Đây một ngày rong ruổi - Sáng đến trước Chúa... chiều qua cửa Phật :-)

ThanhKhue

Xe buýt
Chuyến đi khởi hành từ lúc 5h50 phút sáng, chậm hơn so với kế hoạch tận 20 phút, do có tên đi xe máy cứ đòi lặn ngụp trong cơn mưa giông sầm sập đầu mùa để đến đi ghé với đoàn...

Và đây là những cảm nhận bằng hình của em từ 1 ngày rong ruổi này . Em không ngại post lên đây những gì em ghi nhận được và hy vọng các cụ nhận xét góp ý cho em nhanh thành pờ-rồ :P. Thú thật em cứ cảm thấy tủi tủi khi các cụ hơi lộ liễu "trọng nam khinh các thành phần còn lại", ví dụ điển hình là bác FeRAM post ảnh lên thì góp ý động viên ầm ầm, còn ảnh em thì.... hic :'(

Mở màn là chân dung một vài nghệ sĩ tạo ra nghệ thuật:

@1 - Một con ong chăm chỉ, đã rất sớm thể hiện tiềm năng của một ong thợ đầy kinh nghiệm:

@2 - Dáng đứng hiên ngang khi tác nghiệp:

@3 - Nhưng dáng này thì phổ biến hơn "Con mẹ DOF trốn ở chân tường" :P

@4 - Còn mấy dáng này thì phổ biến nhất "Con nghệ thuật nó không đi trên đường nên tụi mình phải lao xuống bờ ruộng"

@5 - Bản đồng ca các thế chụp mẫu
- Các cụ ông thì hăm hở, các cụ bà thì hững hờ
- Newbie xông xáo tấn giáp lá cà, pờ-rồ đủng đỉnh bắn tỉa từ xa

DreamComeTrue!

Xe máy
Kinh quá! sáng tác cũng lắm gian lao :)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chết, sao lại có chuyện trọng nữ khinh nam ở đây à?:ohmy:

Nhận xét sơ bộ về bộ ảnh của mợ là lời bình dí dỏm, nắm bắt khoảnh khắc tốt, chỉn chu trong việc chỉnh sửa ảnh, làm khung.(y)

Chuyến đi khởi hành từ lúc 5h50 phút sáng, chậm hơn so với kế hoạch tận 20 phút, do có tên đi xe máy cứ đòi lặn ngụp trong cơn mưa giông sầm sập đầu mùa để đến đi ghé với đoàn...

Và đây là những cảm nhận bằng hình của em từ 1 ngày rong ruổi này . Em không ngại post lên đây những gì em ghi nhận được và hy vọng các cụ nhận xét góp ý cho em nhanh thành pờ-rồ :P. Thú thật em cứ cảm thấy tủi tủi khi các cụ hơi lộ liễu "trọng nam khinh các thành phần còn lại", ví dụ điển hình là bác FeRAM post ảnh lên thì góp ý động viên ầm ầm, còn ảnh em thì.... hic :'(

@2 - Dáng đứng hiên ngang khi tác nghiệp:
Còn với ảnh trên em xin phép được đâm mẫu: Với người thuận tay phải thường dùng mắt trái để ngắm, riêng mẫu này dùng mắt phải.:21:

ThanhKhue

Xe buýt
Chết, sao lại có chuyện trọng nữ khinh nam ở đây à?:ohmy:

Nhận xét sơ bộ về bộ ảnh của mợ là lời bình dí dỏm, nắm bắt khoảnh khắc tốt, chỉn chu trong việc chỉnh sửa ảnh, làm khung.(y)

Còn với ảnh trên em xin phép được đâm mẫu: Với người thuận tay phải thường dùng mắt trái để ngắm, riêng mẫu này dùng mắt phải.:21:
Cảm ơn mợ GT, mẫu toàn người nhà, cụ cứ đâm thoải mái :)). À xong phần động viên rồi thì đến phần góp ý đi mợ, em cần lắm lắm !!! :77:

Ảnh thì em có chỉnh được mấy đâu, vì ngoài công nghệ làm khung mới lọ mọ được ra thì em cũng chẳng biết gì nhiều (mà các cụ xem chữ ký em thì hiểu đấy :P). Thú thật vụ này khoai lắm, ngoài sáng thì nắng sáng chói ra, trong tối thì lại tối om om, em lại vẫn chưa thạo vụ đo sáng bằng nhà FeRAM :'(

