[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

CherryOne

Xe điện
haizzzaaa, người ta có thể làm việc luật không cấm nhưng nên hành xử tốt hơn luật chứ

e ko biết cụ có gì nhưng có lẽ cụ đang nghèo đi rùi

"Từ tâm với vật. Trung, hiếu, hữu, đễ. Sửa mình dạy người. Thương giúp cô quả. Kính già yêu trẻ. Côn trùng cây cỏ, cũng không đả thương. Thương người gặp nạn. Mừng người gặp thiện. Cứu tế người gặp nguy cấp. Thấy người được như mình được. Thấy người mất như mình mất."
trích Thái thượng cảm ứng thiên

cụ biết nó nằm đó, biết có thể nguy hiểm cho nó nhưng cụ cố đi qua, đành rằng không phải chỗ chơi của nó nhưng cụ không nên dùng cái sai để sửa cái sai khác

tất nhiên nếu đi hai bánh và bị ngã do phanh gấp hay va vào nó là chuyện khác

cương cường bất nhân, hung ác tàn nhẫn, bất phân phải trái, tráo trở ngược xuôi, ngược đãi cướp công kẻ dưới, nịnh bợ đón ý bề trên, chịu ơn không nhớ, oán hận chẳng quên, khinh trời miệt dân, gây rối phép nước, thưởng kẻ phi nghĩa

phạt người vô tội, giết người cướp của, hại người chiếm quyền, giết kẻ đầu hàng, phế người ngay, bỏ người hiền, ức hiếp cô quả, ăn hối lộ phạm pháp, cong thành thẳng, thẳng thành cong, tội nhẹ thành nặng, thấy chết giận thêm, biết lỗi không sửa, biết thiện không làm, tội mình hại người, cản trở tài năng, báng bổ thánh hiền, phá hỏng đạo đức, săn chim bắt thú, phá ổ rung cây, lấp hang lật tổ, phá thai hại trứng, mong người thất bại

huỷ người thành công, hại người để cầu an, thiệt người lợi ta, lấy xấu thay tốt, vì việc riêng bỏ việc công, trộm tài của người, che lấp việc thiện, phô chỗ xấu, bới móc việc người khác, làm người hao tài, chia rẽ cốt nhục, chiếm thứ người yêu thích, giúp người làm càn, khoái chí tác oai, hạ nhục người để cầu thắng, làm hỏng giống má, phá hoại hôn nhân, chớm giàu sinh kiêu, chạy chọt vô sỉ

Họa phúc vô môn duy nhân tự triệu.

Thiện ác chi báo như ảnh tùy hình
E rất thích quan điểm của cụ và những trích dẫn

Dragon Phantom

Xe tải
Ồ, lâu lắm em mới thấy có người tự tin phát biểu với em là nhà chẳng có gì ngoài tiền, vậy e em mới hóng cao độ.
E thề là em chưa thấy ai, nhà không có gì ngoài tiền như cụ chủ thớt.
E muốn biết để nói được câu ấy, họ có bao nhiêu tiền, bao nhiêu tiền -vàng -đất -nhà - xe...

mrbinhhg

Xe tải
Trong tình huống này cụ chủ đã xử sự không văn minh. Cụ hoàn toàn có thể bấm còi, chó sẽ bỏ đi, hoặc cùng lắm là tránh qua.
Cụ ước lượng cho 2 con chó dưới gầm xe và cho rằng " do chó bỏ chạy nên mới bị kẹt" nhưng hoàn toàn có thể cụ chẹt luôn vào chân nó rồi. Sau đó cụ chạy mất.
Chủ chó cũng chưa làm gì cụ nhưng cách cụ gọi nhắc đến người đó rất phản cảm.
Ở VN không phải nước ngoài, nên người hay động vật đi qua đường rất nhiều, không vì thế mà mình cố tình đâm vào người ta hay đẩy họ vào tình huống nguy hiểm khi mình hoàn toàn có thể tránh được.
Em chẳng có lời khuyên nào cho cụ, nếu em là người đi đường và nhìn thấy cảnh đó em sẽ nghĩ cụ là 1 lái xe tồi.
Có điều cấm thả rông chó trong khu đông dân cư.

