từng khu vực cụ thể. Đất này muốn làm sổ đỏ cũng phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
Việc mua suất đất bốc thăm dịch vụ cũng may rủi như đánh lô ấy, được chỗ đẹp có hạ tầng, hoặc được chỗ xấu ... lâu hạ tầng, ngoài ra còn sổ đỏ cũng cần phải chờ thời gian.

keomutvuive

Xe điện
Đất dịch vụ cc trên này lơ ngơ như bò đội nón,nó sẽ có balem,vd 300m2 ruộng thì dc 50m2 đất dv,cụ có 200m2 ruộng thì phải mua đủ 100m2 ruộng nữa để cho đủ 300 m2 để thành 1 suất,hoặc cụ có thể bán ruộng đi cho ng cần mua,vì thế đất dv thường phải có giấy tờ mua bán của 5 7 chủ ruộng khác nhau,đảm bảo ko ai là ko phải mua gom,đất dv ngoài việc sổ đỏ 50 năm còn kéo theo pháp lý cực lằng nhằng nếu kiện cáo vìchir là giấy tờ viết tay, ra sổ đỏ tầm 3 nam -vô thời hạn.đất đầu giá thì 1 tháng là ra sổ,ko dính quy hoăcj,vay tiền thì dc đinh giá sát giá đấu hoặc thị trg,đất dv chưa sổ thì 10tr cũng ko vay dc