[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

dongoviet

Xe tăng
Chuyên đề này có 2 thớt phải ko các bác?

FFF

Xe hơi
Em thấy đề xuất kiểu cho vui, phạt nặng tài chính, thu bằng thì ổn, còn tài sản của người ta, bỏ tiền ra mua có phải ăn trộm ăn cắp đâu mà đòi tước quyền sở hữu

powerlife

Xe tải
Có thật thế không? được thế đã tốt. Chẳng may xảy ra tình huống: thằng lái xe ghét ông chủ, cầm chai rượu đến trước mặt csgt tu 1 hơi rồi lái vòng quanh bùng binh chơi :)) Pháp luật sẽ xử thế nào nhỉ???
Cũng giống cụ ghét em. cầm bánh heroin ném vào nhà em rồi báo công an thôi mà

wagon

Xe máy
Việc tịch thu xe là sai luật. Luật đường bộ không có điều khoản nào về việc này trong khi xe là tài sản cá nhân. Cá nhân sai thì phạt thôi. Các công chức bàn giấy không có việc làm ngồi nghĩ ra đủ trò. Muốn tịch thu xe phải sủa luật đường bộ, nếu không thì là "cướp đêm là giặc, cướp ngày là xxx". Hay kiểu "tao là luật, luật là tao" phổ biến hiện nay tại xứ lừa.

Tiger Hunter

Xe container
Cũng giống cụ ghét em. cầm bánh heroin ném vào nhà em rồi báo công an thôi mà
Làm thế còn tốn tiền mua heroin. Đây nó chả mất gì: hỏi bằng lái đâu nó bảo chưa có, hỏi uống rượu chưa nó bảo vừa uống xong, hỏi 50-50 được không nó bảo không có tiền =))

prei30

Xe hơi
Xe cho muon mà tịch thu thì cũng khó xử

tung.npvh

Xe tăng
Xin lỗi các cụ mợ em văng tục phát: Toshiba nhà chúng nó. Cái gì cũng tịch thu. Hôm trước thì đe tịch thu xe máy đi vào đường cao tốc dành riêng cho ô tô, hôm nay thì đe tịch thu xe nếu vi phạm nồng độ cồn.

Chăn dân ko tốt, để dân nhờn luật giờ lại bảo tịch thu xe. Giờ làm nghiêm đi: lái xe say rượu treo bằng có thời hạn cho đến vĩnh viễn, phạt tiền, phạt lao động công ích, ... - nhưng đél làm nghiêm đc, toàn chống chế thôi.

Cái xe 50tr cũng là cái xe, mà 500tr hay 5 tỷ cũng là cái xe. Thu để đánh đồng tất cả như nhau ah. Vẫn có thang xử phạt cơ mà, sao lại thu? Thang xử phạt chưa hiệu quả thì điều chỉnh mức phạt.

Xe của nhà cũng là xe, xe đi mượn hay thuê cũng là xe. Thế xe thuê thì ông cho thuê lăn ra chết ah? Hay là "ai bảo ông cho thằng uống rượu thuê".

Quả thực là treo khẩu hiệu "sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật" nhưng những nhà hành luật toàn làm bậy.

zwickau

Xe hơi
Tước bằng vĩnh viễn,nên học chị Tiến , xe cộ nó có biết uống đâu

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Em chạy con Phantom cỡ 30 tỏi mà bị xxx làm luật 50-50 thì vỡ nợ luôn

xe rùa 2012

Xe container
đề xuất quá ngu luôn. Nếu người ta say rượu thì thu bằng hay cấm lái trong vòng 1 năm, chứ xe có tội giề mà tịch thu? rồi xác nhận thế nào là say hay tỉnh là có tham nhũng ở đây đấy. E giả sử xe của bộ trưởng, lái xe vi phạm thì phạt lái xe chứ ai lại tịch thu xe bộ trưởng? :(
Đúng là ngồi máy lạnh làm chính sách. ccccc nên nó thế. Ngu dốt quá đi