Nam Tào

Xe điện
Đền thì đền chứ gì đâu ! yêu cầu chủ chó chứng minh mối quan hệ với con chó chứ ai biết đâu nhận vơ thì sao ? có mối quan hệ huyét thống hay họ hàng thân thích gì ko ,......

lehahai

Xe buýt
Trong tình huống này cụ chủ đã xử sự không văn minh. Cụ hoàn toàn có thể bấm còi, chó sẽ bỏ đi, hoặc cùng lắm là tránh qua.
Cụ ước lượng cho 2 con chó dưới gầm xe và cho rằng " do chó bỏ chạy nên mới bị kẹt" nhưng hoàn toàn có thể cụ chẹt luôn vào chân nó rồi. Sau đó cụ chạy mất.
Chủ chó cũng chưa làm gì cụ nhưng cách cụ gọi nhắc đến người đó rất phản cảm.
Ở VN không phải nước ngoài, nên người hay động vật đi qua đường rất nhiều, không vì thế mà mình cố tình đâm vào người ta hay đẩy họ vào tình huống nguy hiểm khi mình hoàn toàn có thể tránh được.
Em chẳng có lời khuyên nào cho cụ, nếu em là người đi đường và nhìn thấy cảnh đó em sẽ nghĩ cụ là 1 lái xe tồi.
Em lại nghĩ là đâm vào mấy con chó đó giúp cho mấy người đi xe may sau em đỡ bị tai nạn.

NgaoDa

Xe buýt
Vừa rồi em có đi qua 1 đoạn đường làng. Đi chậm rồi, nhìn thấy có 2 con chi chi hua hua khoảng 5 lạng/ con. Nó nằm giữa đường. E ước nằm trong khoảng gầm của xe nên bò qua. Vừa bò vừa cảm nhận thấy chúng nó chạy dưới gầm rồi bánh kênh lên 1 tý. Đoán ngay chẹt vào chân con nào rồi. Rồi thì thấy nó oảng oẳng rất to. Em cứ kệ, đi tiếp. Nhìn qua gương chiếu hậu thấy 1 con lăn lê. Em đi khoảng 100m thấy thằng chủ chó phi ra chỗ con chó, chạy bộ vội vã. Chiều e lại có việc phi qua làng đấy! Hỏi các bác nếu nó chặn lại thì em cãi ra sao?
Trân trọng!
Đưa chủ chó ít tiền (phù hợp) và chia sẻ nỗi buồn da diết.
Coi như tiền phúng (nếu chó chết), chia sẻ tiền chưa bệnh (nếu chó què). Con chó cũng là một sinh linh, như vậy cho an lành.
Không bình luận đúng sai, vô nghĩa.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nó đòi bắt đền thì cụ bảo nó chứng minh quan hệ thân thích giữa nó và con chó:
- thường thì chẹt phải đứa bé thì chỉ phải đền bù cho bố/mẹ đứa bé, suy ra chẹt chết con chó thì nếu có đền chỉ đền cho bố/mẹ con chó đấy thôi. Mời ông tìm bố/mẹ con chó ra đây tôi đền, nhớ mang khai sinh để chứng minh quan hệ huyết thống.
- còn nếu nó bảo nó là chủ con chó thì cũng mời ông chứng minh bằng giấy tờ chứ đền xong lại có thằng khác cũng nhận là chủ chó thì sao?
Và tôi chỉ đền khi có giấy uỷ quyền của bố/mẹ con chó cho ông.

Đấy, lý lẽ là thế :))
Ra tòa thì mình đúng, nhưng thanh niên thôn làng nó chưa để mình lói hết câu nó vác dao xiên cho phát í chứ. :))
Chuồn đường khác là thượng sách.

Công Tôn Chén

Xe buýt
Vừa rồi em có đi qua 1 đoạn đường làng. Đi chậm rồi, nhìn thấy có 2 con chi chi hua hua khoảng 5 lạng/ con. Nó nằm giữa đường. E ước nằm trong khoảng gầm của xe nên bò qua. Vừa bò vừa cảm nhận thấy chúng nó chạy dưới gầm rồi bánh kênh lên 1 tý. Đoán ngay chẹt vào chân con nào rồi. Rồi thì thấy nó oảng oẳng rất to. Em cứ kệ, đi tiếp. Nhìn qua gương chiếu hậu thấy 1 con lăn lê. Em đi khoảng 100m thấy thằng chủ chó phi ra chỗ con chó, chạy bộ vội vã. Chiều e lại có việc phi qua làng đấy! Hỏi các bác nếu nó chặn lại thì em cãi ra sao?
Trân trọng!
Trường hợp này chỉ ngại chủ chó hoặc người làng chưa biết đúng sai đã húng lên thôi chứ theo lý thì cụ có sai đâu.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Thuê đội SEAl hoặc SWAT nó hộ tống qua đoạn đường đó là yên tâm. Phí hơi cao thôi.

