[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

LeTai1979

Racing Boy
1 tuần em tập Gym 5 buổi, chạy bộ 1 buổi 15p (đi bộ 5p cộng chạy nhanh 10p), 1 ngày cuối tuần đi bơi hoặc đi nhậu. :))

Sơn Takira

Xe tải
Dạ. Công viên thống nhất, nhưng khốn em cao có 1.45 cm thôi, nên thành ra đậm chất lắm ah. Công viên thống nhất ah. Sáng khoảng 5 giờ là em có mặt ở đó...
Bạn là nữ à? Chỗ đấy hơi xa mình nhưng nếu bạn gần hồ gươm thì ok cuối tuần mình dẫn nhiều master đi tư véo :))

matran241091

Xe điện
không chạy bộ được thì leo cầu thang ấy
quan trọng là nhịp tim cao thôi
béo mà chạy nhiều là nát đầu gối

Sơn Takira

Xe tải
Cụ chạy thế này khác gì đi bộ ạ :))

Mà cái phần mềm này của cụ dùng trên điện thoại ah?
Em quá béo nên chạy thế là hộc rồi.
Với lại đi bộ trung bình pace là 15p/km, đi bộ nhanh tầm 10p/km. Của em pace mà dưới 9 em coi là chạy rồi cụ :))

Cháu cũng chạy như cụ bạn cụ. Được nửa năm viêm khớp gót. Giờ đi cà nhắc.

maichoi

Xe đạp
Bạn là nữ à? Chỗ đấy hơi xa mình nhưng nếu bạn gần hồ gươm thì ok cuối tuần mình dẫn nhiều master đi tư véo :))
Vưng, nữ ah. Hồ gươm thì toàn các bạn chạy khủng... Tớ đi lên mấy lần rồi toàn do ăn phở gánh đi về thấy....

xuanha_ng

Xe điện
Cho em hỏi tế nhị tẹo.
Cụ chạy vì điều gì ạ?
Cơ duyên nào dẫn cụ tới chạy bộ?
Chắc cụ chơi với ae LDR hết phải ko ạ?
Em rất thích thể thao, từ hồi đá bóng bị giãn dây chằng gối nên chuyển qua môn khác không đối kháng nhẹ nhàng hơn. Chạy là môn cơ bản nhất, cứ xỏ giầy là chạy thôi. Thích là chạy thôi. Cơ thể em rất béo, nếu không tập sẽ lên 70kg ngay, em tập thì giữ mức 65kg, bỏ vài hôm là lên cân ngay.
A em LDR thì cũng online chơi trên mạng thôi, gặp nhau gật đầu mà chào thôi

meotamthe

Xe cút kít
Cụ thớt hơi phiến diện, đi bộ 1 ngày 1h thì không có tác dụng gì nhiều, chạy 1 ngày 1h thì tác dụng rõ rệt, nhưng nếu đi bộ theo km thì lại khác, cụ thớt cứ thử duy trì hàng ngày 7km-10km đi bộ xem, tức là mất cỡ xung quanh 2h trở lên, ngót cũng rất nhanh. Đương nhiên không được tính đi bộ trong cả ngày vào là được.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em mới bắt đầu đi bộ, thỉnh thoảng chạy chút.
Em thấy tập đều thì ngủ tốt, và giúp em thêm tính kiên trì, cố gắng.

Sơn Takira

Xe tải
Vưng, nữ ah. Hồ gươm thì toàn các bạn chạy khủng... Tớ đi lên mấy lần rồi toàn do ăn phở gánh đi về thấy....
Cuối tuần t7 hoặc cn bạn lên hồ gươm đi. Pm mình số đt mình dẫn master đi tư véo.

Chắc bạn tầm tuổi mình, 4x nên ko lo bị mồi chài nhá :))

xuanha_ng

Xe điện
App cụ sd là app gì đó? Em chuẩn bị nhúng chân vào món chạy bộ dưỡng sinh nên k biết gì.

Giày e sắm rồi. Phấn đấu duy trì dc 15 ngày trước mắt tính từ chiều nay.
Phần mềm Garmin theo đồng hồ. Mua thêm cái đồng hồ cụ ơi, làm con Garmin 735 chơi 3 môn 7tr. Còn chưa mua thì dùng điện thoại phần mềm strava cũng oke, nhưng phải mang điện thoại đi

kientrunganh

Xe buýt
đi xe đạp tầm 15km 1 ngày có được không các cụ?

