[Funland] Dịch khớp đầu gối do đá bóng

Celica82

Xe tải
Em chào các cụ Bacsiofer,

Ham hố sinh nông nổi, có tí tuổi rồi lại đi đá bóng với mấy cu thanh niên sức trâu nên e bị đau đầu gối. Đi đứng chạy nhảy thì không vấn đề gì nhưng cứ gập đầu gối lại 1 lúc lâu rồi duỗi ra là bị đau tức, để chân nằm ngang xuống chiếu cũng bị đau tức (nhẹ) ở đầu gối. Có cụ nào bị giống em mà tìm ra chuẩn nguyên nhân và chữa khỏi chưa cho e tí tư vấn nhé. E đi khám thì bác sĩ ở tỉnh em kết luận là có dịch khớp gối do viêm/ tổn thương gì đó ở trong, cho thuốc về uống 2 đợt rồi vẫn thế. Không nặng lắm nhưng để lâu thì không yên tâm. E rót voka mời các cụ. Nếu có khám trên HN thì các cụ biết chỗ nào uy tín và không phải đợi quá lâu không? E định lên Việt Đức nhưng ngại phải ở lại qua ngày vì trên này đông khủng khiếp.

minhquang368

Xe đạp
Nghe như kiểu cụ bị u nang hoạt dịch khớp gối.
Khám này cụ qua viện 108 đỡ đông mà cũng ok.
Em là bệnh nhân, đang bị kiểu như cụ, nhưng là khớp vai.
Bác sĩ kêu mổ bóc cái túi dịch đó đi, thuốc ko hết đc.

Celica82

Xe tải
Nghe như kiểu cụ bị u nang hoạt dịch khớp gối.
Khám này cụ qua viện 108 đỡ đông mà cũng ok.
Em là bệnh nhân, đang bị kiểu như cụ, nhưng là khớp vai.
Bác sĩ kêu mổ bóc cái túi dịch đó đi, thuốc ko hết đc.
Bị nhẹ mà mổ thì cũng hơi phân vân cụ ah. Khám cho em cũng là bác sĩ của Bạch Mai liên kết về khám chứ cũng không phải bác sĩ chỗ TP em. Cụ đã mổ chưa cụ? Là mổ nội soi hay như nào cụ?

minhquang368

Xe đạp
Bị nhẹ mà mổ thì cũng hơi phân vân cụ ah. Khám cho em cũng là bác sĩ của Bạch Mai liên kết về khám chứ cũng không phải bác sĩ chỗ TP em. Cụ đã mổ chưa cụ? Là mổ nội soi hay như nào cụ?
Em chưa mổ, nhưng cũng sẽ phải mổ vì túi dịch nó sẽ phát triển to dần gây chèn ép dây thần kinh khiến đau và hạn chế vận động.
Xác định là tốn tiền một cách lãng xẹt.
Bác sĩ tư vấn mổ bóc túi dịch xong sẽ khỏi đc 1 thời gian nhưng tỉ lệ tái phát rất cao, theo thời gian nó lại hình thành --> lại đi mổ.
Viện 108, khoa dịch vụ báo em chi phí 40-50 triệu/ lần mổ.
Nội soi hay mổ mở phải sau khi làm hồ sơ nhập viện, họ kiểm tra thêm mới trả lời đc.

Celica82

Xe tải
Em chưa mổ, nhưng cũng sẽ phải mổ vì túi dịch nó sẽ phát triển to dần gây chèn ép dây thần kinh khiến đau và hạn chế vận động.
Xác định là tốn tiền một cách lãng xẹt.
Bác sĩ tư vấn mổ bóc túi dịch xong sẽ khỏi đc 1 thời gian nhưng tỉ lệ tái phát rất cao, theo thời gian nó lại hình thành --> lại đi mổ.
Viện 108, khoa dịch vụ báo em chi phí 40-50 triệu/ lần mổ.
Nội soi hay mổ mở phải sau khi làm hồ sơ nhập viện, họ kiểm tra thêm mới trả lời đc.
Cụ quyết thế nào? Cụ trên ấy thử sang Việt Đức khám xem phương án điều trị thế nào cụ? Dù sao VĐ cũng là BV đầu ngành về xương khớp nên e nghĩ chắc sẽ có phương án tối ưu hơn. Nghe cụ nói thì hóa ra bệnh nhẹ thành cực nặng còn gì.

