[Funland] Di chỉ vườn chuối 3000 nam vì sao k giữ lại, phá bỏ nó chỉ vì dự án xây nhà thương mại ???

lenhaque2

Xì hơi lốp
có cụ nào thấy vấn đề này lạ k, rõ ràng di chỉ này đc tìm thấy từ 1969, cũng lâu rồi, lịch sử từ thời hùng vương, thế mà người ta vẽ quy hoạch đường 3.5 lại vẫn đâm sầm vào nó, vẽ dự án kim chung di trạch lại lấn lên cả nó, đúng là ko khác gì lấy súng đại bác bắn vào lịch sử
Nếu e là lãnh đạo e sẽ uốn cong con đường
Xây hẳn 1 khu phục dựng lại cái di chỉ đó, làm nhà triển lãm, chứ làm con đường lên đấy như ý đồ hiện tại là mất hết, hi vọng có ai đó lắng nghe đc suy nghĩ này !!!!

người ta chỉ cần đơn giản uốn cong con đường kiểu này là xong mà k hiêu tại sao k ai làm thế nhỉ ?

Theo e nghĩ thì làm cầu vượt để tránh cái di chỉ đó là hợp lý nhất

Screenshot 2024-07-12 at 4.10.24 PM.png

Screenshot 2024-07-12 at 4.10.58 PM.png

Screenshot 2024-07-12 at 4.10.24 PM.png

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
E tìm trên goole mới biết di chỉ này ở Lai Xá . Kim Chung HĐ
2021 Em có đợt làm ở Lai Xá tới 6 7 tháng mà không biết di chỉ này. Đến giờ htx Lai Xá vẫn gửi thông báo tiền điện vào đt em. Vùng Kim Chung Di Trạch này có giống ổi bà con địa phương trồng rất ngon.

DungPhuong0712

Xe tăng
Để lại thì có tiền không?

Politeboy

Xì hơi lốp
Đàn Xã Tắc xây trên nóc chung cư đó, có phải xoá bỏ đâu

Hehe, di chỉ này ở làng em chứ đâu.
Từ lâu lắm rồi nhà nước còn chẳng thèm đếm xỉa gì đến cái di chỉ này.
Cách đây hơn chục năm, trộm nó mò vào khu di chỉ ăn trộm bao nhiêu cổ vật, toàn là người dân làng em canh giữ di chỉ và vây bắt trộm.
Bây giờ đang có kế hoạch khai quật và di dời di chỉ để làm đường 3.5
Vừa cách đây khoảng 2-3 tháng lại có thông báo tuyển người đi khai quật di chỉ.
Khu này rộng lắm, khai quật phải mấy chục năm nữa may ra mới xong.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

Minhnd

Xe điện
nhiều chứ, làm thành bảo tàng, địa chỉ cho khách tới tham quan check in chụp ảnh
câu chuyện ngàn năm thế dễ gì nơi nào có
Và cuối cùng thì tiền cũng chỉ là phương tiện để làm thoả mãn tinh thần. Nếu đã có “món ăn tinh thần” (di tích) sẵn rồi thì việc gì phải phá nó đi để kiếm tiền cụ nhỉ?
Nên làm nó tốt hơn thay vì phá huỷ để làm một thứ mà có thể có sự lựa chọn khác.

DungPhuong0712

Xe tăng
nhiều chứ, làm thành bảo tàng, địa chỉ cho khách tới tham quan check in chụp ảnh
Thế tiền lại vào túi nhà nước ^^
Đi làm không công à cụ?

matizvan2009

Xe ba gác
góc nhìn: cháu em được dẫn đi thăm khu Mỹ sơn, nó phán "đống gạch đổ".

Làng em đang có bảo tàng Nhiếp ảnh (đất của làng), bảo tàng Nguyễn Văn Huyên (đất riêng của con cháu cụ Huyên). Nếu có thêm bảo tàng di tích thì quá tuyệt vời.
Tuy nhiên nó chỉ là nếu, vì di tích này đã được phát hiện và khai quật hàng mấy chục năm.
Trong trường hợp muốn làm bảo tàng, thì đã không để yên đến bây giờ.
Ngoài ra, giờ đất ở làng cũng chẳng còn để mà mở riêng 1 bảo tàng di tích nữa.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
góc nhìn: cháu em được dẫn đi thăm khu Mỹ sơn, nó phán "đống gạch đổ".
Các cháu không yêu thích môn lịch sử thì nhìn như vậy thôi .
Bảo tàng chỉ dành cho người yêu văn hóa và lịch sử thôi cụ .

banmotnucuoi

Xe lăn
Hình như Cụ cũng như em không có kiến thức về di chỉ? ở đây chỉ có các mảnh gốm, vật dụng còn sót lại của người việt cổ, nếu để lại thì chả ai đến thăm quan cả vì khia quật lên nó bị xói mòn theo thời gian, và cũng chả phục dựng được cái gì.
Các đồ gốm sứ, vật dụng được tìm thấy sẽ đưa vào bảo tàng cho khách tham quan, nơi đấy có điều hòa có hút ẩm. có hàng loạt các loại hóa chất bảo quản tạo ẩm nhé. và chắc chắn nó phải ở nơi rất đẹp để khách du lịch tới thăm.
Còn chắc chắn rằng ông Viettracimex còn lâu được bàn giao chỗ đấy, bỏ ra hàng trăm tỷ may ra mới đẩy nhanh khai quật được.