Tieu Bach Long

Xe buýt
em cũng đang tính sáng dậy chạy bộ đây! ko biết có kiên trì đc lâu ko :v

xuanha_ng

Xe điện
T7 có mấy bạn LDR hướng dẫn chạy đấy bạn ơi. mạnh dạn lên, chỉ cần muốn chạy là sẽ có người hướng dẫn thôi. Quan trọng mình có muốn hay không thôi. Nếu đi hẹn 5h30 sáng t7 tuần sau. Có idol nhất người việt 2 mùa iron man 2018-2019 và Bs Dinh Linh đấy

Sơn Takira

Xe tải
Cụ thớt hơi phiến diện, đi bộ 1 ngày 1h thì không có tác dụng gì nhiều, chạy 1 ngày 1h thì tác dụng rõ rệt, nhưng nếu đi bộ theo km thì lại khác, cụ thớt cứ thử duy trì hàng ngày 7km-10km đi bộ xem, tức là mất cỡ xung quanh 2h trở lên, ngót cũng rất nhanh. Đương nhiên không được tính đi bộ trong cả ngày vào là được.
Thề với cụ là nếu mà đi bộ đc 7-10k liên tục trong 2h thì ng ta sẽ chọn chạy bộ cuo đỡ mất time ạ :))

Duc Sang

Xe container
Cụ cãi tổ chức Y tế thế giới nhé
Hãy đi bộ, đừng chạy .
- Đó là khẩu hiệu của Tổ chức Y tế Thế giới trong những năm gần đây. Tuy vậy, không phải ai cũng đi bộ được.

Một chị có thân hình 97kg kể: “Em mua giày vải, mua đồ “gọn gàng” rồi ra đường sáng sớm với quyết tâm: “Phen này phải giảm cân hỏa tốc”. Đi được chừng 500m là mồ hôi túa ra từng dòng rồi mũi, miệng cả tai đều biến thành ống thở. Thế là em lên xe ôm và về, nằm vật ra giường. Còn một bác hưu trí ở quận 3 thì bảo: “Tôi đi bộ mười năm nay rồi, sức khỏe rất tốt, bỗng nhiên gần đây chân đau không đi nổi, tới bệnh viện khám bác sĩ bảo giãn dây chằng, không được đi nữa. Vậy là đi bộ cũng cần có “bài vở” chứ không phải dễ như mọi người tưởng.

Đi bộ chống loãng xương, béo phì

Khi thế giới có hơn 6 tỷ người thì thừa cân, béo phì đã chiếm tới hơn 1 tỷ. Với một thân hình quá khổ thì những biện pháp tập nặng sẽ không khả thi mà đi bộ là cách an toàn và dễ thực hiện nhất để “đốt cháy” mỡ thừa. Đi bộ làm rung chuyển toàn thân, các cơ cùng hoạt động và bắt nhịp với nhau. Bạn đừng nghĩ phải đổ mồ hôi, phải chạy ầm ầm mới là tập luyện. Người ta đeo máy đo calorie vào người và thấy rằng cứ 1 giờ đi bộ sẽ tiêu hao 2,86 kcal/kg thể trọng. Nếu bạn nặng 80 kg thì một giờ đi bộ bạn sẽ thải được 2.268 kcal. Chắc ít ai nghĩ tới con số này. Phụ nữ từ 35 tuổi mỗi năm không tập luyện sẽ mất 3% khối lượng xương, vì thế đi bộ còn là biện pháp phòng chống loãng xương.

Đi bộ tốt cho tim mạch

Bạn chuyển động hai chân, tim phải hoạt động mạnh hơn để đưa máu đến cặp giò, lưu lượng máu qua tim càng nhiều càng tránh được hiện tượng huyết khối. Những người cao huyết áp nghe vậy sẽ hỏi: “Vậy chứ tui bị cao huyết áp có nên đi bộ?”. Rất nên vì chính động tác “đi” thoải mái, nhẹ nhàng sẽ điều chỉnh, làm giảm sự co của mạch máu và huyết áp giảm đi. Đi bộ là biện pháp làm tăng HDL-C (hight density lipoprotein cholesterol) một cholesterol tốt cho tim. Các nhà tim mạch học Hoa Kỳ thông báo rằng: nếu bạn đi bộ ngày một giờ sẽ làm giảm 50% những hiểm họa về tim mạch. Tuy nhiên cũng cần nói rõ là bạn muốn phòng bệnh thì nên đi bộ từ khi chưa phát bệnh, chờ đến khi vừa uống thuốc vừa đi bộ thì chỉ nên đi chậm với cái đầu thoải mái để quả tim của bạn chấp nhận được.

