đi như thế này có hại xe không ạ?

HATD

Xe hơi
Các bác cho em hỏi ngu một tý, các bác đừng cười em nhé.
Chẳng là em mới cưới vợ 2 cerato MT và mới lấy bằng. Em bò trong nội thành bằng cách giữ chân côn ở mức mà đạp phanh chân thì xe hơi rung. Em cứ giữ côn ở mức đó và chỉ dùng phanh chân (đạp và nhả) để điều khiển xe. Em không biết giữ mãi chân côn như vậy có hại xe không ? hay là khi dừng thì phải đạp hết côn, phanh. Các bác cho em xin ý kiến với ạ.

em kính các bác một ly ạ

Godfather77

Xe điện
Cứ chạy như thế khoảng 1 vạn thay côn là vừa.bác cứ chạy theo ý thích của mình, mới lái phải thế mới rút ra nhiều kinh nghiệm được
( À quên bác cho xin ly rượu nhé, nhạt mồm nhạt miệng quá)

Chỉnh sửa cuối:

ketpo

Xe điện
Bác đi thế hại côn lắm, như thế cũng giống bác vừa đạp ga vừa đạp phanh ấy. Bác phải điều chỉnh chân côn cho hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

HATD

Xe hơi
Đa tạ các bác, em mới đi được 2 hôm thôi, mai em sẽ không như thế nữa hi vọng đi trên 1 vạn mới phải thay côn hihi
Em kính mỗi bác một ly rồi nhé

anhtho

Xe ngựa
Đi như thế cũng có tác dụng khi kẹt xe, nhích nhích tí một. Nhưng bác đỡ côn làm sao đừng để xe giựt giựt, và vòng tua không cao lắm thì côn đỡ hại. Lúc đó hầu như ko phải sử dụng phanh và chỉ phanh khi phải dừng lại hẳn và khi đó côn phải đạp xuống hết.

Korea2010

Đi bộ
vừa hại côn, vừa tốn xăng, vừa hại cả máy bác ạ.khi đang chạy bình thường thì ko đạp côn, khi tắc đường có thể đạp, nhả côn tí một để điều tiết tốc độ nhưng khì cần dừng lại thì phải đạp hết côn.Bác đi nhiều thì khả năng đỡ côn của bác sẽ tốt và bác sẽ điều tiết được việc đạp, nhả côn hợp lý. bác lấy bằng rồi mà đi thế thì phải xem lại trung tâm đào tạo hihi

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
vừa hại côn, vừa tốn xăng, vừa hại cả máy bác ạ.khi đang chạy bình thường thì ko đạp côn, khi tắc đường có thể đạp, nhả côn tí một để điều tiết tốc độ nhưng khì cần dừng lại thì phải đạp hết côn.Bác đi nhiều thì khả năng đỡ côn của bác sẽ tốt và bác sẽ điều tiết được việc đạp, nhả côn hợp lý. bác lấy bằng rồi mà đi thế thì phải xem lại trung tâm đào tạo hihi
Đúng là phải xem lại trường dậy lái xe của bác ấy. Hồi xưa tôi học, chân trái đang đi tốc độ bình thường mà đặt lên bàn côn là ông ấy đấm và chửi loạn lên ấy chứ. Vì những người mới học cứ sợ xe chết máy, chân lúc nào cũng muốn đạp côn. Mấy ông giáo hồi ấy ác, nhưng thế mới ngấm.

trungnh

Xe tăng
Hại thì tất nhiên, nhưng đường tắc mà phải nhích từng tí một thì cũng chẳng còn lựa chọn nào khác đâu ạ.

