Chi hội đi nghĩa lộ - độ tìng yêu (ct giao lưu với đồng bào & ofr yên bái 2-3/4/2011)

cudem

Xe buýt
Đầu xuân TVC lên với vùng đất tươi đẹp Yênbái, với những người chưa yêu sẽ yêu cỏ cây, hoa lá, non cao suối sâu hùng vĩ, mảnh đât con người đặc biệt là Nghĩa lộ, với người đang yêu thì chuyến đi sẽ đưa 2 người lên một cung bậc mới, với người đã yêu việc reheating tình yêu sẽ tạo nên 1 một kỷ niệm, trải nghiêm mới khó quên trong cuộc đời này. tóm lại động từ chung là ĐỘ TÌNG YÊU theo cách nói của TVC.
Tham khảo thêm: http://www.otofun.net/threads/228962-kinh-moi-cac-cu-trai-tan-len-tham-yen-bai-que-em-a

Chào cả nhà!
Sau khi kết thúc chuyến đi tiền trạm chương trình dã ngoại và giao lưu với đồng bào, OFR YB tại Nghĩa lộ lên du xuân ở trên vùng núi tây bắc ... cụ thể là lên thăm vùng quê táo mèo, gái thái, suối nước nóng. Hy vọng đây cũng là đợt tổng duyệt cho chuyến đại di cư 30/4 - 1/5
Sau khi thống nhất với đoàn YB, thể theo nguyện vọng cháu xin đưa chương trình cả đi và về 2 ngày như sau:

1-Ngày 1, thứ 7: - 8h - 8h30': tập trung tại quảng trường SVD Mỹ đình, làm thủ tục đầu tiên với mama tổng quản.
- 9h xuất phát theo đường: Đại lộ TL - Hòa lạc - Sơn tây - Thanh sơn - thu cúc - ngã 3 Ba khe - Nghĩa lộ. Cụ nào đi sau dọt theo gặp ở chỗ ăn trưa (đúng giờ để giữ gìn sức khỏe cho gấu vf f1). Đoàn sẽ gặp OFR YB đoạn Mỵ hoặc Văn chấn tùy thuộc vào thời gian.
- 14h: vào Suối giàng >10km, Thưởng thức chè nổi tiếng và tham quan những cây chè đại thụ (chưa tận mắt thấy bao giờ). có đá cảnh phong thủy tự nhiên mua làm kỷ niệm.
- 17h: ra Nghĩa lộ nhận nơi ở (KS Mường lò) cụ Huke NL đã liên lạc.
- 18h30' liên hoan giao lưu VH với các ofer tại nhà sàn (cách KS 3-4km). thưởng thức đặc sản múa xòe quạt của đồng bào dân tộc Mường lò, Nghĩa lộ. Chơi tới mệt thì nghỉ.
2- Ngày 2, Chủ nhật:
- 7h30' ăn sáng, 8h30' vào cung off (loanh quanh Nghĩa lộ) leo, trèo, lội suối Thia đến trưa hạ trại bên bờ suối ăn trưa (triton thư giãn nhí nhảnh cùng núi cao, nước suối chảy, đá suối, mây và gió ngàn) PS: dự phòng: cụ ZUJI sẽ giới thiệu một cung OFF mới, vừa miếng rứt hay vào ra 3h.
- Tà tà chiều 14h-14h30' tạm biệt YB xuôi HN.

Trưởng đoàn: PCT amakoong 0983397237
Supervisors:
-The 1: 0913675530
-Kỳ lừa: OFR YB
-Zuji: 0988555315.
Media jobs: Cụ Zuji, Kỳ lừa, Phuong auto,
Mama tổng quản: Dung, gấu nhà Q.T.A
Cụ AMAkoong lưu ý hộ vụ trang thiết bị cứu hộ nhé! (việc này không ai làm tốt hơn đâu ợ)
các cụ tự trang bị bộ đàm nhé, có cái này đi xa hay đấy!

Chúc cả nhà 1 chuyến đi vui vẻ!

