[Funland] Về cao tốc Vân Đồn-Móng Cái

Leanh65

Xe container
Đường đi QN ngày càng thuận tiện. Em nhớ đi lần đầu năm 96, đoạn qua chỗ rừng thông Yên Lập còn qua cái ngầm, đoạn gần Bãi Cháy vẫn còn đi men đồi toàn cỏ lau chỗ trước cửa gạch Giếng Đáy (cái này cụ Leanh65 xác nhận giúp em đúng không nhỉ?). Đến năm 2002 quay lại đã không đi qua hai chỗ đấy rồi.
Năm 94 hay 95 gì đó em nhớ không rõ mới làm cái ngầm tràn đổ bê tông Yên Lập này, trước đó đường cấp phối mưa to là nghỉ chơi bên bờ chờ rút đi tiếp ạ. Còn trước 86 chưa có " Đường mới" ven biển Yên Cư- Đại Yên thì đến đoạn ngầm này đi thẳng tý là xuống phà đi hơn 3 km trên hồ Yên Lập ra Đồng Đăng rồi về Ngã ba đường mới Hà Khẩu. Giờ thì toàn QL chằng chịt, cụ mà đi vào khu Đồng Đăng, Vòng xoay cao tốc Hoành Bồ mới, chỗ nhà máy oto Huyndai tương lai khéo lạc.😅 Bỏ không đi qua đoạn rừng thông YL nơi Bác Hồ dừng chân và cái đập này từ khi có dự án nâng cấp BOT đoạn ĐY-UB. Kể cũng tiếc, mất đoạn nghỉ giữa rừng thông mát mẻ và là đoạn có phí bot có lẽ cao nhất cả nước, chỉ rải tý mặt, mở rộng tý, cắm chi chít biển 50, 40 với cả KĐDC mà thu hơn 1k/ km🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

mb.vaynganhang

Xe tăng
Quãng 2004, 2005, em được nhà cậu bạn thân cho đi Móng Cái chơi cùng, trọn vẹn 10 tiếng đi từ Hà Nội đến Móng Cái (gồm cả thời gian nghỉ ngơi 1,2 lần). Say lên say xuống, còn bảo là lúc về thì cho cháu đi xe máy. Ấy thế mà lúc về thì lại ko say gì cả, chắc do được mua mấy cái áo bóng đá MU, Barca nên tinh thần phấn chấn

onghabeo

Xe tăng

muadem

Xe cút kít
Ồ, tôi nói thật cỡ bác tôi cho hẳn 3,5 tiếng cũng có đi được vào mắt bác ạ, phàm hệ ba hoa chích chòe là tôi cực ghét. Đến cánh chúng tôi đi cao tốc gần như ko bao giờ quan tâm xe đi phía sau bởi vì để vượt được cánh chúng tôi thì chỉ có đi quá tốc độ phạm luật mà chúng tôi còn ko dám khẳng định đi 3tiếng HN - MC thì bác hiểu như nào rồi đấy. Chém gì thì cũng nên dùng đầu óc tí bác ạ, vẫn biết sau kỳ COVID nhiều người có vấn đề về tâm lý nhưng ko nên là một trong số đó.

Tất nhiên rồi, có vấn đề về tâm lý hay tâm thần phân liệt là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về việc ba hoa chích chòe nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi vì đó là tôi mà phải ko nào.
Làm gì mà cụ nhảy dựng lên thế, có vấn đề về đọc hiểu à :)) :)) :))

Dr.MaxCare

Xe tải
QN thu ngân sách top đầu cả nước, tiền không thiếu để chi, chỉ thiếu dự án hợp lý để chi thôi.