có cụ nào thấy vấn đề này lạ k, rõ ràng di chỉ này đc tìm thấy từ 1969, cũng lâu rồi, lịch sử từ thời hùng vương, thế mà người ta vẽ quy hoạch đường 3.5 lại vẫn đâm sầm vào nó, vẽ dự án kim chung di trạch lại lấn lên cả nó, đúng là ko khác gì lấy súng đại bác bắn vào lịch sử
Nếu e là lãnh đạo e sẽ uốn cong con đường
Xây hẳn 1 khu phục dựng lại cái di chỉ đó, làm nhà triển lãm, chứ làm con đường lên đấy như ý đồ hiện tại là mất hết, hi vọng có ai đó lắng nghe đc suy nghĩ này !!!!

Ama Công

Xe hơi
cụ nguy hiểm thật đấy, ở đó nó có 3 tầng văn hóa, có cả mộ cổ nhé mai kia khai quật lên rồi, ví dụ khách quốc tế hoặc con cháu mình họ hỏi nó ở đâu thì cụ tính sao, ra đường 3.5 chỉ nó nằm dưới đường à. Cụ thử nghĩ xem, giờ mộ tổ nhà cụ bị người ta đào bới làm đường thì cụ có ra sức ngăn cản không, thế mà đây là từ thời hùng vương khác gì thời khai sinh lập quốc mà chả ai đứng ra bảo vệ

View attachment 8624476
Sao cụ lại lôi mộ tổ nhà người khác vào khi tranh luận?

banmotnucuoi

Xe lăn
cụ nguy hiểm thật đấy, ở đó nó có 3 tầng văn hóa, có cả mộ cổ nhé mai kia khai quật lên rồi, ví dụ khách quốc tế hoặc con cháu mình họ hỏi nó ở đâu thì cụ tính sao, ra đường 3.5 chỉ nó nằm dưới đường à. Cụ thử nghĩ xem, giờ mộ tổ nhà cụ bị người ta đào bới làm đường thì cụ có ra sức ngăn cản không, thế mà đây là từ thời hùng vương khác gì thời khai sinh lập quốc mà chả ai đứng ra bảo vệ

View attachment 8624476
Cụ đang nhầm khái niêm giữ di chỉ và di tích, các vật phẩm khai quật được đều ghi rõ địa chỉ khai quật niên đại... và em hỏi cụ nếu cụ đi du lịch cụ có bỏ tiền đi đến thăm cái bãi đất đào ra các mảnh gốm vỡ đấy không?
Vấn đề mộ cổ thì Vn đang làm quá lên thôi, chứ 3-4 đời trở lên nó cũng nhạt nhòa lắm rồi, em hỏi thật cụ có đi thăm mộ các cụ 5-6 đời hay ko?
Thiên chúa giáo người chết được lên thiên đường, đạo phật người chết được đầu thai sang kiếp khác, chủ nghĩa ML thì đối xử thật tốt với người đang sống. chỉ có mấy ông thầy cúng mới quan trọng hóa việc mộ tổ, em có lần trêu bảo các cụ chết lúc cháu chưa đẻ ra, bố cháu chưa đẻ ra có đọc sai tên các cụ cũng không biết đâu. Thành tâm là được

cat_nobita

Xe buýt
Làm cầu vượt trên di chỉ đó (trên là đường, dưới vẫn là di chỉ)....hic... thế là giữ được cả 2....có thế thôi mà cứ bàn mãi.....

Dan du an

Xe cút kít
Theo em mấy cái mộ thì nên di dời hoặc khai quật vài cái thật sự là quý thôi. Còn đâu thì bao nhiêu đời rồi khéo đào lên thì rất nhiều nơi có mộ cổ. Các cụ cũng thông cảm di dời quy tập để có nhà cửa đường xá rộng rãi khang trang cho con cháu nó sống. Nhìn Singapore đó, họ làm sạch sẽ hết.

xbadboyz

Xe điện
Cũng chưa biết thế nào. Để lại làm di chỉ rồi dự án khai thác, xây cái nọ cái kia có khi chi phí đủ làm con đường bự cho bà con đi lại đấy.

cartonbox

Xe buýt
Nghe di chỉ có vẻ quý thế?
Bên TQ, khi làm tàu điện ngầm ở Tp Tây An, là thành phố lịch sử với 13 triều đại TQ. Mộ cổ, di chỉ khảo cổ ở khắp mọi nơi và đều đáng giá.
Nhưng khi làm tàu điện thì trúng di chỉ nào dù quý đến đâu cũng phải đào lên hết nhường đất cho tàu điện ngầm.
Phục vụ người sống vẫn quan trọng hơn là mấy cái mảnh sành.

Trà Lý

Xe tăng
Khảo sát để xác định và giữ nguyên phần diện tích di chỉ, điều chỉnh thiết kế thành địa chỉ lịch sử nằm trong nội khu của một khu đô thị, giao quản lý tốt thì lại phát huy ngay ý nghĩa lịch sử văn hóa.

Tí Sơn Đông

Xe tải
Phải xem chủ đầu tư là nữa . Có tiền tố Vờ thì tự hiểu ;))