[Funland] Địa chỉ thường trú trên CCCD gắn chíp ghi rất cẩu thả!

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không hiểu vấn đề mà cứ cố nói dài thế nhỉ.
Vấn đề đang nói ở đây là cả nhà ví dụ như cụ chủ thớt là 4 người đi làm cccd cùng một lượt. Tất cả các tờ khai địa chỉ ghi đều giống nhau. Và chắc chắn là đã kiểm tra rõ ràng.
Nhưng sau đó nhận cccd thì địa chỉ CA họ lại ghi 4 người bốn kiểu. Đó mới là vấn đề đó!
Làm gì có trường hợp đúng như Cụ nói, 4 người ghi "đúng" (giống nhau) mà ra CCCD có đc khác nhau.
Cụ đang ko hiểu và hình dung ra làm CCCD hay cơ sở DL công dân thì có sự thêm bớt hay can thiệp từ CA hay ko? Ko ai can thiệp vào hết. Nếu các cụ ghi gì đó: ví dụ 1 chữ thiếu dấu " sắc " hay " huyền" thì nó cũng ra thiếu dấu vậy.
Trước khi Chốt làm người ta đã đưa ra bản in để tự kiểm tra rồi. Có sửa đổi thì sửa. Vậy đổi lỗi về đâu nữa.
Nếu nó có Sai thì là sai hệ thống, theo kiểu: Râu ông cắm cằm bà khác.
Chứ ko sai chi tiết như cụ nói đâu.

long.spc

Xe container
Em nghĩ là do nhập liệu thôi, cơ bản CCCD mới gắn chip nên thông tin ghi trên đó là một chuyện, đến lúc quét ra nó mới là thông tin chuẩn nhất ở thời điểm hiện tại vì mã số định danh là theo cả đời.
Nhưng có phải ai cũng được phép truy cập đâu trong khi CCCD lại dùng vào rất nhiều việc dân sự khác cụ ạ

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lạc quan quá đấy ạ. chưa làm nổi việc này đâu. Lý thuyết là có công nghệ nhưng độ chính xác thấp nên chưa áp dụng đc trong việc làm giấy tờ này
Có thể có trường hợp này cụ ạ, khi mình làm thủ tục cán bộ nó chỉ đối chiếu với dữ liệu trong cơ sở dữ liệu quốc gia, khi in nó gọi thông tin trong cơ sở dữ liệu dân cư ra, nó không nhập từ tờ khai của mình vào nữa đâu.

Leanh65

Xe container
Đấy là Cụ xin cấp CCCD khi "đã có CSDL công dân" thì chỉ việc lôi ra so sánh, đối chiếu, có chỉnh sửa thì mang bản gối đến đối chiếu.
Còn cấp CCCD khi "chưa có CSDL Công dân", lần đầu làm CCCD, thì trong Hồ sơ xin cấp có 1 phiếu: "Phiếu thu thập DL Công dân", cụ phải điền đầy đủ.
Có cái này thì mới có cái Dữ liệu Công dân cho cụ sau này chứ? Các cụ chưa điền (khai) thì Cán bộ nó sáng tác đc à?các Cụ Nghĩ kỹ lại xem mình đã khai thế nào trong lần đầu làm CCCD.
Nên nhiều cụ ko để ý, lần đầu làm CCCD các cụ khai trên tờ khai DL công dân thế nào thì sau đổi sang loại Chip nó ra vậy....
Chứ bọn CA nó ko sáng tác địa chỉa cho các cụ đc ....Nó chỉ có sai cả 1 hệ thống thôi.
Cụ sai rồi. Tự tay em ghi đúng chính xác 100% luôn mà ra kiểu khác( do viết tắt tùy tiện). Đến lúc mất xin cấp lại lại ghi khác cái đã cấp.🤣