minhquang368

Xe đạp
Cụ quyết thế nào? Cụ trên ấy thử sang Việt Đức khám xem phương án điều trị thế nào cụ? Dù sao VĐ cũng là BV đầu ngành về xương khớp nên e nghĩ chắc sẽ có phương án tối ưu hơn. Nghe cụ nói thì hóa ra bệnh nhẹ thành cực nặng còn gì.
Em khám 2 nơi, viện 108 và Xanh pôn.
Kết quả như nhau, cách điều trị và tư vấn cũng như nhau.
Việt đức e chưa khám bao giờ, đông lắm cụ ạ, toàn máu me cấp cứu thôi.
Kích thước túi dịch của e cách đây 2 tháng là 2*5cm, khá to, bác sĩ chỉ định mổ luôn.
Em có hỏi, bs kêu nếu túi dịch nhỏ hơn có thể vật lý trị liệu và thuốc, hy vọng sẽ khỏi nhưng thời gian điều trị lâu.
Cụ đi khám đi, nếu mới, nhỏ thì tốt.

7579

Xe điện
Em khám 2 nơi, viện 108 và Xanh pôn.
Kết quả như nhau, cách điều trị và tư vấn cũng như nhau.
Việt đức e chưa khám bao giờ, đông lắm cụ ạ, toàn máu me cấp cứu thôi.
Kích thước túi dịch của e cách đây 2 tháng là 2*5cm, khá to, bác sĩ chỉ định mổ luôn.
Em có hỏi, bs kêu nếu túi dịch nhỏ hơn có thể vật lý trị liệu và thuốc, hy vọng sẽ khỏi nhưng thời gian điều trị lâu.
Cụ đi khám đi, nếu mới, nhỏ thì tốt.
Việt Đức có PK yêu cầu ở số 6 Phủ Doãn thì phải cụ ợ, Cũng đỡ đông hơn. Em nghĩ Cụ nên cố qua VĐ thì tốt hơn :)

minhquang368

Xe đạp
Mà cụ khám kiểu gì ra kết quả vậy.
Em khám bs chỉ định chụp x-quang, cộng hưởng từ tiêm cản quang.
Sau bs cho xem hình ảnh trên máy thấy túi dịch to lù.

minhquang368

Xe đạp
Cụ đi khám cứ mang nguyên đống phim theo, Em thấy BS Phòng khám đó có TH xem luôn trên Film của cụ chứ không hẳn là bắt cụ phải đi chụp lại đâu :)
Vâng, vậy thì tốt cho người bệnh.
Mấy cái vụ chụp choẹt là rất mất thời gian chờ đợi và cũng tốn mớ tiền.

Celica82

Xe tải
Mà cụ khám kiểu gì ra kết quả vậy.
Em khám bs chỉ định chụp x-quang, cộng hưởng từ tiêm cản quang.
Sau bs cho xem hình ảnh trên máy thấy túi dịch to lù.
E đi khám ở chỗ BV Hải Quân chỗ em thì họ chỉ soi siêu âm thôi cụ ah, ở đấy không có máy chụp Cộng hưởng từ. Lần khám thứ 2 thì bác sĩ khác khám lại ( Bsi Bạch Mai) cũng có bảo e nên đi chụp cộng hưởng từ cho chính xác nhưng e chưa đi được. E nghĩ cụ nên qua Việt Đức khám lại lần nữa chứ cái phướng án của 108 kia thì vừa tốn kém lại không dứt điểm cũng không ổn cụ ah