Thế các cụ khác ảnh đâu cả rồi :102: :^)

ThanhKhue

Xe buýt
Tiếp đây ạ:

@6 - Vẻ đẹp của Phát Diệm, sự hòa hợp độc đáo của Thiên Chúa giáo và hình thái kiến trúc đình chùa phương Đông, em đoán nhà thờ này phải nằm trong danh sách các nhà thờ thiên chúa độc đáo trên thế giới

@7 - Tường đá rêu phong lá phủ hờ

@8 - Trước cửa nhà thờ anh với em
Hai đứa hôn nhau Chúa đứng nhìn
Mỉm cười Chúa bảo: "Yêu hay nhỉ
Nhìn chúng bay hôn Chúa cũng thèm!" (y)

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cảm ơn mợ GT, mẫu toàn người nhà, cụ cứ đâm thoải mái :)). À xong phần động viên rồi thì đến phần góp ý đi mợ, em cần lắm lắm !!! :77:

Ảnh thì em có chỉnh được mấy đâu, vì ngoài công nghệ làm khung mới lọ mọ được ra thì em cũng chẳng biết gì nhiều (mà các cụ xem chữ ký em thì hiểu đấy :P). Thú thật vụ này khoai lắm, ngoài sáng thì nắng sáng chói ra, trong tối thì lại tối om om, em lại vẫn chưa thạo vụ đo sáng bằng nhà FeRAM :'(

Thế các cụ khác ảnh đâu cả rồi :102: :^)
Theo em thì bộ ảnh trên là ảnh phóng sự, chụp thế là tốt rồi, đo sáng vào người để "sáng mặt ăn tiền" còn những phần khác như trời có bị cháy cũng chẳng sao.

Thế mợ có chụp mẫu không, có chụp nhà thờ hay chùa không, post lên xem nào?

trahoa113

Xe tải
Em thì không có chút kiến thức về nghệ thuật nhiếp ảnh nhưng em thấy mấy cái ảnh đó đẹp đấy chứ nhỉ

GTS

Xe tăng
Em rất thích lời bình ảnh của mợ Khuê.
Phát Diệm quả là độc đáo, người dân theo cả lương giáo và rất hiền hậu.

Đi bốn năm cụ tại sao lại có mỗi ảnh của mợ Khuê thế lày.. các cụ khác phọt lên đê...

ThanhKhue

Xe buýt
Theo em thì bộ ảnh trên là ảnh phóng sự, chụp thế là tốt rồi, đo sáng vào người để "sáng mặt ăn tiền" còn những phần khác như trời có bị cháy cũng chẳng sao.

Thế mợ có chụp mẫu không, có chụp nhà thờ hay chùa không, post lên xem nào?
Có có có, cụ nhớ góp ý cho em cẩn thận, em sẽ hậu tạ.

Hic, em đi tìm con nghệ thuật không được nên túm tạm thằng phóng sự đấy ạ :102:

Libor

Xe điện
Giang hồ lại mới xuất hiện 1 tay phóng sinh sự ...hậu duệ của Lý bò đây!:P:P:P hé hé...Em thì cứ râu tóc lông lá chúng nó em phang ạ!:)):)) Chúc mừng mợ đã dám pót ảnh! Éo như mấy tên còn lại nhề! :21::21::21::21: Tiêc quá...ko đi cùng các cụ được!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tiếp đây ạ:

@7 - Tường đá rêu phong lá phủ hờ

@8 - Trước cửa nhà thờ anh với em
Hai đứa hôn nhau Chúa đứng nhìn
Mỉm cười Chúa bảo: "Yêu hay nhỉ
Nhìn chúng bay hôn Chúa cũng thèm!" (y)
Mợ lại sửa bài sau khi em post nên không được nhìn cái bộ ảnh này. Cái số 7 rất đẹp, ánh sáng cũng đẹp, nhưng em không thích cái vệt trắng phía trên cho lắm. Giá mà không có cái vệt đấy thì đỡ bị phân tán khi xem ảnh. Có lẽ lúc chụp đứng lên để chụp ngang thì sẽ đỡ bị cái vệt đó, phỏng mợ?