Shadow381

Xe điện
Em cũng có lần gặp tình huống như cụ chủ, nhìn thấy con chó lao rẹt ra đầu xe, em phanh gấp, rồi không thấy nó đâu nữa. Đoán nó chạy sang kia đường rồi em đi tiếp thì thấy hơi kênh bánh! Thấy dân kêu lên, em dừng xe, hoá ra con chó ko chạy đi mà nằm luôn dưới bánh xe em như thích chết. Con mẹ chủ chó cũng tre trẻ ra cứ ôm con chó khóc lăn lóc như người nhà nó chết. Em đang lúng túng khó xử thì lại nghe thấy thằng cha nào đó (chắc xe ôm hay gì đấy) bảo em lái ngu, em chửi luôn “ĐM mày bảo ai ngu”? Thế là em và thằng đó táng nhau, táng xong dân tình xúm vào can, lôi thằng đó ra lau mặt cho nó và giục em đi, không đánh nhau nữa. Em lên xe lái về gần Hà Nội mới nhớ ra chưa hỏi thăm con bé có con chó chết!

Idemitsu

Xe tăng
haizzzaaa, người ta có thể làm việc luật không cấm nhưng nên hành xử tốt hơn luật chứ

e ko biết cụ có gì nhưng có lẽ cụ đang nghèo đi rùi

"Từ tâm với vật. Trung, hiếu, hữu, đễ. Sửa mình dạy người. Thương giúp cô quả. Kính già yêu trẻ. Côn trùng cây cỏ, cũng không đả thương. Thương người gặp nạn. Mừng người gặp thiện. Cứu tế người gặp nguy cấp. Thấy người được như mình được. Thấy người mất như mình mất."
trích Thái thượng cảm ứng thiên

cụ biết nó nằm đó, biết có thể nguy hiểm cho nó nhưng cụ cố đi qua, đành rằng không phải chỗ chơi của nó nhưng cụ không nên dùng cái sai để sửa cái sai khác

tất nhiên nếu đi hai bánh và bị ngã do phanh gấp hay va vào nó là chuyện khác

cương cường bất nhân, hung ác tàn nhẫn, bất phân phải trái, tráo trở ngược xuôi, ngược đãi cướp công kẻ dưới, nịnh bợ đón ý bề trên, chịu ơn không nhớ, oán hận chẳng quên, khinh trời miệt dân, gây rối phép nước, thưởng kẻ phi nghĩa

phạt người vô tội, giết người cướp của, hại người chiếm quyền, giết kẻ đầu hàng, phế người ngay, bỏ người hiền, ức hiếp cô quả, ăn hối lộ phạm pháp, cong thành thẳng, thẳng thành cong, tội nhẹ thành nặng, thấy chết giận thêm, biết lỗi không sửa, biết thiện không làm, tội mình hại người, cản trở tài năng, báng bổ thánh hiền, phá hỏng đạo đức, săn chim bắt thú, phá ổ rung cây, lấp hang lật tổ, phá thai hại trứng, mong người thất bại

huỷ người thành công, hại người để cầu an, thiệt người lợi ta, lấy xấu thay tốt, vì việc riêng bỏ việc công, trộm tài của người, che lấp việc thiện, phô chỗ xấu, bới móc việc người khác, làm người hao tài, chia rẽ cốt nhục, chiếm thứ người yêu thích, giúp người làm càn, khoái chí tác oai, hạ nhục người để cầu thắng, làm hỏng giống má, phá hoại hôn nhân, chớm giàu sinh kiêu, chạy chọt vô sỉ

Họa phúc vô môn duy nhân tự triệu.

Thiện ác chi báo như ảnh tùy hình

Còm vãi thật @@

a_bờ_cờ

Xe tải
Trân trọng!
Yêu chó thì sao ạ? Nhà e chả có j ngoài tiền nhưng e ko đền đâu.
Về luật cụ chẳng sai. Về tiền chắc cụ chẳng thướt đi xu sứt nào đâu nên yên tâm mà sống trọn kiếp thôi cụ nhé :P:P:P:P:P

https://vitalk.vn/video/dan-vit-thong-tha-sang-duong-roi-quay-lai-ma-doan-xe-phia-sau-van-kien-nhan-cho-doi.152799444094218001

Tứ trụ mục

Xe tải
Giờ này chắc cụ chủ quay lại rồi nhỉ? Kết quả thế nào cụ kể nốt đi.