[Funland] Địa chỉ thường trú trên CCCD gắn chíp ghi rất cẩu thả!

Root Sudo

Xe tải
Em nghĩ một khả năng nữa là bản khai thông tin. Người khai đã viết theo cách hiểu của mình, và cb nhập liệu buộc phải ghi theo bản khai, hoặc do khi viết không đủ rõ.
Nhà em khai giống nhau (theo địa chỉ trên CSDL Dân Cư). Địa chỉ nhà em hơi dài nên cán bộ rút ngắn đi, vấn đề mỗi CCCD rút ngắn một kiểu

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là Cụ xin cấp CCCD khi "đã có CSDL công dân" thì chỉ việc lôi ra so sánh, đối chiếu, có chỉnh sửa thì mang bản gối đến đối chiếu.
Còn cấp CCCD khi "chưa có CSDL Công dân", lần đầu làm CCCD, thì trong Hồ sơ xin cấp có 1 phiếu: "Phiếu thu thập DL Công dân", cụ phải điền đầy đủ.
Có cái này thì mới có cái Dữ liệu Công dân cho cụ sau này chứ? Các cụ chưa điền (khai) thì Cán bộ nó sáng tác đc à?các Cụ Nghĩ kỹ lại xem mình đã khai thế nào trong lần đầu làm CCCD.
Nên nhiều cụ ko để ý, lần đầu làm CCCD các cụ khai trên tờ khai DL công dân thế nào thì sau đổi sang loại Chip nó ra vậy....
Chứ bọn CA nó ko sáng tác địa chỉa cho các cụ đc ....Nó chỉ có sai cả 1 hệ thống thôi.
Cái phiếu thu thập dữ liệu công dân là do cảnh sát khu vực cụ ạ nên khó có sự lệch nhau trong gia đình lắm, giờ đi làm chưa có CSDL công dân phải quay về gặp cảnh sát khu vực làm CSDL mới làm CCCD được.

x_six

Xe tải
Làm gì có trường hợp đúng như Cụ nói, 4 người ghi "đúng" (giống nhau) mà ra CCCD có đc khác nhau.
Cụ đang ko hiểu và hình dung ra làm CCCD hay cơ sở DL công dân thì có sự thêm bớt hay can thiệp từ CA hay ko? Ko ai can thiệp vào hết. Nếu các cụ ghi gì đó: ví dụ 1 chữ thiếu dấu " sắc " hay " huyền" thì nó cũng ra thiếu dấu vậy.
Trước khi Chốt làm người ta đã đưa ra bản in để tự kiểm tra rồi. Có sửa đổi thì sửa. Vậy đổi lỗi về đâu nữa.
Nếu nó có Sai thì là sai hệ thống, theo kiểu: Râu ông cắm cằm bà khác.
Chứ ko sai chi tiết như cụ nói đâu.
Em chịu cụ rồi đấy. Nhà em 2 vch cùng đi làm cùng nhau đây. Chính tay em ghi địa chỉ nhà cho cả hai vợ chồng đây. Mà địa chỉ nhà em còn ngắn gọn nhé. Vâng và như cụ nói cho kiểm tra xem đúng rồi đấy thế mà nhận cccd nó ra một kiểu. Tên quận ví dụ Cầu Giấy thì một cái viết đầy đủ, một cái lại ghi tắt “CG” thì theo cụ cán bộ có ẩu không?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đấy là Cụ xin cấp CCCD khi "đã có CSDL công dân" thì chỉ việc lôi ra so sánh, đối chiếu, có chỉnh sửa thì mang bản gối đến đối chiếu.
Còn cấp CCCD khi "chưa có CSDL Công dân", lần đầu làm CCCD, thì trong Hồ sơ xin cấp có 1 phiếu: "Phiếu thu thập DL Công dân", cụ phải điền đầy đủ.
Có cái này thì mới có cái Dữ liệu Công dân cho cụ sau này chứ? Các cụ chưa điền (khai) thì Cán bộ nó sáng tác đc à?các Cụ Nghĩ kỹ lại xem mình đã khai thế nào trong lần đầu làm CCCD.
Nên nhiều cụ ko để ý, lần đầu làm CCCD các cụ khai trên tờ khai DL công dân thế nào thì sau đổi sang loại Chip nó ra vậy....
Chứ bọn CA nó ko sáng tác địa chỉa cho các cụ đc ....Nó chỉ có sai cả 1 hệ thống thôi.
Dữ liệu dân cư họ thu thập từ mấy năm trước rồi cụ ạ ! Xong xuôi mới bắt đầu làm cccd gắn chip . Đống đa em làm chả phải khai cái gì cả , cầm sổ hk với cmt cũ ra họ xem thông tin xong tra trên máy là ra , chả có khai cái gì cả .