Dqlong

Xe tăng
Trích luật xử phạt vi phạm hành chính:
Điều 23. Phạt tiền
1. Mức phạt tiền trong xử phạt vi phạm hành chính từ 50.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 100.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng đối với tổ chức, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 24 của Luật này.
Đối với khu vực nội thành của thành phố trực thuộc trung ương thì mức phạt tiền có thể cao hơn, nhưng tối đa không quá 02 lần mức phạt chung áp dụng đối với cùng hành vi vi phạm trong các lĩnh vực giao thông đường bộ; bảo vệ môi trường; an ninh trật tự, an toàn xã hội.
Điều 24. Mức phạt tiền tối đa trong các lĩnh vực

1. Mức phạt tiền tối đa trong các lĩnh vực quản lý nhà nước đối với cá nhân được quy định như sau:
...
b) Phạt tiền đến 40.000.000 đồng: an ninh trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã; giao thông đường bộ; giao dịch điện tử; bưu chính;
Như vậy nếu đề xuất này được thực hiện, thì đối với ô tô, là tài sản có giá trị hàng trăm triệu đến hàng tỷ mà quy đổi ra tiền mặt thì là một mức phạt siêu cao, có thể nói là cao nhất thế giới. Chưa kể đến hàng loạt hệ lụy và vấn đề cần giải quyết đi theo:
- Vi phạm quyền bình đẳng trước pháp luật của hiến pháp: cùng 1 lỗi, người thì bị phạt vài triệu, người bị vài tỷ, chênh nhau cả nghìn lần về mức phạt
- Vi phạm quyền sở hữu tài sản: nếu lái xe không phải là chủ xe mà xe vẫn bị tịch thu có nghĩa là vi phạm tới quyền sở hữu tài sản của chủ xe. Lúc mượn xe, thuê xe,... thì có chủ xe nào biết là lái xe sẽ uống rượu bia đâu, nên hành vi uống rượu bia coi như là hành vi vi phạm pháp luật, người chủ xe sẽ trở thành người bị nạn, đơn vị tịch thu xe trở thành người tiêu thụ tài sản do vi phạm mà có :D,...
- Vấn đề xã hội: tài sản quá lớn, nếu tự nhiên mất đi sẽ gây ảnh hưởng lớn tới người bị hại, cho dù là lái xe hay chủ xe. Hiện nay đến bảo hiểm cũng chỉ đền mạng người ta vài chục triệu, một vụ tai nạn chết người cũng chỉ đền vài chục triệu,... giờ chưa có chuyện gì xảy ra đã mất vài trăm là ít nhất. Đây là vấn đề quá lớn với đa phần người dân. Chưa kể các trường hợp lái xe thuê, xe mượn,... thì đa phần lái xe sẽ trốn tránh việc đền xe hoặc chậm chạp trong việc đền xe, chủ xe là người không vi phạm vẫn bị mất một tài sản lớn.
- Tệ nạn trong lực lượng hành pháp: khi tiền phạt trở nên quá lớn, tiêu cực sẽ phát sinh, người vi phạm tìm mọi cách để giảm thiệt hại thông qua việc tấn công hối lộ lực lượng hành pháp, lực lượng này thường xuyên trong tình trạng bị tấn công như vậy sẽ khó tránh khói có người dao động và biến chất, ảnh hưởng xấu tới quan niệm tốt đẹp của nhân dân vào lực lượng này :D
- Gia tăng công tác điều tra: khi một vi phạm hành chính đơn giản cũng có giá vài trăm, thậm chí vài tỷ đồng, thì cũng sẽ khó tránh được những sai sót trong quá trình điều tra, cũng như phát sinh ra những vụ việc được dàn dựng nhằm chiếm đoạt tài sản, tiền bạc của nhân dân => gây bất ổn, mất niềm tin trong xã hội
- .....
Vậy theo quan điểm của em, tại sao người vi phạm lại đi bắt tội cái xe ??? quá vô lý, công tác xử phạt cần được làm nghiêm, nhưng nghiêm là vào con người, không phải cái xe, sao không tăng mức phạt tiền, mở rộng phạm vi phạt tù thời gian ngắn, lao động công ích hay phạt roi như Singapore,... giữa việc bị mất 500 triệu và việc bị ngồi tù 1 tháng, chắc chắn 99% người dân sẽ chọn ngồi tù, và tính giáo dục đảm bảo cao hơn rất nhiều, hệ lụy sau đó cũng ít hơn. Rất lạ là nhiều người làm luật đều cho rằng phạt tù là nặng hơn nhiều so với tịch thu xe, không lẽ tại họ có quá nhiều tiền nên không nghĩ hộ nhân dân còn nghèo nhỉ ???

