QUANG1970

Tháo bánh
Dạy 1h 500-700k là dạy ở đâu cụ nói luôn cho dễ hiểu kẻo ai không biết lại nghĩ dạy trong nhạc viện !
Lương nhạc viện đói dài mồm , nghệ sỹ dàn nhạc giao hưởng dạy ngoài thì tùy người dao động từ 200k-500k chứ ko nhiều . Trừ đặng thái sơn lấy 1tr/h chứ nhiều thầy vẫn vất vả cụ ạ .

Bẩm, dạy tại nhà hay những trung tâm có uy tín ở Saigon bác ạ!

Những nghệ sĩ kiêm giảng viên này mà trả dưới 500k/giờ thì đừng có mà mơ họ dạy nhé!
Thà là họ dạy không lấy tiền cho người tử tế có năng khiếu.
Nghệ sĩ cũng có đẳng cấp và lòng tự trọng các bác ạ!

Các bác biết Cellist lớn tuổi đã nghỉ hưu kia là ai và con ai không? Quý nữ của V.Đ.H, "thư ký đặc biệt" cấp nhà nước mà duy nhất đấy. Trứng rồng lại nở ra rồng mà!
Họ có thể nghèo nhưng không bao giờ đói theo cả hai nghĩa, và phải ngửa tay xin ai đâu!

Chỉnh sửa cuối:

anonimouse

Xe tải
Em thấy rằng: Trong thời đại dịch này thì có nhiều ngành, nghề cần "giải cứu" (em tạm nói tổng quát ngành nghề). Nhưng cái quan trọng nhất là đúng đối tượng, đúng mục đích thì lại... chả nói rõ cụ thể. Em thấy cứ úp mở kiểu nước đôi ý.

Elias

Đi bộ
Em thất nghiệp, đi chạy grab mà có xin ai hỗ trợ đâu

taplai2012

Xe ngựa
Đúng là họ đói thật. Trừ vài trường hợp ngoại lệ có nguồn thu ngoài... :(

Boydepzai190579

Xe tăng
Còn bao nơi cần thiết hơn kia kìa,giới nghệ sĩ cũng là khá trong xh rồi

vihali

Xe container
Mỗi người 1 nghề cụ ạ

Cụ nói thế e hiểu cụ hoặc đang chạy grab hoặc đang rất sung sướng và nhàn hạ trong mua covid ạ
Ý em thê này: chạy xe grab cũng chả phải là 1 nghề mà ai lúc 18 tuổi sẽ đầu tư vào nó. Bụng đói thì phải xách xe mà chạy thôi. Những người kia bình thường có lương là đã hơn lao động tự do rồi, giờ ko còn thu nhập mà ko đủ thì xin mời xách xe ra mà chạy như những người đã và đang chạy grab.

Em xác định mai con em đói thì tối nay em phải chạy xe. Ngày đầu ko quen, ngượng thì 2 ngày sau sẽ quen.

Hung Phuc

Xe điện
Đợt này truyền thông đưa tin về tình hình kinh doanh khó khăn của Vietnam Airlines, bên bờ vực phá sản, nợ lương lao động...vậy cổ phiếu của công ty này lại không sập các cụ nhỉ ?

Coltplus2008

Xe điện
Hôm nay một người Việt Nam thiếu may mắn khi tiêm vắc xin. Đang khỏe mạnh, vậy mà tiêm xong sau 24h thì ra đi mãi mãi. Buồn, lo lắng thật.

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay một người Việt Nam thiếu may mắn khi tiêm vắc xin. Đang khỏe mạnh, vậy mà tiêm xong sau 24h thì ra đi mãi mãi. Buồn, lo lắng thật.
Chả biết nói gì ngoài chia buồn sâu sắc với gia đình bạn í. Em biết phụ huynh bạn này. Quá buồn!

ceconam

Xe điện
E thì lại thấy XH hiện tại có nhiều người, nhiều tầng lớp cần hỗ trợ hơn

Đọc thấy thương các nghệ sĩ quá, hay là các ns đứng lên kêu gọi cả nước chung tay vì các nghệ sĩ thời dịch.
Còn các ngành nghề khác ai có khó khăn gì không? để còn hỗ trợ luôn thể.

Đề xuất hỗ trợ nghệ sĩ thời dịch
Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đề nghị Chính phủ cấp cho một số nghệ sĩ là viên chức gói hỗ trợ 3 tháng - 5,4 triệu đồng.

Trong văn bản gửi Bộ Lao động, Thương binh và xã hội cùng Thủ tướng Chính phủ ngày 18/6, Thứ trưởng Văn hóa, Thể thao và Du lịch Tạ Quang Đông đề cập tình hình khó khăn của đội ngũ nghệ sĩ biểu diễn từ đầu năm ngoái do đại dịch. Các nghệ sĩ trải qua quá trình đào tạo vất vả nhưng tuổi nghề ngắn, lương thấp.

