[Funland] Địa chỉ thường trú trên CCCD gắn chíp ghi rất cẩu thả!

manhanoi

Xe tăng
Sau này còn có việc mà hiệu chỉnh, sửa chữa, hành dân chứ 😛

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có khai cái gì cụ ? Thông tin có trên hệ thống rồi . Họ tự in ra thôi .
Đấy là Cụ xin cấp CCCD khi "đã có CSDL công dân" thì chỉ việc lôi ra so sánh, đối chiếu, có chỉnh sửa thì mang bản gối đến đối chiếu.
Còn cấp CCCD khi "chưa có CSDL Công dân", lần đầu làm CCCD, thì trong Hồ sơ xin cấp có 1 phiếu: "Phiếu thu thập DL Công dân", cụ phải điền đầy đủ.
Có cái này thì mới có cái Dữ liệu Công dân cho cụ sau này chứ? Các cụ chưa điền (khai) thì Cán bộ nó sáng tác đc à?các Cụ Nghĩ kỹ lại xem mình đã khai thế nào trong lần đầu làm CCCD.
Nên nhiều cụ ko để ý, lần đầu làm CCCD các cụ khai trên tờ khai DL công dân thế nào thì sau đổi sang loại Chip nó ra vậy....
Chứ bọn CA nó ko sáng tác địa chỉa cho các cụ đc ....Nó chỉ có sai cả 1 hệ thống thôi.

New car 2023

Xe điện
Đấy là Cụ xin cấp CCCD khi "đã có CSDL công dân" thì chỉ việc lôi ra so sánh, đối chiếu, có chỉnh sửa thì mang bản gối đến đối chiếu.
Còn cấp CCCD khi "chưa có CSDL Công dân", lần đầu làm CCCD, thì trong Hồ sơ xin cấp có 1 phiếu: "Phiếu thu thập DL Công dân", cụ phải điền đầy đủ.
Có cái này thì mới có cái Dữ liệu Công dân cho cụ sau này chứ? Các cụ chưa điền (khai) thì Cán bộ nó sáng tác đc à?các Cụ Nghĩ kỹ lại xem mình đã khai thế nào trong lần đầu làm CCCD.
Nên nhiều cụ ko để ý, lần đầu làm CCCD các cụ khai trên tờ khai DL công dân thế nào thì sau đổi sang loại Chip nó ra vậy....
Chứ bọn CA nó ko sáng tác địa chỉa cho các cụ đc ....Nó chỉ có sai cả 1 hệ thống thôi.
Tôi có CCCD 12 số và CCCD có chip (hình như vẫn đủ 12 số).
Địa chỉ khác nhau hoàn toàn, mặc dù từ Phường trở lên là đúng.

Theo bác thì cái đó "Cán bộ nó sáng tác đc à?"

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có CCCD 12 số và CCCD có chip (hình như vẫn đủ 12 số).
Địa chỉ khác nhau hoàn toàn, mặc dù từ Phường trở lên là đúng.

Theo bác thì cái đó "Cán bộ nó sáng tác đc à?"
Vậy trong Cơ sở DỮ liệu Công dân của cụ có vấn đề rồi,
Mà cái thông tin Cơ sở Dữ liệu Công dân là do Chính Cụ khai đấy nhé...
Tất cả các thông tin đều do Cụ khai ra hết đấy. Các cụ đã khai trên 1 tờ khai theo mẫu chuẩn, cả về cách viết.
Khi làm CC, người ta đã đưa cho Cụ thông tin, bảo cụ kiểm tra xem có sửa đổi gì ko? Cụ xác nhận nó mới làm.
Khi nhận CCCD có Dòng chữ, kiểm tra xem các thông tin đúng/sai.. nếu có thì báo để làm lại.
Các cụ ko đọc kỹ rồi.