Còn cái số 8 thì hơi nghiêng, tiếc là phần bố cục chưa trọn vẹn lắm. Nếu có không gian thì đứng lùi ra sau, chụp thẳng vào lấy cả phần cửa bên ngoài, để cửa trong và cửa ngoài tạo thành ra một cái khung cho bức ảnh.

Lập Tái

Xe điện
Giang hồ lại mới xuất hiện 1 tay phóng sinh sự ...hậu duệ của Lý bò đây!:P:P:P hé hé...Em thì cứ râu tóc lông lá chúng nó em phang ạ!:)):)) Chúc mừng mợ đã dám pót ảnh! Éo như mấy tên còn lại nhề! :21::21::21::21: Tiêc quá...ko đi cùng các cụ được!
Chúc mừng cụ Lý có học trò xuất săc...hơn cả thầy rồi :)) !!!

ThanhKhue

Xe buýt
Mợ lại sửa bài sau khi em post nên không được nhìn cái bộ ảnh này. Cái số 7 rất đẹp, ánh sáng cũng đẹp, nhưng em không thích cái vệt trắng phía trên cho lắm. Giá mà không có cái vệt đấy thì đỡ bị phân tán khi xem ảnh. Có lẽ lúc chụp đứng lên để chụp ngang thì sẽ đỡ bị cái vệt đó, phỏng mợ?

Còn cái số 8 thì hơi nghiêng, tiếc là phần bố cục chưa trọn vẹn lắm. Nếu có không gian thì đứng lùi ra sau, chụp thẳng vào lấy cả phần cửa bên ngoài, để cửa trong và cửa ngoài tạo thành ra một cái khung cho bức ảnh.
Hic, khổ thế, cái thứ 7 em lại cứ nhăm nhăm lấy độ cao cơ ạ :102: , cảm ơn mợ (b)

Cái số 8 lúc đó em ứ đứng vững được, chả hiểu sao :'( (12 rưỡi rùi, mình thì chưa ăn gì, 2 đứa nó lại thế :'( ), file gốc em chụp là cả khuôn 2 cửa đấy ạ (hổng giám bò lại gần sợ cháu nó mất tự nhiên :P ), để tối về em post nguyên bản mợ xem hộ em, tại em thấy để cả khuôn cửa to thì người lại bé tí, hic!

@ cụ Lập Tái: ảnh cụ chụp xong tối về giở ra ngắm tý rồi đi ngủ hay sao mà chả thấy cho lên gì cả :^) Em mê cái chụp trong nhà của cụ quá, cho lên em xem cái (k)

Chỉnh sửa cuối:
Lâu đài tình ái mang tên Lò Gạch làng Vũ Đại
Website
www.chanoimalamgi.com
Bác ThanhKhue,
Giá trị nghệ thuật bác muốn Pro nhưng xem ra lời bình cho 2 người yêu nhau bác đang đi ngược lai.
Mong bác nhìn nhận để đạt được giá trị cao hơn,

Tây Độc

Xe điện

Cụ nói thế nào ý chứ. Em dùng tay phải bấm cò, nhưng vẫn ngắm bằng mắt phải. Nếu ngắm bằng mắt trái, hóa ra cả cái thân máy che ngang mặt à?

ThanhKhue

Xe buýt
Đây một chút cái focus:

@9 - hình như cả nhà thờ có đúng chỗ này lại có cái âu này :ohmy:. Em chơi bố cục bổ đôi cho lạ nhưng nhát bổ cũng bị nghiêng vì lúc đó đường huyết của em tụt quá rồi

@10 - còn các con tiện đá này thì nhẵn bóng, , các cụ chỉ em cách chụp sao cho nó nổi bóng rõ với

Em thấy Phát Diệm đẹp kiểu rất riêng (y). Em có mấy ảnh chụp kiểu thập thò nữa, cứ xem lại buồn cười, các cụ hứa chỉ góp ý chứ kô cười thì em mới giám post lên, vote động viên em tý đi :P

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ nói thế nào ý chứ. Em dùng tay phải bấm cò, nhưng vẫn ngắm bằng mắt phải. Nếu ngắm bằng mắt trái, hóa ra cả cái thân máy che ngang mặt à?
Vầng thì tuỳ cụ, do thói quen thôi mà.

Bạn cụ (nổi tiếng phết cụ nhở) cũng ngắm bằng mắt phải, nhưng mà lại chụp bằng... tay trái.