[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Đợt rồi e có đi qua mấy nước láng giềng xa gần của mình thấy CP bên họ khuyến khích dân làm điện pin mặt trời, vừa ích nước lợi nhà, vừa tận dụng nguồn năng lượng sạch. Có nước thì hỗ trợ hộ dân 1 nửa tiền lắp đặt và cùng chia sẻ lợi ích trong 1 khoảng thời gian nhất định, có nước thì ưu tiên mua điện thừa của các hộ gia đình với giá cao. Thấy cũng hay hay. Về đến nhà đợt rồi thấy cái hóa đơn tiền điện tặng vọt gấp rưỡi mà choáng quá, lên mạng tìm hiểu về hệ thống pin NLMT của nhà mình thì loạn thông tin nên e mạo muội lên đây tham khảo kinh nghiệm các OFer xem sao.

Có bác nào đã lắp đặt hệ thống này hay làm trong nghề chia sẻ thông tin cho mng khai phá với nhé
Bao giờ giá đầu tư hệ thống nlmt tại Việt Nam giảm xuống bằng 1/3 hiện nay thì dùng mới hiệu quả cụ ạ. Tầm 6-8 củ/1kw dân mới dùng được, Còn với giá như bây giờ 20 củ/1kw thì next cho nhanh. trừ khi cụ nhiều tiền và coi điện mặt trời lắp trên mái như một món trang sức công nghệ cho gia đình.

cshs2020

Xe buýt
E có ku e đag lắp ở hcm và hn, e inbox cụ số nó! Cụ cần alo nó ạ!

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hình như phải mua nhiều tấm ghép với nhau rồi đấu vào ắc quy nữa mới ra được điện, mình xem qua thì thấy cũng chỉ dùng điện sinh hoạt như đèn quạt thôi

ducchunghao

Xe đạp
E chấm hóng. E cũng đang ngâm cứu món này

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
cơ bản là hiện giờ theo thông tư gì đó của CP thì đã có thể bán điện thừa cho NN qua hệ thống công tơ điện 2 chiều, khi năng lượng ban ngày mình dùng ko hết sẽ được đầy ngược lên mạng, công tơ sẽ quay ngược lại số. Cơ bản như vậy là cũng tk đc kha khá

Hnay e cũng có hỏi thử một gia đình đã lắp hệ thống này với 5kw, mức đầu tư khoảng gần 100tr. Theo họ tính toàn thì khoảng 6-8 năm thì hồi vốn. Trong khi các bên cũng cấp thì tính toán sao đó kêu chỉ 3 năm thu hồi vốn các bác ạ

E hóng đc gì lại chia sẻ vói các bác tiếp

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là thiết bị có bảo hành ko ý ah, inverter và tấm pin, chứ sau mấy năm nó giảm hiệu suất thì thành mái tôn đắt tiền thì bỏ cụ!

Bigmoto

Xe container
cơ bản là hiện giờ theo thông tư gì đó của CP thì đã có thể bán điện thừa cho NN qua hệ thống công tơ điện 2 chiều, khi năng lượng ban ngày mình dùng ko hết sẽ được đầy ngược lên mạng, công tơ sẽ quay ngược lại số. Cơ bản như vậy là cũng tk đc kha khá
Có mấy thớt bàn tán choém gió tơi bời về vụ này rồi đấy cụ, cụ chịu khó tìm sẽ thấy thôi.
Công tơ 2 chiều là nó ghi nhận 2 chiều tiêu thụ và phát khác nhau cụ nhé. Một thằng cứ ghi lượng điện cụ tiêu thụ, một thằng cứ ghi lượng điện cụ phát lên lưới.
Hết kỳ nhà đèn vưỡn thu tiền điện cụ tiêu thụ. Còn phần điện cụ phát lên thì ghi sổ chờ ngâm kíu đã nhé, chửa được trả ngay đâu :D

bagac_fun

Xe tăng
Em thấy bên Lào cả 1 con đường hơn 10km lắp toàn đèn năng lượng mặt trời chạy led, mỗi cột đều có hệ thống tự bật khi trời tối + acquy