VoltaireHN

Xe máy
Cái dòng địa chỉ trên CCCD là do người đi làm tự khai, tự ghi trên Hồ sơ để làm CC..chứ có phải bên CA họ tự ghi, tự sáng tác ra đâu.
Sau đó máy quét để nhập liệu thôi.
Công an làm CCCD mà dân thích khai gì thì khai á ? cụ đùa à ? phải khai địa chỉ giống cái hộ khẩu ý, khai lung tung công an cũng cho vào thì tôi đi làm vài cái vài địa chỉ khác nhau dùng dần.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nhà em có 4 người, mới làm CCCD gắn chíp. Khi nhận được thì mục "Nơi thường trú" ghi mỗi người một kiểu, không ai giống ai mặc dù cùng một địa chỉ. Cách viết tắt, viết hoa, viết thường, thiếu dấu cách tùy tiện, cẩu thả. Nói chung ngôn ngữ như bọn teen nó chat, rất thiếu chuyên nghiệp, nhìn ngứa mắt các cụ ạ.

View attachment 7231339

Thiết nghĩ CCCD là giấy tờ rất quan trọng, nội dung trên đó cũng nên chuẩn hóa, hoặc ít nhất cách viết cũng theo đúng quy cách.
Làm nhanh cho kịp lời hứa của ông Rừng trước Hội làng..., được thế là ngon rồi. Chấp nhận đê.

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Công an làm CCCD mà dân thích khai gì thì khai á ? cụ đùa à ? phải khai địa chỉ giống cái hộ khẩu ý, khai lung tung công an cũng cho vào thì tôi đi làm vài cái vài địa chỉ khác nhau dùng dần.
Chính xác là như vậy.
Nhưng trong cái phần địa chỉ, mỗi lần khác nhau các Cụ thường có/ không hay ghi phần địa chỉ nhỏ (khu phố, tổ dân phố) khác nhau so với sổ Hộ khẩu.

Patriots

Xe lăn
Đáng nhẽ trong database format định dạng viết luôn, chữ in hoa ở đâu? Sau dấu phẩy, chấm cách

Chĩm111

Xe điện
Đọc bài của cụ thớt lại nhớ hôm em đi làm CCCD gắn chịp. Lúc đồng chí công an chụp ảnh em xong thì đưa một tờ đã điền các thông tin của mình và yêu cầu kiểm tra lại. Em thấy ở mục Trình độ văn hóa ghi là 11/12 liền nhắc: Anh ơi, chỗ này bị sai roài! Em là 12/12 ạ!
Anh ý mắt chăm chú nhìn máy tính, nhưng vẫn nói với em: Cái này không sao đâu, kệ nó! :))
Ơ, không sao thì thôi, em zìa!
Giờ em đang lo, một ngày đẹp trời nào đó có ông hỏi: Mày học xong lớp 11 là thi ĐH luôn hả? :))

x_six

Xe tải
Nhà em cũng thế, hai vợ chồng làm cùng đợt mà cách ghi địa chỉ cũng khác nhau y như nhà cụ thớt.
Đọc thớt thấy nhiều cụ CG bị quá. Nhà em cũng CG. 😂

Chỉnh sửa cuối:

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Các nhà báo hãy làm ơn đưa những thông tin này lên báo chí giúp chúng em. Xin hãy vô tư đưa lên báo, đưa lên nhuận bút ko nhiều nhưng đây là vì xã hội. Xin các nhà báo hãy làm thế. Đừng im lặng.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Đọc bài của cụ thớt lại nhớ hôm em đi làm CCCD gắn chịp. Lúc đồng chí công an chụp ảnh em xong thì đưa một tờ đã điền các thông tin của mình và yêu cầu kiểm tra lại. Em thấy ở mục Trình độ văn hóa ghi là 11/12 liền nhắc: Anh ơi, chỗ này bị sai roài! Em là 12/12 ạ!
Anh ý mắt chăm chú nhìn máy tính, nhưng vẫn nói với em: Cái này không sao đâu, kệ nó! :))
Ơ, không sao thì thôi, em zìa!
Giờ em đang lo, một ngày đẹp trời nào đó có ông hỏi: Mày học xong lớp 11 là thi ĐH luôn hả? :))
Em nói cụ bút sa gà chết đấy. Cụ phải bắt họ sửa lại cho đúng. Chính những việc nhỏ nhặt này họ mới tôn trọng mình. XH mới tốt đẹp dần lên đc cụ ạ

hoangha.nguyen

Xe đạp
Cả thế giới bây giờ chắc chỉ còn 3 anh em là VN, Cu3 và Bắc Hàn là có dòng chữ Hộ khẩu thường Trú nhỉ ?