Chỉnh sửa cuối:

hienty

Xe tăng
@ all: Chương trình đã lên đầy đủ, khảo sát tuyến đã thực hiện. Đề nghị các bác khẩn trương chốt danh sách xe và số lượng người tham dự để bộ phận hậu cần chăm lo chu đáo

cudem

Xe buýt
Chốt tạm cái danh sách chuyến OF Yên Bái cái nhé:

1. Calibrationwater 2 lớn, 1 bé
2. Cudem : 1Triton + 2nhớn
3. Amazoncafe : 1 lớn
4. Q.T.A: 1Triton + 1 nhớn + 2 gấu
5. Máy chém: 1Triton + 1 nhớn+ Kỳ lừa
6. Tuan54z: 1 triton + 3 nhớn
7. Zuji1Triton + 1 nhớn
8. Astone: 1 triton + The 1 (gặp đoàn ở NL)
9. Darklights: 1 triton + 3 nhớn + 1 can rượu
10. Sangothinhphat: 1 triton + 2 nhớn
11. Casanova0611: 1 triton + 2 nhớn
12. Kòma: 1 triton + 2 nhớn + 2 bé

Còn nữa không nhể......
Các bác đăng ký vào đây nhé ! thêm cả số người đi cùng để tiện xếp xe.
KỂ CẢ OFR YB NHÉ ĐỂ MAMA TỔNG QUẢN TÍNH TOÁN.
Bộ đàm đã mượn đủ, cám ơn các cụ chủ bộ đàm nhá!
cudem đã sửa : 01-04-2011 lúc 13:43 Lý do: Chốt danh sách (liên tục update)

Chỉnh sửa cuối:

hienty

Xe tăng
@ CÚ: Hôm nay ngo ngoe bẩu mồng 2/ 4 có chuyến Yên Bái. Vợ lườm ra cửa sổ buông câu tụt lủn " 3/4 SN Sóc, làm giề thì làm" Hơ hơ, tí nữa quên SN con mà cháu nó SN tròn 01 tuổi

cudem

Xe buýt
@ CÚ: Hôm nay ngo ngoe bẩu mồng 2/ 4 có chuyến Yên Bái. Vợ lườm ra cửa sổ buông câu tụt lủn " 3/4 SN Sóc, làm giề thì làm" Hơ hơ, tí nữa quên SN con mà cháu nó SN tròn 01 tuổi
Chúc mừng Chúc mừng !!!
Tuyệt vời đới cả CLB sẽ tham gia chia vui lễ thôi nôi Thế tử Sóc tại NL, YB quan trọng là phải long trọng...không được chiếu lệ "làm giề thì làm"! hơ hơ...

Chỉnh sửa cuối:

DarkLights

Xe tải
em đăng ký luôn rồi mà k thấy tên em là sao:(

zuji

Xe hơi
...Trên đường lên Nghĩa lộ, cách NL 10km là Bản Hốc... nơi đó tắm khoáng thì sạch và nguồn khoáng tốt hơn ở Nghĩa Lộ.

...thể theo yêu cầu của bác Cudem, em gửi ít ảnh của cung offroad cho các bác ngắm .... địa danh của chuyến OR đó là : Phình Hồ - Làng Nhì ....một điểm đến đẹp, hoang sơ và hùng vĩ ....

casanova0611

Xe tải
1. Calibrationwater 2 lớn, 1 bé
2. Cudem : ?
3. Amazoncafe : 2 lớn, 2 bé
4. Q.T.A: 1Triton + 1 nhớn + 2 gấu
5. Tôm .......
6. Máy chém......
7. Thích......
8. PCT Triều 1/2 gạch
9. Zuji....
10. The 1...
12. Casanova0611: 1 xe 2 người

transporterVN

Xe tăng
Cuối tuần này em phải đi làm bù thứ 7 để đến thứ 2 tuần sau nữa được nghỉ vào ngày Giỗ tổ (nghỉ liền 4 ngày). Không biết có bác nào có lịch nghỉ như em không nhỉ.
Chắc chuyến này em không đi được.
Nghỉ 4 ngày thì đi chơi đâu bây giờ các bác ơi.