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Có mấy thớt bàn tán choém gió tơi bời về vụ này rồi đấy cụ, cụ chịu khó tìm sẽ thấy thôi.
Công tơ 2 chiều là nó ghi nhận 2 chiều tiêu thụ và phát khác nhau cụ nhé. Một thằng cứ ghi lượng điện cụ tiêu thụ, một thằng cứ ghi lượng điện cụ phát lên lưới.
Hết kỳ nhà đèn vưỡn thu tiền điện cụ tiêu thụ. Còn phần điện cụ phát lên thì ghi sổ chờ ngâm kíu đã nhé, chửa được trả ngay đâu :D
Trên mạng thì đang hô hào đúng như bác nói, công tơ điện 2 chiều, chiều vào chiều ra khác nhau, cuối tháng tiền trả cứ trả, tiền bán cứ chờ. Nhưng đó là cảnh của năm trước bác ạ.
Trường hợp e hỏi hôm nay là loại công tơ 2 chiều mới do chính Điện lực lắp luôn, công tơ quay xuôi ngược luôn bác ạ, thời gian đăng kí với bên điện lực lắp là 20 ngày

slaz8

Xe ba gác
Đợt rồi e có đi qua mấy nước láng giềng xa gần của mình thấy CP bên họ khuyến khích dân làm điện pin mặt trời, vừa ích nước lợi nhà, vừa tận dụng nguồn năng lượng sạch. Có nước thì hỗ trợ hộ dân 1 nửa tiền lắp đặt và cùng chia sẻ lợi ích trong 1 khoảng thời gian nhất định, có nước thì ưu tiên mua điện thừa của các hộ gia đình với giá cao. Thấy cũng hay hay. Về đến nhà đợt rồi thấy cái hóa đơn tiền điện tặng vọt gấp rưỡi mà choáng quá, lên mạng tìm hiểu về hệ thống pin NLMT của nhà mình thì loạn thông tin nên e mạo muội lên đây tham khảo kinh nghiệm các OFer xem sao.

Có bác nào đã lắp đặt hệ thống này hay làm trong nghề chia sẻ thông tin cho mng khai phá với nhé
Em kê đôi tổ ong hóng. Thật sư cũng wan tâm nguồn nlmt này

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Quan trọng là thiết bị có bảo hành ko ý ah, inverter và tấm pin, chứ sau mấy năm nó giảm hiệu suất thì thành mái tôn đắt tiền thì bỏ cụ!
E bỏ cả buổi ngồi xem thì đa phần tấm pin bảo hành 10 năm, các thiết bị khác là 5 năm bác ạ

nhiều ben cung cấp nên ko rõ bên nào chất lượng ra sao, hiệu suất có bị giảm theo thời gian ko ... nên e mới post bài này xem có bác nào đã làm chuột bạch ko cho ae kinh nghiệm

Mraaa

Xe tăng
Bao giờ giá đầu tư hệ thống nlmt tại Việt Nam giảm xuống bằng 1/3 hiện nay thì dùng mới hiệu quả cụ ạ. Tầm 6-8 củ/1kw dân mới dùng được, Còn với giá như bây giờ 20 củ/1kw thì next cho nhanh. trừ khi cụ nhiều tiền và coi điện mặt trời lắp trên mái như một món trang sức công nghệ cho gia đình.
Em đang check giá cơ bản 1 tấm pin 300W tầm loanh quanh 2tr mà vẫn thấy đắt, có thể do tầm nay dân tình đang nhao vào lắp. Em chờ cuối năm hoặc sang năm rồi tính. Nhà em ở quê lại sinh hoạt suốt ngày nên ko có nhu cầu bán lại, nên có thể sản xuất ra bao nhiêu sẽ dùng hết sạch bấy nhiêu luôn.