New_Carens

Xe điện
Các bác cho em hỏi ngu một tý, các bác đừng cười em nhé.
Chẳng là em mới cưới vợ 2 cerato MT và mới lấy bằng. Em bò trong nội thành bằng cách giữ chân côn ở mức mà đạp phanh chân thì xe hơi rung. Em cứ giữ côn ở mức đó và chỉ dùng phanh chân (đạp và nhả) để điều khiển xe. Em không biết giữ mãi chân côn như vậy có hại xe không ? hay là khi dừng thì phải đạp hết côn, phanh. Các bác cho em xin ý kiến với ạ.

em kính các bác một ly ạ
Nếu cụ bò dốc thì chân côn của cụ hơi bị chuẩn đó, bò dốc (như dốc cầu Chương Dương chẳng hạn) thì đương nhiên phải dùng cách này mà đi. Trường hợp phải dừng lâu giữa dốc thì kéo phanh tay cho nhàn.
Đi đường bằng thì phải bỏ chân ra khỏi chân côn.

toanvinh_forever

Xe điện
đi thế nào đừng để giật giật xe, khó chịu lắm bác à, đường tắc bác ko cần dùng ga, chỉ cần nhả côn ra là xe tự đi rồi, lúc dừng lại thì bác đạp hẳn côn rồi về mo (N) cho lành, lúc nào hết đèn đỏ hoặc hết tắc thì bác lại vào số 1 rồi nhả côn, nhả hết côn rồi mớm ga dần vào là được rồi, đừng rà côn

Chum

Xe tải
Đường tắc đi nối đuôi nhíc nhíc từng tí một, nhíc chậm tí xe máy chen ngang vào ngay, chắc là phải đi kiểu thế rồi ạ...Em thì chẳng đi số sàn nhiều, thỉnh thoảng về bãi, người trông xe người ta nhờ oánh hộ mấy em số sàn vào chuồng mà cứ toát hết cả mồ hôi.

MBK lac

Xe đạp
Bác lái thế chỉ nên áp dụng lúc tắc đường thôi, về cơ bản là nên bỏ hẳn côn ra mà đi bác ạ,

Golden_way

Xe buýt
Đa thay côn chưa bác.........................

haiphus

Xe buýt
Hại thì tất nhiên, nhưng đường tắc mà phải nhích từng tí một thì cũng chẳng còn lựa chọn nào khác đâu ạ.
Cần đi thì nới côn ra một ít còn không là cắt hẳn. Đi như kiểu của bác chủ thớt em nghĩ nếu cứ rùa bò khoảng 15 phút chắc côn bốc khói. Một phần cũng là hệ quả của việc Trung tâm đào tạo lái xe mọc lên như nấm trong một thời gian ngắn >:D<

letrung2009

Xe buýt
Quê e chả khi nào tắc đường, cứ ga mà chạy ít khi dùng công chỉ kh nào vào số!

HATD

Xe hơi
Cần đi thì nới côn ra một ít còn không là cắt hẳn. Đi như kiểu của bác chủ thớt em nghĩ nếu cứ rùa bò khoảng 15 phút chắc côn bốc khói. Một phần cũng là hệ quả của việc Trung tâm đào tạo lái xe mọc lên như nấm trong một thời gian ngắn >:D<
Đa tạ các bác đã chỉ bảo để em kịp sửa chữa, đúng là trung tâm dạy lái xe bây giờ mọc như nấm mà dạy thì bố láo. Chúng nó chỉ dạy cho thi lấy được cái bằng sau đó gọi điện hỏi có cần bổ túc không. Hôm nay em đi xe đi làm không theo cách như trước nữa, hơi vất hơn tý nhưng cảm giác an tâm lắm hihi

Golden_way

Xe buýt
hihi, trộm vía chưa bác ạ, em mới đi được có 2 buổi, thấy nghi nghi cách đi của mình lên nhảy vào đây xin ý kiến các bác may qua phu`u`u`
Thế là may cho cụ đới
ngày xưa em mới học lái cũng đi như cụ đóa ... ông anh bảo mày đi j mà khét thế hóa ra côn sáp cháy về sau em mới cảm nhận dc mùi khét này
còn nguyên tắc là chân côn chỉ đạp hoặc nhà ko bao giờ để lửng lơ quá lâu
chúc bác sớm chuyển AT................&T