Trâu Đất

Xe buýt
Đến Móng Cái có điều đặc biệt là ly uống bia bé tí tì ti, mà hình như quán nào cũng cho khách sử dụng ly bé như thế cả. :)
Ko chỉ MÓNG CÁI , QUẢNG NINH uống bia từ lon , chai, là uống như này, bọn em ngồi bia hơi vỉa hè cũng uống cốc này . Nhanh say phết đấy ạ

hailuatn

Xe container
Năm 94 hay 95 gì đó em nhớ không rõ mới làm cái ngầm tràn đổ bê tông Yên Lập này, trước đó đường cấp phối mưa to là nghỉ chơi bên bờ chờ rút đi tiếp ạ. Còn trước 86 chưa có " Đường mới" ven biển Yên Cư- Đại Yên thì đến đoạn ngầm này đi thẳng tý là xuống phà đi hơn 3 km trên hồ Yên Lập ra Đồng Đăng rồi về Ngã ba đường mới Hà Khẩu. Giờ thì toàn QL chằng chịt, cụ mà đi vào khu Đồng Đăng, Vòng xoay cao tốc Hoành Bồ mới, chỗ nhà máy oto Huyndai tương lai khéo lạc.😅 Bỏ không đi qua đoạn rừng thông YL nơi Bác Hồ dừng chân và cái đập này từ khi có dự án nâng cấp BOT đoạn ĐY-UB. Kể cũng tiếc, mất đoạn nghỉ giữa rừng thông mát mẻ và là đoạn có phí bot có lẽ cao nhất cả nước, chỉ rải tý mặt, mở rộng tý, cắm chi chít biển 50, 40 với cả KĐDC mà thu hơn 1k/ km🤣🤣
Năm 2007 em làm dự án xi măng Hạ Long mới có dịp quay lại QN (lần gần nhất trước đó là 2004), đi từ đường 18 vào (lên cái dốc chỗ có biển công ty xăng dầu B12, xong lại xuống dốc qua đường tầu), lúc vào ngang qua cổng gạch Giếng Đáy em mới chợt nhớ cái đoạn đường ven đồi, toàn cỏ lau đi lần đầu năm 96 đấy. Từ 2007÷2009 vì làm xi măng HL nên em đi đường này suốt. Năm 2019 có dịp xuống HL, thằng bạn cùng phòng thời đh (làm trong xi măng HL luôn) rủ em vào lại xi măng HL chơi. Lúc đi nó dẫn (theo đường mới, không phải đường qua Trới), lúc về em đi ra một mình, đúng là lạc mấy vòng chỗ cụ nói luôn đấy.

Leanh65

Xe container
Em chạy HN-HL chưa đến 2 tiếng, nếu có đi MC có khi chỉ 3 tiếng thật. Để hôm nào em thử :D
HN- HL cũng ngang mới HL-MC mà cụ chạy gần 2 tiếng thì không chạy HN-MC 3 tiếng được đâu. HL-MC bắn căng cũng phải gần 2 tiếng, đoạn giao VĐ-MC không chạy nhanh được. Toàn tuyến cũng chỉ mới có vài đoạn max 100km/g thì chạy 3 tiếng làm sao được. Trừ khi nâng tốc độ max 120 km như HN-HP. Mà đường 2 làn thì không an toàn, 2 nữa gặp toàn ông rùa bò thì làm gì còn đường mà lách.🤣

Chỉnh sửa cuối:

hanoien

Xe điện
Quảng Ninh cần phối hợp với Bộ GTVT đánh số thứ tự km lại từ đầu tuyến là Hải Phòng đến Móng Cái. Hiện 3 đoạn, mỗi ông đánh số km 1 kiểu xuôi ngược đủ đường.

duytrong

Xe lăn
Cách nay 3 năm em đã đi Móng Cái bằng đoạn cao tốc Bãi cháy Vân đồn, tháng trước em cũng đi Quan lạn bằng đường này, cảm nhận của em đường đẹp, nhưng chạy 100 km/h nhiều đoạn hơi cua đã cảm thấy ghê ghê vì đường hẹp, còn cảnh quan thì đúng là như đi ngắm cảnh, giữa núi rừng trùng điệp, đẹp thật, đang đợi thông xe ra Móng cái em làm chuyến. Nhưng công nhận Móng cái mấy năm nay buồn lắm, vấn đề đường biên em không nói nhưng du lịch cũng không có gì nổi trội...hy vọng sau khi xong đường cao tốc, Móng cái sẽ đầu tư nhiều cho du lịch.

duytrong

Xe lăn
Nói gì thì nói, nhanh cũng rất khó chạy từ HN đi Móng Cái với thời gian 3 giờ.