jampiuto

Xe buýt
Ai mời mình uống rượu mà mình bị tịch thu xe thì ân hận cả đời đấy nhỉ. Vợ con, bố mẹ, ace nhà mình lại thù nó cả đời..... Haiz, hệ quả xã hội kéo theo đằng sau còn dài lắm

Dqlong

Xe tăng
Tất cả nhưng trường hợp cụ nêu thì hoàn toàn có thể giải thik bằng post trên của e. Quan điểm của e là giao xe cho ai thì mình là ng chịu trách nhiệm đầu tiên. Cảm thấy ko tin tưởng thì đừng giao. Còn trường hợp lái thuê. Đúng theo lý mà nói nhé. Ông lái bị thu xe,đấy là quan hệ giữa pháp luật và ông lái. Còn ông lái bị thu xe của cty,thì đấy là trách nhiệm của lái với cty. Lúc này cty sẽ làm việc với lái bằng các chế tài đã giao hẹn trước. 2 chuyện rất rõ ràng mà cụ???
Cụ có xe, em là lái xe cho cụ, ok, em phải chịu trách nhiệm, ok, nhưng mà nhà em nghèo, em không có tiền ??? Xe của cụ là con Mec cỏ, giá có 2 tỷ thôi, cụ có đến nhà em xiết hết đi cũng chỉ được có 100 triệu, giờ mạng em đây, cụ làm gì thì làm :D <- trường hợp này cụ nghĩ thế nào ??? Cụ mất xe, cụ có ăn thịt em cũng chả lấy lại được cái xe ? Như vậy cụ thử nghĩ xem cụ có vui vẻ chấp nhận được không ?
Hay cụ có con xe cỏ vay mua của ngân hàng, công ty thì đang kinh tế nghèo, giờ chú lái xe làm mất xe, gửi lại cụ cái biên bản tịch thu xe, rồi giơ cổ cho cụ chém, cụ cho nó đi tù nó cũng ok. Cụ làm thế nào ??? Ngân hàng nó đòi tiền cụ hay đòi tiền thằng lái xe ? Ngân hàng không đòi được nó xiết nợ cụ hay xiết nợ thằng lái xe ? Cụ có đem rao bán thằng lái xe được không ??? Cụ có vui vẻ chấp nhận được việc này không ?
99% trường hợp lái xe thuê, xe mượn trong trường hợp bị tịch thu xe sẽ khất lần việc trả nợ với chủ xe, chứ có tiền thì nó đã tự mua xe mà đi rồi, thuê với mượn làm gì ?? Không phải người ta không muốn trả mà vấn đề là ngoài khả năng tài chính. Vậy làm thế nào ? Cụ thuê xã hội đen đến nhà nó xiết nhà chăng ???
Còn cho dù lái xe là chủ xe đi chăng nữa, 80% người sở hữu xe ô tô thì cái xe là tài sản lớn nhất, thậm chí là phương tiện kiếm cơm. Vì 1 lỗi giời ơi đất hỡi, trước kia đang phạt có vài triệu, giờ là mất luôn vài trăm triệu, thử hỏi có còn để cho người ta đường sống nào không ? Uh thì đúng là biết thì sao còn uống rượu, nhưng nói thật ở VN mình thì cái trò đấy còn khó từ chối lắm. Em là dân uống cô ca, đi đến đâu cũng bị mời mọc, em chối đây đẩy, đủ loại lý do mà có khi vẫn phải cam chịu làm 1 2 chén, đừng nói đến những ông đang uống quen. Rồi đã uống rồi thì còn biết gì nữa đâu mà chối, biết gì nữa đâu mà lái xe hay không lái... Nói chung sai thì phải chịu, nhưng xã hội chủ nghĩa thì vẫn phải tính cho người ta cái lối thoát, phải tạo điều kiện cho người ta sống, chứ đừng ngồi bàn giấy rồi nghĩ cách đẩn một người vào đường cùng.
Đấy là chưa phân tích tới vấn đề pháp lý hay các vấn đề khác đằng sau cái đề xuất này.

