[Funland] Đấu thầu xong kiểm toán lại thì làm sao ?

phohien035

Xe buýt
Hôm qua em ngồi thằng cu em mà nó có câu chuyện em cũng chưa hiểu sẽ xử lý thế nào ?
Bên nó tham gia đấu thầu công khai (qua trang đấu thầu) một gói thuộc NS NN. Đấu xong, ký kết HĐ, tiến hành làm được 1 thời gian thì bên CĐT (bên A) có thanh tra. Người ta phát hiện giá dự toán để đem đi đấu thầu bên A làm có vấn đề và yêu cầu bỏ ra một khoản tiền ko được đưa vào giá gói thầu. bên A chẳng biết làm thế nào vì đấu rồi, chấm rồi, ký HĐ và tạm ứng 1 phần giá trị. Bây giờ A lại bảo B giảm giá (dúng bằng giá mà thanh tra phát hiện ko được đưa vào).
Em bảo có mà điên, mà giảm thế nào được cơ chứ. Sai là do bên A chứ có phải do mình đâu. Nhưng nó bảo mình ko sai nhưng nếu ko hợp tác hai bên thì cũng khó xử lý được keo này.
Vậy theo các cụ nên xử lý thế nào đây ?

• Vodka
Reactions: dpl
cứ sai theo quy định là pháp luật táng hết. Bên A sai thfi bên A nhận lỗi, bên B hùa vào cùng sai theo thì bên B đi tù. Cái tội tiếp tay, lợi dụng, tham ô.
Bên nào thấy sai thì cũng phải "bảo" bên kia chứ.

Hôm qua em ngồi thằng cu em mà nó có câu chuyện em cũng chưa hiểu sẽ xử lý thế nào ?
Bên nó tham gia đấu thầu công khai (qua trang đấu thầu) một gói thuộc NS NN. Đấu xong, ký kết HĐ, tiến hành làm được 1 thời gian thì bên CĐT (bên A) có thanh tra. Người ta phát hiện giá dự toán để đem đi đấu thầu bên A làm có vấn đề và yêu cầu bỏ ra một khoản tiền ko được đưa vào giá gói thầu. bên A chẳng biết làm thế nào vì đấu rồi, chấm rồi, ký HĐ và tạm ứng 1 phần giá trị. Bây giờ A lại bảo B giảm giá (dúng bằng giá mà thanh tra phát hiện ko được đưa vào).
Em bảo có mà điên, mà giảm thế nào được cơ chứ. Sai là do bên A chứ có phải do mình đâu. Nhưng nó bảo mình ko sai nhưng nếu ko hợp tác hai bên thì cũng khó xử lý được keo này.
Cụ mang Quốc pháp ra nói chuyện với Triều đình thì em chịu rồi.
Nhường cụ tiếp theo...

otothanglong

Xe điện
Xem lãi thì làm tiếp, âm thì top yêu cầu bồi thường hạng mục đã làm, đấu với NN chỉ có thiệt thân, toàn công bộc không màu nó phang cho không trượt phát nào.

xecub49

Xe điện
Chắc CĐT và nhà thầu định chia nhau chỗ này mà nuốt ko trôi. Nhà thầu ko muốn giảm vì đã chi hoa hồng theo giá thầu rồi.
A và B thỏa thuận lại chỗ này thôi chứ làm xong mà kiểm toán lôi ra thì nhà thầu nộp lại hết, CĐT lại gia nhập Juve một số

thinhoi

Xe tải
Ôi trời, bán 10 năm rồi, giờ phát hiện sai phạm còn bắt trả lại + mất nhiều mớ cho XXX đầy ra kia kìa.