Bộ đề nghị hỗ trợ 2.000 viên chức - là các đạo diễn, diễn viên, họa sĩ tại 100 đơn vị công lập hoạt động nghệ thuật biểu diễn đang hưởng lương hạng bốn (mức thấp nhất theo quy định) - được nhận 1,8 triệu mỗi người trên tháng, được hỗ trợ ba tháng, chi trả trong một lần.

[Nhà hát Múa rối nước Thăng Long phun khử khuẩn phòng dịch. Ảnh: Nhà hát Múa rối nước Thăng Long.

Nhà hát Múa rối nước Thăng Long phun khử khuẩn phòng dịch. Ảnh: Nhà hát Múa rối nước Thăng Long.

Ngoài ra, Bộ cũng đề nghị hỗ trợ gói tương đương cho người lao động là hướng dẫn viên du lịch, bị mất việc làm do ảnh hưởng dịch. Hiện tổng số hướng dẫn viên được cấp thẻ trên toàn quốc là 26.721 người.

Covid-19 khiến nhiều diễn viên bỏ nghề, các nhà hát loay hoay tìm đường sống. Nhiều người trẻ bỏ phố về quê vì không đủ sức bám trụ ở thành phố. Những người chọn ở lại Hà Nội, TP HCM mưu sinh bằng nhiều nghề như chạy xe ôm, làm shipper, bán đồ ăn online.

Tại cuộc tọa đàm trực tuyến hôm 26/5, nhiều đơn vị nhà hát ở Hà Nội cho biết đợt dịch thứ tư khiến sân khấu miền Bắc lao đao. Nhiều nghệ sĩ Nhà hát Múa rối Việt Nam đã xin nghỉ, chuyển sang bán bảo hiểm, làm nhôm kính, lái xe. Tại Nhà hát Tuồng Việt Nam, một số nghệ sĩ ưu tú xin nghỉ ra ngoài kiếm sống. Ở Liên đoàn Xiếc Việt Nam, nhiều người bán online, giao hàng để đảm bảo thu nhập.

Nhà hát Kịch Việt Nam trích từ ngân sách của đơn vị này khoảng 1,5-2 triệu đồng hỗ trợ tiền nhà ở cho các diễn viên không có lương. Các đơn vị công lập phía Bắc mong muốn Bộ Văn hóa - Thể thao và Du lịch hỗ trợ tạm ứng kinh phí trả trước cho nghệ sĩ, để họ làm điểm tựa tiếp tục gắn bó với nghề trong lúc đang phải ngừng diễn.
Nghệ sĩ công lập được hỗ trợ vậy nghệ sĩ dân lập có được hỗ trợ không nhỉ?
Nhất là các nghệ sĩ trẻ đẹp ở quán Karaoke trong thời kỳ bị cấm hoạt động.

huyhung123

Xe điện
Kể cả ko vào thế như vậy thì em vẫn sẽ tiêm cụ ạ. Vì nếu em ko tiêm thì có thể lây bệnh cho hàng trăm học sinh của em, đồng nghiệp, hàng xóm...những người cũng có con nhỏ, bố mẹ già, anh chị em bệnh tật.
Vậy nên em nghĩ tiêm vx là nghĩa vụ, là 1 người vì mọi người. Cũng giống như hiện tại đã 2 tuần em ở yên trong nhà, chỉ đi chợ hoặc ra quán mua đồ ăn, trà sữa mang về, ko tới nhà ai, dù huyện em chưa từng có f0 nào trong cả 4 đợt dịch.
Nguy cơ tử vong vì tiêm vx covid còn thấp hơn xác suất chết vì tai nạn giao thông cơ mà.
Cụ tiêm rồi nó vẫn có thể nhiễm bệnh và lây cho ng khác. Còn tỉ lệ tử vong vì tiêm vacxin ở mình đang ko thấp, hii!

poiuy

Xe cút kít
Em tiêm về cũng chỉ đau nhẹ chỗ tay và 24h sau thì bắt đầu sốt nhẹ 37,5-38 độ 1 đêm thôi.

Supercub_90

Xe điện
Vụ này em cũng mới nghe qua thời sự tối, vẫn chưa tìm ra nguyên nhân nên thấy hơi hoang mang.

Steven

Xe tăng
Nên hỗ trợ những đối tượng trong danh sách hộ nghèo, khó khăn của phường. Nếu nghệ sỹ cũng trong danh sách này thì ok

dpl

Xe lăn
Em ko fai nghệ sĩ có đc cứu trợ ko ạ? Đói quá rồi @@

kienvinh

Tháo bánh
Dạy piano tại nhà, một buổi 45 phút tiền thù lao 250K. Con tôi đang học, thấy hiệu quả hơn đi học ở trung tâm hay lớp của nhạc viện. Từ hôm các loại hình học chính, học thêm phải chuyển sang online thì thôi. Hôm nào chính quyền cho trường lớp mở cửa trở lại thì lại tiếp tục.

Nghệ sỹ, nhạc công không giầu nhưng cũng chẳng nghèo đâu. Nhưng vấn đề là cũng phải lao động như mọi người, mọi ngành nghề khác thôi. Nhạc công, nhạc sỹ thiên tài thì người ta phải trọng vọng, còn chỉ bình thường thì đó cũng là một nghề.