Mũi tên bạc

Xe container
Em đi ra hạ long đã mất gần 2 tiếng r. Đến MC mà 3 tiếng kể cũng khó nhưng cách chỉ 310km thì đi thoáng chỉ hơn 3g được!

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Năm 2007 em làm dự án xi măng Hạ Long mới có dịp quay lại QN (lần gần nhất trước đó là 2004), đi từ đường 18 vào (lên cái dốc chỗ có biển công ty xăng dầu B12, xong lại xuống dốc qua đường tầu), lúc vào ngang qua cổng gạch Giếng Đáy em mới chợt nhớ cái đoạn đường ven đồi, toàn cỏ lau đi lần đầu năm 96 đấy. Từ 2007÷2009 vì làm xi măng HL nên em đi đường này suốt. Năm 2019 có dịp xuống HL, thằng bạn cùng phòng thời đh (làm trong xi măng HL luôn) rủ em vào lại xi măng HL chơi. Lúc đi nó dẫn (theo đường mới, không phải đường qua Trới), lúc về em đi ra một mình, đúng là lạc mấy vòng chỗ cụ nói luôn đấy.
Hiz, 2019 cụ đã lạc thì giờ cụ lạc luôn. Từ khi có đường bao biển KCN Cái Lân- cao tốc HL- HN và cầu Tình Yêu ( CL 1) với CL 3 thì đường trên cao với cả dưới thấp, vòng xoay chằng chịt như mạng nhện. Báo hại em còn miếng đất đang chôn tiền ở đấy chưa thanh khoản được.😅🤣

Marda49

Xe buýt
Công nhận Biển bẩn, tắm kinh kinh là. Nước đục và cát non. Tuy nhiên đổi lại hoang sơ.
E ấn tượng là nhà hàng ở đây bát đũa ăn ở đây sạch. tất cả đc luộc chín, tính phí hình như 5k/ người. Ở đây họ thuê bát đũa của 1 đv cung cấp riêng

Trà cổ đc tiếng là Bãi điển dài nhất VN (hình như hơn chục km) nhưng bãi bẩn e ko ưng. Đi 1 lần trải nghiệm thôi. E đi 2018
Biển miền Bắc với Miền Nam nó vậy (trừ ở ngoài đảo xa) do có các sông lớn ( nhiều phù sa đổ vào) nên bẩn, đục và toàn bùn. Biển kiểu này không thích hợp cho tắm lắm.
Muốn biển xanh, cát trắng, nắng vàng thì chỉ có đi miền Trung thôi cụ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hạ tầng VN mà đạt như này là hóa rồng rồng rồi đấy nhé.

Leanh65

Xe container
Nếu Trung Quốc mà mở cửa thì Tết này nhà em sang Đông Hưng đốt pháo cho vui.
Đi TQ hay mà, năm 2010 em đi đúng dịp Quốc Khánh TQ. Phải nói là đáng tiền, lại rẻ hơn các tỉnh phía nam. Vẫn muốn đi lại lần nữa, kể mà thủ tục xe tự lái đơn giản hơn thì đi 1 tuần sẽ rất tuyệt.😆

Leanh65

Xe container
Quãng 2004, 2005, em được nhà cậu bạn thân cho đi Móng Cái chơi cùng, trọn vẹn 10 tiếng đi từ Hà Nội đến Móng Cái (gồm cả thời gian nghỉ ngơi 1,2 lần). Say lên say xuống, còn bảo là lúc về thì cho cháu đi xe máy. Ấy thế mà lúc về thì lại ko say gì cả, chắc do được mua mấy cái áo bóng đá MU, Barca nên tinh thần phấn chấn
Đi miền núi thì đi say chứ về ít say hơn nhiều, bâtd kể cụ có mua được gì hay không. Kk😄

haiyen1012

Xe điện
Ngon, đi đường tuần tra biên giới Móng Cái - Hải Hà - Bình Liêu - Lạng Sơn sẽ dễ dàng hơn nhiều rồi