long.spc

Xe container
Vâng chắc kiểu gì cũng có, nhưng e chưa gặp, vì e chuyển khẩu sang quận mới chán chê vẫn dùng CCCD cũ đi làm thủ tục các kiểu chưa thấy ai làm khó gì. Tuần trước e còn cầm đi xin học lớp 1 cho con mà nhà trường cũng chẳng hỏi, quan trọng trên hệ thống nó thế nào thôi.
Ở đây ko ai bàn chuyện làm khó mà nói đến sự cẩu thả trong việc in thông tin trên CCCD cụ ơi.

Crazycars

Xe tăng
Em quan tâm các cụ làm biến động đất đai nhà ở hay có liên quan đến sổ HK như trước đây giờ thủ tục thế nào ạ.

vkthang

Xe container
Ở đây ko ai bàn chuyện làm khó mà nói đến sự cẩu thả trong việc in thông tin trên CCCD cụ ơi.
Thì em nói địa chỉ in trên thẻ là thông tin tương đối thôi, vì như ở TP lớn thì đa phần không đủ chỗ ghi đủ nội dung, nhất là chung cư và nhà trong ngõ.

Root Sudo

Xe tải
Thì em nói địa chỉ in trên thẻ là thông tin tương đối thôi, vì như ở TP lớn thì đa phần không đủ chỗ ghi đủ nội dung, nhất là chung cư và nhà trong ngõ.
Nhưng nên có quy chuẩn về cách ghi địa chỉ, trong trường hợp địa chỉ dài quá thì nên có quy tắc viết tắt. Em nghĩ thế

Loitran

Xe tăng
Cái này làm em nhớ tới một thời đã qua,khó vậy mà các anh ấy cũng làm được :D

Những cái tên chữ không dấu in trên vé như Dam Van Dang sẽ không thể đọc thành Dâm Văn Đãng hay Đảm Văn Đang…. Nguyen Van Moc có thể hiểu là Nguyễn Văn Móc, Nguyễn Văn Mốc, Nguyễn Văn Mộc. Có tên khó khiến cho nhân viên mặt đất đủ mọi cách suy luận vẫn không đúng. Đơn cử trường hợp hành khách tên “Vu Van Con” được gọi bằng các tên khác như “Vũ Văn Côn”, “Vũ Văn Còn”, “Vũ Vân Côn”, “Vũ Vân Cồn”, “Vũ Vân Còn” cũng không thấy xuất hiện. Cuối cùng khách cũng xuất hiện, hỏi ra mới biết ông tên “Vũ Văn Cổn”.