jazzzzz

Xe lăn
Chắc CĐT và nhà thầu định chia nhau chỗ này mà nuốt ko trôi. Nhà thầu ko muốn giảm vì đã chi hoa hồng theo giá thầu rồi.
A và B thỏa thuận lại chỗ này thôi chứ làm xong mà kiểm toán lôi ra thì nhà thầu nộp lại hết, CĐT lại gia nhập Juve một số
Đen thì đành chịu, đỏ thì kiếm mớ rồi.
Giờ lo sao không dính đến pháp luật là tốt rồi,

pkhcsht

Xe điện
Em đã từng làm bên B, cũng từng làm bên A các dự án thuộc nguồn NSNN, nên có thông lệ thế này: Nếu bij thanh tra/kiểm toán/ quyết toán nguồn phát hiện có sai sót, bên A, B cùng ngồi lại nếu họ đúng rồi (theo định mức, đơn giá quy định của địa phương) và ko thể giải trình được thì buộc phải trả lại thôi, đừng cố, ko ăn đc đâu. Luật nọ, luật kia nó bảo vệ vốn NN, nên nếu lộ(sai) rồi thì nhả thôi, kẻo sự nọ, sọ việc kia.

hitle888

Xe điện
Hợp đồng gì cụ chủ, hợp đồng trọn gói hay thế nào

DuongHL

Xe container
Cụ không có nghiệp vụ thì đừng tham gia vào mà rối việc lên.
B tham gia đấu thầu mà không phát hiện hồ sơ sai thì B cũng phải xem lại năng lực.
A thường là không sai vì việc này là của nhà tư vấn, thuê tư vấn thì tư vấn phải chịu trách nhiệm.
Vấn đề bây giờ là phối kết hợp để xử lý cho trôi việc.
Thanh tra là khách quan nhất, áp dụng đúng văn bản hiện hành mà táng, hehe

Dungha

Xe điện
Giờ đến hợp đồng trọn gói làm xong rồi kiểm toán nó còn cắt tiền đi được nữa là.

DuongHL

Xe container
Em đã từng làm bên B, cũng từng làm bên A các dự án thuộc nguồn NSNN, nên có thông lệ thế này: Nếu bij thanh tra/kiểm toán/ quyết toán nguồn phát hiện có sai sót, bên A, B cùng ngồi lại nếu họ đúng rồi (theo định mức, đơn giá quy định của địa phương) và ko thể giải trình được thì buộc phải trả lại thôi, đừng cố, ko ăn đc đâu. Luật nọ, luật kia nó bảo vệ vốn NN, nên nếu lộ(sai) rồi thì nhả thôi, kẻo sự nọ, sọ việc kia.
Thường thì vốn NS bao giờ CĐT cũng chờ thanh tra xong mới thanh lý hợp đồng và thanh toán hết, chả ai dại mà nắm đằng lưỡi, hehe

Supercub_90

Xe điện
Mấy cái trò đấu thầu này cụ nào tham gia rồi thì còn lạ gì nữa, tại anh tại ả hết nên còn cho bảo nhau thế là may rồi. Cứng thì A, B đi hết :D

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
công nhận, mới nghe thì thấy bên NN và bên A vô lý vcd ra, nhưng đi sâu vào thì thấy đúng là chê cớ nó thế, muốn làm thì phải sai, mà ko làm thì đói!!!

lodudu

Xe điện
case này cũng khoai nhỉ

Man2020

Xe hơi
Cái việc dự toán tính thừa có mà đầy do năng lực CĐT, năng lực tư vấn yếu...
Thanh tra phát hiện ra thì bên B phải trả lại thôi, còn bên A nhẹ thì làm cái kiểm điểm, nặng thì kỷ luật, năng nữa thì hình sự, không đùa dc đâu cụ ơi.

77665508

Xe điện
cuối năm mún kiếm ít tiền ngân sách chia nhau mà khó ghê ><

Cartoner

Xe điện
Có thật sự là "đấu thầu" hay không cái đã?

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Cứ như các a này, văn minh rõ ràng

NNS

Xe ngựa
vấn để nẳm ở chỗ. cái khoản bị xuất toán đó nó là cái gì và tại sao lại bị loại bỏ? ko cãi đc với thanh kiểm thì xơi rồi cũng phải oẹ ra thôi, có gì là lạ

butchikim

Xe ba gác
Liều ăn nhiều, nhọ thì a xê nôn… ;))