dongoviet

Xe tăng
Có 1 vấn đề là nếu dự thảo này được duyệt thì đưa vào nghị định, mà nghị định thì ko thể vượt Luật GT được (quốc hội thông qua), Chủ tịch nước ban hành. Do đó điều khoản này khó khả thi.

dongoviet

Xe tăng
Cụ có xe, em là lái xe cho cụ, ok, em phải chịu trách nhiệm, ok, nhưng mà nhà em nghèo, em không có tiền ??? Xe của cụ là con Mec cỏ, giá có 2 tỷ thôi, cụ có đến nhà em xiết hết đi cũng chỉ được có 100 triệu, giờ mạng em đây, cụ làm gì thì làm :D <- trường hợp này cụ nghĩ thế nào ??? Cụ mất xe, cụ có ăn thịt em cũng chả lấy lại được cái xe ? Như vậy cụ thử nghĩ xem cụ có vui vẻ chấp nhận được không ?
Hay cụ có con xe cỏ vay mua của ngân hàng, công ty thì đang kinh tế nghèo, giờ chú lái xe làm mất xe, gửi lại cụ cái biên bản tịch thu xe, rồi giơ cổ cho cụ chém, cụ cho nó đi tù nó cũng ok. Cụ làm thế nào ??? Ngân hàng nó đòi tiền cụ hay đòi tiền thằng lái xe ? Ngân hàng không đòi được nó xiết nợ cụ hay xiết nợ thằng lái xe ? Cụ có đem rao bán thằng lái xe được không ??? Cụ có vui vẻ chấp nhận được việc này không ?
99% trường hợp lái xe thuê, xe mượn trong trường hợp bị tịch thu xe sẽ khất lần việc trả nợ với chủ xe, chứ có tiền thì nó đã tự mua xe mà đi rồi, thuê với mượn làm gì ?? Không phải người ta không muốn trả mà vấn đề là ngoài khả năng tài chính. Vậy làm thế nào ? Cụ thuê xã hội đen đến nhà nó xiết nhà chăng ???
Còn cho dù lái xe là chủ xe đi chăng nữa, 80% người sở hữu xe ô tô thì cái xe là tài sản lớn nhất, thậm chí là phương tiện kiếm cơm. Vì 1 lỗi giời ơi đất hỡi, trước kia đang phạt có vài triệu, giờ là mất luôn vài trăm triệu, thử hỏi có còn để cho người ta đường sống nào không ? Uh thì đúng là biết thì sao còn uống rượu, nhưng nói thật ở VN mình thì cái trò đấy còn khó từ chối lắm. Em là dân uống cô ca, đi đến đâu cũng bị mời mọc, em chối đây đẩy, đủ loại lý do mà có khi vẫn phải cam chịu làm 1 2 chén, đừng nói đến những ông đang uống quen. Rồi đã uống rồi thì còn biết gì nữa đâu mà chối, biết gì nữa đâu mà lái xe hay không lái... Nói chung sai thì phải chịu, nhưng xã hội chủ nghĩa thì vẫn phải tính cho người ta cái lối thoát, phải tạo điều kiện cho người ta sống, chứ đừng ngồi bàn giấy rồi nghĩ cách đẩn một người vào đường cùng.
Đấy là chưa phân tích tới vấn đề pháp lý hay các vấn đề khác đằng sau cái đề xuất này.
Bác chỉ được cái đúng, mà comm hơi dài. Mấy ông nhà báo cóp nhặt đưa lên báo cũng từ các comm này đấy.

Lilly Aroma

Xe máy
Thật quan ngại cho ox nhà em, thích uống... rồi vấn lái xe hic hic

Tiger Hunter

Xe container
Sao không có điều khoản nào xử lý cái bọn ra văn bản trên trời hả các cụ? Cái bọn mà: tịch thu xe, ngực lép ko đc đi xe, bán thịt trong vòng 8h... sao ko có luật nào xử lý? Nếu đề xuất bỏ tù bọn đấy liệu có bớt được những thằng vừa ngu vừa nguy hiểm như thế ko nhỉ? :D

D18E

Xe đạp
Không ủng hộ tịch thu xe. Ủng hộ thu bằng 1-2 năm mới cho thi lại.