Loitran

Xe tăng
Trên mạng thì đang hô hào đúng như bác nói, công tơ điện 2 chiều, chiều vào chiều ra khác nhau, cuối tháng tiền trả cứ trả, tiền bán cứ chờ. Nhưng đó là cảnh của năm trước bác ạ.
Trường hợp e hỏi hôm nay là loại công tơ 2 chiều mới do chính Điện lực lắp luôn, công tơ quay xuôi ngược luôn bác ạ, thời gian đăng kí với bên điện lực lắp là 20 ngày
Thế cụ có biết ai ghi chép hóa đơn? vào và ra? Họ ghi chép không công hay tính phí, phí tính thế nào ai trả công họ? hay cụ tự ghi chép cho họ ?......vvv

tquang

Xe tăng
Cháu cũng ko rõ nhưng hiện trên youtube có nhiều người được chi trả trực tiếp vào hóa đơn luôn rồi mà.

bintao

Xe tải
Em nghiên cứu điện mặt trời này nhiều thời gian gần đây. Tỷ suất sinh lợi cỡ 20%. 1 thiết bị 3kwh đủ cho 10 bóng điện, ti vi, tủ lạnh, bếp từ, 3 cái điều hoà 1 ngựa cùng bật 1 lúc. Có người review trên youtobe thực tế nhà họ rồi. Lúc đó cỡ 9h không phải thời gian nắng nhất.
Em cũng đang băn khoăn có nên đầu tư ko? Thấy cũng ham

_Mộc_

Xe tăng

Cụ có ĐK về mặt bằng như mái tôn, sân thượng thì lắp 2-3kwp tốn 2-3* 18tr= xx . Hàng tháng cũng bớt kha khá $$ đó( ngày thu 6-10 số điện)
Em cách đây 2 tháng đã cho khảo sát định lắp một dàn 10 Kw, giá trọn gói báo giá cho pin Mono loại tốt + các thiết bị + thi công lắp đặt = 160 triệu. Nhưng khi tham khảo về chính sách thì thấy mông lung quá, ngay cả mấy bạn bên điện lực cũng chưa nắm được, đành gác lại để sang năm chờ rõ ràng và giá thiết bị rẻ đi rồi lắp. mái nhà em 100m2 em cho lắp hết, làm chống nóng luôn, nếu làm mái tôn cũng mất mấy chục củ rồi. Nhưng nối thêm là cái này phù hợp với em vì em làm văn phòng nên sử dụng ban ngày nhiều, điều hòa nhiều, còn cụ nào đi tối mới về thì không hiệu quả đâu.

kduc

Xe container
Bác mà ở vùng đỏ đỏ này thì nên làm, e ở vùng trũng ms đau chứ.

Cụ check kỹ lại cái thông tin đo đỏ nghen, em hỏi thì bên Điện lực họ bảo VN vẫn chưa làm được vì còn liên quan đến cách tính giá điện của VN không giống ai nên không thể đối trừ được, trước mắt vẫn phải lắp 2 công tơ 1 cái bán cho dân, 1 cái mua lại của dân thôi.

viper

Xe hơi
cmt của cụ hợp lý hơn vì giá mua lại của dân đang cao hơn giá bán cho dân, nếu để quay lại công tơ thì giá khác gì nhau đâu ạ

Bên em thì đang nghiên cứu vụ cho thuê mái nhà xưởng để làm điện mặt trời, sau 1 thời gian nhất định bên đầu tư sẽ chuyển giao toàn gần như miễn phí hệ thống cho nhà máy. Họ dự kiến tuổi đời dự án khoảng 30 năm, bảo hành thiết bị và hiệu suất 25 năm. Thấy cũng hợp lý :D

Cụ check kỹ lại cái thông tin đo đỏ nghen, em hỏi thì bên Điện lực họ bảo VN vẫn chưa làm được vì còn liên quan đến cách tính giá điện của VN không giống ai nên không thể đối trừ được, trước mắt vẫn phải lắp 2 công tơ 1 cái bán cho dân, 1 cái mua lại của dân thôi.