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Csdl nó không có chi tiết đến tổ đâu. Em mấy năm trước đến khốn nạn với làm qt thuế TNCN nó bắt kê khai đến tổ mà cmnd cũ nó đếu có. Hs thì không quy định phải có sổ hk. Đến nhục. Mà cái "tổ" này nó thay đổi xoành xoạch. Chỗ em 30 năm nó thay đến 4 lần rồi. Giấy tờ cũ đến giờ sai lộn tùng phèo hết cả.🤣
Cụ đăng ký tài khoản vào kiểm tra xem sao, cụ nói cái ấy cũ rồi giờ em nghĩ đủ đấy.

vkthang

Xe container
Csdl nó không có chi tiết đến tổ đâu. Em mấy năm trước đến khốn nạn với làm qt thuế TNCN nó bắt kê khai đến tổ mà cmnd cũ nó đếu có. Hs thì không quy định phải có sổ hk. Đến nhục. Mà cái "tổ" này nó thay đổi xoành xoạch. Chỗ em 30 năm nó thay đến 4 lần rồi. Giấy tờ cũ đến giờ sai lộn tùng phèo hết cả.🤣
IMG_UPLOAD_20220708_205027 (1).jpg

Chỗ cụ thế nào ấy chứ nhỉ?

Leanh65

Xe container
Lúc cần xác nhận thì lại làm lỗi của dân, do dân.
Đợt đổi sang CCCD loại mới nhiều người khốn khổ vì trước đây hộ khẩu và CMND chỉ có tháng và năm sinh.
Bây giờ làm cho tặng, biếu tài sản. Giấy khai sinh của anh em ruột chỉ cần bố, mẹ ghi khác nhau, thiếu ngày hay tháng là bị từ chối, áp thuế chuyển nhượng như người dưng ngay. Lỗi tại cb nhưng dân chịu hậu quả.🤣

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lạc quan quá đấy ạ. chưa làm nổi việc này đâu. Lý thuyết là có công nghệ nhưng độ chính xác thấp nên chưa áp dụng đc trong việc làm giấy tờ này
Em đc biết là Cơ sở DL công dân mà khai trên tờ phiếu chuẩn : Tờ khai dữ liêụ công dân
thì nó sẽ đc quét và nhận dạng, chuyển đổi phông chữ ( chỉ có phần địa chỉ - là phải ghi tay).
Ko phải nhập liệu bằng Cơm.

MINHKD

Xe điện
Các cụ ơi, xem lại đi, nhà em vừa xem. Đúng là rất ẩu, nhà em ở Ba Đình.

Chelski

Xe điện
Nhà em có 4 người, mới làm CCCD gắn chíp. Khi nhận được thì mục "Nơi thường trú" ghi mỗi người một kiểu, không ai giống ai mặc dù cùng một địa chỉ. Cách viết tắt, viết hoa, viết thường, thiếu dấu cách tùy tiện, cẩu thả. Nói chung ngôn ngữ như bọn teen nó chat, rất thiếu chuyên nghiệp, nhìn ngứa mắt các cụ ạ.

View attachment 7231339

Thiết nghĩ CCCD là giấy tờ rất quan trọng, nội dung trên đó cũng nên chuẩn hóa, hoặc ít nhất cách viết cũng theo đúng quy cách.
Nếu ghi đầy đủ thì là : Tổ 3 Phường Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội.....Nhưng sẽ không đủ khoảng trống trong mục đó, nên người ta có thể ghi tắt.....Khi chụp ảnh xong in ra cán bộ tiếp nhận sẽ đưa cụ check lại thông tin trên tờ A4 đó đã đúng chưa, có gì sai cần bổ xung, chỉnh sửa thắc mắc chỉnh sửa ngay thời điểm đó ....

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Riêng khoản CCCD thì kém lắm, người dùng mười mấy năm mà in thì mờ, thua xa bằng lái xe.

vkthang

Xe container
Nhưng có phải ai cũng được phép truy cập đâu trong khi CCCD lại dùng vào rất nhiều việc dân sự khác cụ ạ
Vâng chắc kiểu gì cũng có, nhưng e chưa gặp, vì e chuyển khẩu sang quận mới chán chê vẫn dùng CCCD cũ đi làm thủ tục các kiểu chưa thấy ai làm khó gì. Tuần trước e còn cầm đi xin học lớp 1 cho con mà nhà trường cũng chẳng hỏi, quan trọng trên hệ thống nó thế nào thôi.