Đi bộ và tiểu đường type II

Tiểu đường là bệnh rối loạn chuyển hóa, nội tiết. Tiểu đường type II lại do ăn uống quá đà và lối sống trì trệ, ít vận động. Đi bộ làm giảm lượng mỡ thừa, giảm rối loạn chuyển hóa thì đường huyết sẽ bình ổn trở lại. Khẩu hiệu “sống chung với tiểu đường” trong đó bao gồm chế độ ăn, tập luyện (đi bộ, khiêu vũ, đi bơi...) mới là những biện pháp hữu hiệu chứ không phải là nằm một chỗ và... uống thuốc.

Đi bộ giảm đau nhức, ung thư đại tràng

Tất nhiên bạn phải được bác sĩ xương khớp thăm khám xem tình trạng cụ thể thế nào. Đa số “béo nhân” mới trên dưới 30 tuổi đã than đau nhức là do đầu gối bị quá tải. Nếu bạn đi bộ và giảm ăn thì chỉ cần hô biến chừng 5kg mỡ là tự nhiên hết đau. Chẳng riêng đi bộ mà những người thường xuyên tập luyện sẽ làm cho nhu động ruột tốt hơn, chống táo bón. Táo bón chẳng những gây ra bệnh trĩ mà sự ứ đọng phân sẽ làm các chất độc quay trở lại máu làm tổn thương gan, một số chất làm biến đổi tế bào gây ung thư đại tràng.

Đi bộ còn để... đẹp hơn

Khi bạn đi bộ phổi hít thở nhiều hơn, lượng oxy đến các tế bào tăng lên. Da TUỐT bài tiết các chất cặn bã và hấp thu oxy nhiều, khỏi cần đến thẩm mỹ viện chiếu laser hay nằm oxy cao áp mà da bạn vẫn sáng láng. Hơn thế nữa đi bộ làm não sản xuất hormone yêu đời là beta endorphin khiến bạn thấy tâm hồn sảng khoái, yêu cuộc sống như thời “mới biết yêu lần đầu”. ...

Nhưng phải đi bộ đúng

Vợ chồng “yêu” còn cần khúc dạo đầu thì tập luyện không thể thiếu phần khởi động. Bạn có thể đứng tại chỗ làm một số động tác thể dục, giơ tay, vặn mình, cúi người... chừng 10 phút để “mồi” cho cơ thể thích nghi rồi bắt đầu đi. Khi đi cần giữ lưng thẳng, mắt hướng về phía trước từ 10- 15 mét, luôn điều chỉnh khoảng cách giữa các bước chân để tránh sự kéo căng quá mức. Khi đi nên vứt bỏ mọi phiền toái, giữ cho tâm hồn thư thái, hít thở sâu và đều đặn. Bạn không phải là vận động viên xe đạp nhưng nên mang theo chai nước để thỉnh thoảng uống một ngụm, bổ sung lượng nước mất do mồ hôi.

Vì sao đi bộ lại bị đau?

Với người mới đi bộ sau bao năm chân ít chuyển động thì đau cơ do acid lactic đọng lại. Bạn nào vội vã, nôn nóng ngay những ngày đầu tiên tập 2- 3 tiếng đồng hồ sẽ bị đau do căng cơ. Nếu bạn xoay người, các khớp bị chuyển động quá đột ngột sẽ gây bong gân. Gân là các bó nối đầu xương và khớp giúp các khớp co duỗi dễ dàng hay gọi là dây chằng. “Bong” muốn nói các dây chằng giãn ra quá mức gây tổn thương, sưng, đau ở khớp đó. Thường khi đi bộ bạn bị trượt chân, vấp ngã làm dây chằng bị vặn, xoắn mới gây nên. Đến bệnh viện bác sĩ khuyên chữ RICE. RICE là viết tắt của Rest: nghỉ ngơi hoàn toàn, Ice: chườm đá vùng sưng đau, Compression: băng thun chỗ đau để tránh cử động và chống sưng thêm, Elevation là nâng chỗ đau cao lên để giảm sưng phù. Tất nhiên phải uống thuốc giảm đau, khi nào hết đau thì bạn đã có bài học kinh nghiệm và bắt đầu đi bộ trở lại với thái độ thận trọng hơn.
Nhưng cháu lại đồng quan điểm với cụ, muốn giảm cân thì phải chạy, đi bộ không ăn thua.