Celica82

Xe tải
Việt Đức có PK yêu cầu ở số 6 Phủ Doãn thì phải cụ ợ, Cũng đỡ đông hơn. Em nghĩ Cụ nên cố qua VĐ thì tốt hơn :)
Chỗ này khi chụp chiếu có phải chờ như khám bình thường kia không cụ? Lâu nhất e nghĩ vẫn là cái khoản chờ chụp phim. Mà chụp ở chỗ khác đến e sợ lại không dùng được. Sang tuần e phi qua chuột bạch cái xem có đúng chỗ đấy khám dịch vụ nhanh không

7579

Xe điện
Chỗ này khi chụp chiếu có phải chờ như khám bình thường kia không cụ? Lâu nhất e nghĩ vẫn là cái khoản chờ chụp phim. Mà chụp ở chỗ khác đến e sợ lại không dùng được. Sang tuần e phi qua chuột bạch cái xem có đúng chỗ đấy khám dịch vụ nhanh không
Em trả nhời cụ cũng hơi khó vì đợt đó em nhờ ông bạn gọi điện. Nhưng em thấy mấy Đ/C BS ở đó tiếp bệnh nhân rất nhẹ nhàng. Quan điểm của em là cụ xếp hàng, mang phim đến và trình bày đang hoàng là em có khám mấy nơi nhưng băn khoăn và chụp cách đây xxx ngày, Em nghĩ nếu mới chụp họ sẽ dùng phim của mình :)

Celica82

Xe tải
Em trả nhời cụ cũng hơi khó vì đợt đó em nhờ ông bạn gọi điện. Nhưng em thấy mấy Đ/C BS ở đó tiếp bệnh nhân rất nhẹ nhàng. Quan điểm của em là cụ xếp hàng, mang phim đến và trình bày đang hoàng là em có khám mấy nơi nhưng băn khoăn và chụp cách đây xxx ngày, Em nghĩ nếu mới chụp họ sẽ dùng phim của mình :)
Nếu được cụ hỏi giúp em có phòng khám tư của bác sĩ trưởng khoa hoặc phó khoa xương khớp Việt Đức không nhé. E qua đó cho nhanh. Tks cụ!

huyphung259

Xe buýt
Em từng bị, qua đại học y làm xét nghiệm đủ kiểu rôi bác sỹ cho thuốc uống tiêu dịch, chườm đá lạnh và liệt giường khoảng 1 tuần thì khỏi, dịch chân của em lúc đo dầy 15mm,,,

Celica82

Xe tải
Em từng bị, qua đại học y làm xét nghiệm đủ kiểu rôi bác sỹ cho thuốc uống tiêu dịch, chườm đá lạnh và liệt giường khoảng 1 tuần thì khỏi, dịch chân của em lúc đo dầy 15mm,,,
15mm thì sao phải liệt giường hả cụ? E vẫn đi lại bt, thậm chí vẫn đá bóng được nhưng e ko đá nữa. Cụ còn đơn thuốc không post lên cho e nghía thử cái. Uống xong cụ có đi khám lại ko?

huyphung259

Xe buýt
15mm thì sao phải liệt giường hả cụ? E vẫn đi lại bt, thậm chí vẫn đá bóng được nhưng e ko đá nữa. Cụ còn đơn thuốc không post lên cho e nghía thử cái. Uống xong cụ có đi khám lại ko?
Ek liệt giường để nhanh khởi,

em còn mỗi hoá đon thuốc, tìm mãi không thấy câi bênh án đâu :(. Uông xong em call bác sỹ bảo chịu khó chườm đá là okie, không đc bôi dầu nóng hay thứ gì đó tương tự,,,

Celica82

Xe tải
Ek liệt giường để nhanh khởi,

em còn mỗi hoá đon thuốc, tìm mãi không thấy câi bênh án đâu :(. Uông xong em call bác sỹ bảo chịu khó chườm đá là okie, không đc bôi dầu nóng hay thứ gì đó tương tự,,,
Tks cụ. Thuốc của cụ uống quá hạt dẻ luôn. Em uống hết hơn củ tiền thuốc mà chả ra đâu vào đâu :-s