killua

Xe buýt
Hội thảo này kết hợp luôn trong NL-YB được đấy anh ơi, anh đăng ký luôn và ngay đi ;))
@ Cụ Zu zi : Cụ ở đâu mà rõ cung đấy thế ạ, :D do xác định ban đầu là đi chơi nhẹ nhàng nên em cũng ko đưa cung của cụ vào chuơng trình :D
@ Cụ Amakong & Cụ Cudem : em sẽ theo đoàn đi từ HN nên cho em bám càng nhé :D
@ Chủ tịch : Cái bãi cắm trại mà tổ chức sinh nhật thì nhất đấy anh ạ :D để em bố chí luôn cái bánh SN giống cái bánh SN OF 4 nhé .....
@ Cụ QTA : em vưỡn thắc mắc tại sao cụ lại đăng ký 2 gấu ạ

V.T.A

Xe điện
Em đăng kí phát nhé
Dép cả đôi nó phải máu như thế , đi đâu cũng phải đăng ký cả đàn cho bay rợp trời luôn.:(|)

Nhà em sát nút sẽ xem có bám đoàn được ko ?, đang lo trùng lịch ngày thày phán đi hâm nóng chỗ khác để có dép mà khoe đấy ạ. Quay đi ngoảnh lại cả nhà tòan chim với cò .Mệt thế !!

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Em xin đăng ký 1 phát HÓNG TỪ XA, các cụ đi chuyến này thiếu mấy bác nhà đài của cụ Thích nên chịu khó tự sướng để anh em có tý hơi hướng nhé.
Chúc các cụ đi độ được nhiều TÌNH....YÊU nhá :-|

zuji

Xe hơi
@ Cụ Zu zi : Cụ ở đâu mà rõ cung đấy thế ạ, :D do xác định ban đầu là đi chơi nhẹ nhàng nên em cũng ko đưa cung của cụ vào chuơng trình :D
.............

Hehe, quê em ở đó mà...:-bd

Cung này nhẹ nhàng, so với cung Yty-Amusung và Mộc châu mà anh em TVC thì cung này muỗi ...>:D<

Đất Nghĩa lộ nổi tiếng " Nếp Tú lệ, tẻ Mường lò " các bác nên kiếm vài tạ gạo về....