Root Sudo

Xe tải
Cụ ấy chỉ chụp cái CCCD chứ không chụp bản khai dữ liệu dân cư trước khi làm CC. (Cái này bây giờ mà post bổ sung thì vô hiệu, thậm chí có thể coi là giả...)
Các mục dữ liệu chính ở CCCD đều phải được công dân xem và chốt ngay tại chỗ.
Vậy mới khó bàn nên em nghi lỗi cả 2 phía chứ không chốt là ai đúng ai sai.
Sao không khiếu nại CA phường DVH hoặc CA quận CG nhỉ? Có gì đâu mà ngại chuyện này.
Bản khai và bản xác nhận địa chỉ ghi trên tờ xác nhận là đúng. Nhưng khi in ra CCCD lại khác cụ ah

DonaldTrump79

Xe buýt
Lúc cần xác nhận thì lại làm lỗi của dân, do dân.
Đợt đổi sang CCCD loại mới nhiều người khốn khổ vì trước đây hộ khẩu và CMND chỉ có tháng và năm sinh.
Cụ nói làm em nhớ đợt đi làm CCCD không chíp, trả hiểu tại sao trong shk em lại có mỗi tháng năm không có ngày (sổ cũ thì đầy đủ mà khi đổi sổ mới thì lain thiếu ngày sinh) đc CB bảo em là phải về sửa shk mới làm được... tới lúc chuối quá em bảo đc cho tôi cái giấy viết lý do không làm được cccd do thiếu ngày sinh trong shk rồi cốp cho xin cái dấu để tôi về gặp cb xã để sửa rồi thì... Đc cb loanh quanh một lúc rồi bảo thôi châm trước cho anh vì anh vẫn còn cmnd nên vẫn làm được, còn shk thì nhớ về sửa đi nhé :D

CCCD mà lệch dòng, in đè chữ các kiểu có phải bị làm giả k các bác. Em cho vay chụp lại làm tin mà thấy hoang mang quá

vkthang

Xe container
Nhưng nên có quy chuẩn về cách ghi địa chỉ, trong trường hợp địa chỉ dài quá thì nên có quy tắc viết tắt. Em nghĩ thế
Tại bồ công anh muốn luôn và ngay, tổ chức làm lưu động về tận phường, toàn các anh đuổi chợ với bắt xe không mũ huy động nhập liệu thì sai sót là không tránh khỏi cụ ạ, e làm thay đổi thường trú mà cái tờ trả kết quả đã xong các anh ý còn ghi địa chỉ mới y nguyên nơi chuyển đi không phải quận của các anh ý 🤣. Cái gì cũng phải có người được đào tạo, làm đúng chuyên môn mới được cụ ạ.

luuanhchien

Xe buýt
Nhà em tương tự, cầm 2 CCCD của 2 người sẽ nghĩ sống cùng phường thôi. Hôm đi làm nói với anh cán bộ nhưng anh ý không chịu tiếp thu

long.spc

Xe container
Cụ thấy 1 gđ chung địa chỉ 3 cách ghi khác nhau ko?
Đồng ý viết tắt, 3 kiểu khác nhau. Có ai nói là k dc viết tắt các thứ đâu

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Địa chỉ nhà em cũng dài ngoằng. Nhưng 2 vc em làm 2 đợt, địa chỉ rất ngắn gọn. Chỉ đến TDP.
ví dụ: Tổ 3, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội.
K biết nên vui hay buồn. Sau này có phât sinh gì k biết
tầm này năm sau lại nô nức hồ hởi phấn khởi đi đổi CCCD phiên bản mới Cụ nhá

onano69

Xe container
Nó không ghi nhầm địa chỉ thành Chịch Vọng Hậu là tốt ròi :))

Neworld

Xe đạp
Ôi ôi nay nhà cháu mới lớ ngớ đi làm. Ra C.A.P lấy thông báo định danh xong phi thẳng lên C.A.Q, đóng phí lăn vân tay chụp hình xong rồi cán bộ đưa tờ thông tin cho ký, nhà cháu ký luôn =)). Lúc về mới phát hiện ra là cái thông tin nơi đăng ký khai sinh bị sai ạ (sai từ cái thông báo định danh). Không biết có ảnh hưởng gì không các Cụ/Mợ có kinh nghiệm tư vấn giúp nhà cháu. Số định danh vẫn là 12 số trên CMND mà nhà cháu được cấp từ lâu rồi.