Leanh65

Xe container
Nhìn cách nhập liệu rất thiếu chuyên nghiệp cụ ạ, chỗ có dấu cách, chỗ không, viết tắt cũng ko theo style nào...
Giờ soi thì em nghĩ 90% các thành viên trong cùng 1 nhà ghi sẽ khác nhau. Người thì có chữ "phường" người không, người có chữ " tổ dân phố" người ghi mỗi chữ "tổ"... nói chung là tùy tiện. Nhưng đi làm các thủ tục với cơ quan công quyền, các cụ nhớ ghi đúng như cccd nhé, cho dù nó đúng hay không không thì lại ăn hành bắt bẻ câu chữ của cb tt đó.🤣

x_six

Xe tải
Vậy trong Cơ sở DỮ liệu Công dân của cụ có vấn đề rồi,
Mà cái thông tin Cơ sở Dữ liệu Công dân là do Chính Cụ khai đấy nhé...
Tất cả các thông tin đều do Cụ khai ra hết đấy. Các cụ đã khai trên 1 tờ khai theo mẫu chuẩn, cả về cách viết.
Khi làm CC, người ta đã đưa cho Cụ thông tin, bảo cụ kiểm tra xem có sửa đổi gì ko? Cụ xác nhận nó mới làm.
Khi nhận CCCD có Dòng chữ, kiểm tra xem các thông tin đúng/sai.. nếu có thì báo để làm lại.
Các cụ ko đọc kỹ rồi.
Cụ không hiểu vấn đề mà cứ cố nói dài thế nhỉ.
Vấn đề đang nói ở đây là cả nhà ví dụ như cụ chủ thớt là 4 người đi làm cccd cùng một lượt. Tất cả các tờ khai địa chỉ ghi đều giống nhau. Và chắc chắn là đã kiểm tra rõ ràng.
Nhưng sau đó nhận cccd thì địa chỉ CA họ lại ghi 4 người bốn kiểu. Đó mới là vấn đề đó!

Belat Missan

Xe điện
Mai mốt cả nhà cụ sẽ đc gọi lên sửa. :D

phunv74

Xe tải
Cái dòng địa chỉ trên CCCD là do người đi làm tự khai, tự ghi trên Hồ sơ để làm CC..chứ có phải bên CA họ tự ghi, tự sáng tác ra đâu.
Sau đó máy quét để nhập liệu thôi.
Cụ lạc quan quá đấy ạ. chưa làm nổi việc này đâu. Lý thuyết là có công nghệ nhưng độ chính xác thấp nên chưa áp dụng đc trong việc làm giấy tờ này

Leanh65

Xe container
Đấy là cụ quét thôi. còn đưa vào máy của CA hay bệnh viện chẳng hạn thì nó liên thông CSDL về Dân cư chứ, chạy đâu cho hết nắng, thế nên cái thường trú in trên đó không quá quan trọng đâu ạ.
Csdl nó không có chi tiết đến tổ đâu. Em mấy năm trước đến khốn nạn với làm qt thuế TNCN nó bắt kê khai đến tổ mà cmnd cũ nó đếu có. Hs thì không quy định phải có sổ hk. Đến nhục. Mà cái "tổ" này nó thay đổi xoành xoạch. Chỗ em 30 năm nó thay đến 4 lần rồi. Giấy tờ cũ đến giờ sai lộn tùng phèo hết cả.🤣

MINHKD

Xe điện
Lúc cần xác nhận thì lại làm lỗi của dân, do dân.
Đợt đổi sang CCCD loại mới nhiều người khốn khổ vì trước đây hộ khẩu và CMND chỉ có tháng và năm sinh.