Quốc lộ 32 uốn lượn giữa miền núi non Tây Bắc “thanh sơn, bích thủy”. Núi cao, vực sâu, bạt ngàn cây rừng, lau lách. Cơn mưa nào đêm qua khiến rừng cây tươi tắn lạ thường, đỉnh núi xa thấp thoáng những dòng thác bạc như đổ từ trên trời xuống khiến ta tưởng thấy thác núi Lư trong thơ Lý Bạch đời Đường: “Thác bay thẳng xuống ba nghìn thước/ Tưởng dải Ngân hà tuột khỏi mây…”.
Rồi như một phép màu, xe ta bỗng lọt vào một cánh đồng bằng phẳng biêng biếc sóng lúa đương thì con gái: sóng lúa Mường Lò. Ta ngỡ ngàng trước màu xanh non óng ả, mượt mà trong nắng trải tới chân núi xa. Câu ca “Nhất Thanh, nhì Lò, tam Than, tứ Tấc” nổi tiếng từ lâu. Mường Lò là cánh đồng lớn thứ hai ở miền núi phía Bắc, chỉ sau Mường Thanh – Điện Biên (còn hai cánh đồng nhỏ hơn là Mường Than – Than Uyên và Mường Tấc – Phù Yên). Tiểu vùng khí hậu Mường Lò ôn hòa, mát mẻ, trong lành; con người nơi đây thuần hậu, mến khách; thổ nhưỡng nơi đây phù hợp với cây lúa nước, cứ một năm mấy vụ lúa tốt bời bời, ít sâu bệnh, cây lúa mập mạp, hạt gạo thơm dẻo vô cùng. Ta tự hỏi, sao giữa bốn bề núi non cao ngất của dãy Hoàng Liên hùng vĩ lại có một cánh đồng bằng phẳng, tốt tươi, đẹp như vậy?
Các cụ kể rằng, người Thái đã định cư lâu đời ở nơi đây. Hai anh em Tạo Xuông và Tạo Ngần đã dừng chân dựng bản làng vì thấy đất đai màu mỡ, nguồn nước dồi dào. Câu tục ngữ: “Thái theo nước, Xá theo lửa” nói về tập quán canh tác của người Thái trồng lúa nước, người Xá (Khơ Mú) đốt nương làm rẫy. Sau này, ông Tạo Ngần lên Mường Then (Mường Thanh ngày nay) xây dựng bản làng người Thái trắng cũng trồng lúa nước là chủ yếu. Ở Mường Lò, con của Tạo Xuông là Tạo Lò, các cháu Ta Đúc, Ta Đẩu, Lò Lại Trượng, Lò Lạng Quạng, Lò Lạng Ngạng… nối tiếp nhau cùng cai quản bản mường. Văn hóa Thái nơi đây gắn liền nền văn minh lúa nước có bề dày lịch sử mấy nghìn năm. Từ ăn, ở, lễ hội, trang phục, cưới xin, ma chay, vui chơi, nhạc cụ… đều gắn với công việc của người trồng lúa. Sau mùa gặt, bạn có thể nghe tiếng “pí phương” réo rắt, đó là loại sáo được làm bằng gốc rạ rỗng lòng, thanh niên thổi cho vui tai khi nghỉ giải lao hoặc trên đường đi làm đồng về.
Hạt gạo dẻo thơm nơi đây đã duy trì sự tồn tại của con người bao đời nên con người yêu quý đất đai ruộng đồng, trân trọng hạt gạo quê mình. Trong bất kỳ lễ hội nào, người Thái nơi đây cũng không quên tôn vinh hạt gạo. “Áo em thêu chỉ biếc hồng/Mùa xuân ngày hội Lồng Tồng thêm vui” (Tố Hữu), đó là ngày “Hội xuống đồng”, thường là vào ngày rằm tháng Giêng. Phần lễ có các ông mo cúng trời đất, cầu cho mưa thuận gió hòa, mùa màng tốt tươi, vạn vật sinh sôi nảy nở. Trong mỗi lời ca, điệu xòe cũng gửi gắm mong ước của người trồng lúa, mong cho “Lúa tốt như bãi gianh đầu bản, như rừng ngõa đầu mường” hoặc “Không xòe không tốt lúa, không xòe thóc cạn bồ” (dân ca Thái). Người phụ nữ Thái đảm đang cũng được ca ngợi:
“Tung nắm tấm thành ra đàn gà
Đụng vào khung cửi thành vải hoa
Vuốt khóm lúa, lúa ra bông
Đụng vào cỏ, cỏ chết nắng”.
(Dân ca Thái, Cầm Giang dịch).
Và trong một năm, người Thái còn có “Lễ hội cầu mưa”, “Lễ cúng vía trâu”, “Lễ cúng mừng cơm mới” đều là nét đẹp trong đời sống tâm linh của cư dân trồng lúa nước.
“Nếp Tú Lệ, tẻ Mường Lò” đã thành danh từ lâu. Hương thơm của hạt gạo nơi này đã bay xa, vượt núi non đến nhiều nơi được nhiều người biết đến.

...trich dẫn từ Dương Hiền Nga.

TheOne

Xe điện
các bác có cung nào Camry "lội suối, leo đá" được thì cho em ghép đoàn nhé

Song Hong

Xe buýt
Chúc cả đoàn lên đường thượng lộ bình an, tìm được cung đường hay, chụp được nhiều ảnh đẹp:-bd

Q.T.A

Xe buýt
Hội thảo này kết hợp luôn trong NL-YB được đấy anh ơi, anh đăng ký luôn và ngay đi ;))
@ Cụ Amakong & Cụ Cudem : em sẽ theo đoàn đi từ HN nên cho em bám càng nhé :D
@ Chủ tịch : Cái bãi cắm trại mà tổ chức sinh nhật thì nhất đấy anh ạ :D để em bố chí luôn cái bánh SN giống cái bánh SN OF 4 nhé .....
@ Cụ QTA : em vưỡn thắc mắc tại sao cụ lại đăng ký 2 gấu ạ
Xời ơi. Cụ hỏi câu này em buồn cười quá. Em hỏi cụ nhé: Dép người ta còn đi cả đôi thì cớ làm sao Gấu lại không thể như thế đựoc hả cụ?=))=))=))=))=)).

zuji

Xe hơi
Xời ơi. Cụ hỏi câu này em buồn cười quá. Em hỏi cụ nhé: Dép người ta còn đi cả đôi thì cớ làm sao Gấu lại không thể như thế đựoc hả cụ?=))=))=))=))=)).
..........

Câu này hay...L-)