Lái xe máy

Xe tăng
Cái dòng địa chỉ trên CCCD là do người đi làm tự khai, tự ghi trên Hồ sơ để làm CC..chứ có phải bên CA họ tự ghi, tự sáng tác ra đâu.
Sau đó máy quét để nhập liệu thôi.
Có cái đệch mà máy quét.
Cái địa chỉ của em dài quá. 2 cán bộ thảo luận và thống nhất nhập vào máy từ Tổ dân phố đổ lên.

small_best

Xe container
Em có cậu em, làm CCCD ghi sai nơi sinh, thế là sai luôn số cccd, giờ thủ tục làm lại thấy lằng nhằng phết. Mọi giấy tờ đưa cho CSKV rồi, cả tháng trời vẫn chưa thấy gì, hỏi thì bảo đưa lên c06 rồi lại trả lại, giờ CSKV chả biết đưa cho ai nữa :)) rõ ràng là ở HN đấy!

Entropy

Xe buýt
Nhà em hai vc cùng làm, vợ có nửa năm rồi còn em thì mất hút luôn. Ra hỏi cán bộ thì bảo phải làm lại. Dữ liệu có hết rồi mà ko in lại trong khi em đóng tiền đầy đủ rồi, em cứ để yên xem bao giờ có.

Root Sudo

Xe tải
Làm gì có trường hợp đúng như Cụ nói, 4 người ghi "đúng" (giống nhau) mà ra CCCD có đc khác nhau.
Cụ đang ko hiểu và hình dung ra làm CCCD hay cơ sở DL công dân thì có sự thêm bớt hay can thiệp từ CA hay ko? Ko ai can thiệp vào hết. Nếu các cụ ghi gì đó: ví dụ 1 chữ thiếu dấu " sắc " hay " huyền" thì nó cũng ra thiếu dấu vậy.
Trước khi Chốt làm người ta đã đưa ra bản in để tự kiểm tra rồi. Có sửa đổi thì sửa. Vậy đổi lỗi về đâu nữa.
Nếu nó có Sai thì là sai hệ thống, theo kiểu: Râu ông cắm cằm bà khác.
Chứ ko sai chi tiết như cụ nói đâu.
Thực tế như thế đấy cụ

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai rồi. Tự tay em ghi đúng chính xác 100% luôn mà ra kiểu khác( do viết tắt tùy tiện). Đến lúc mất xin cấp lại lại ghi khác cái đã cấp.🤣
Cái này em lấy thông tin chuẩn từ chỗ cu cháu em nó làm cấp CCCD, theo 2 phần "có" và "chưa có" CSDL công dân.

Root Sudo

Xe tải
Nếu ghi đầy đủ thì là : Tổ 3 Phường Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội.....Nhưng sẽ không đủ khoảng trống trong mục đó, nên người ta có thể ghi tắt.....Khi chụp ảnh xong in ra cán bộ tiếp nhận sẽ đưa cụ check lại thông tin trên tờ A4 đó đã đúng chưa, có gì sai cần bổ xung, chỉnh sửa thắc mắc chỉnh sửa ngay thời điểm đó ....
Tờ họ đưa cho em khác với thông tin in trên CCCD cụ ah

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net

tdtd

Xe điện
Nhà em có 4 người, mới làm CCCD gắn chíp. Khi nhận được thì mục "Nơi thường trú" ghi mỗi người một kiểu, không ai giống ai mặc dù cùng một địa chỉ. Cách viết tắt, viết hoa, viết thường, thiếu dấu cách tùy tiện, cẩu thả. Nói chung ngôn ngữ như bọn teen nó chat, rất thiếu chuyên nghiệp, nhìn ngứa mắt các cụ ạ.

View attachment 7231339

Thiết nghĩ CCCD là giấy tờ rất quan trọng, nội dung trên đó cũng nên chuẩn hóa, hoặc ít nhất cách viết cũng theo đúng quy cách.
Nếu đúng như này thì làm ăn lởm quá cụ ạ