[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Muachieu

Xe máy
Nhà em làm điện mặt trời của Panasonic, bác nào quan tâm cần em tư vấn gì không ạ.
Về hiệu quả của nó thì có mấy yếu tố quan trọng như sau các bác cân nhắc xem có nên đầu tư không.
1, Nên đầu tư nếu các bác sử dụng điện chủ yếu ban ngày, vì hệ thống lưu trữ điện tốn kém và không hiệu quả.
2, Nên đầu tư nếu các bác sử dụng chủ yếu buổi tối nhưng khu vực của các bác đã bán điện được cho điện lực, đã lắp được đồng hồ 2 chiều. Không thì không nên.
3, Nên đầu tư nếu mái nhà các bác không bị đổ bóng từ nhà hàng xóm cao hơn, mái nhà lắp đặt xoay hướng nam. Nếu không thì không nên.
4, Nên đầu tư nếu với các hãng điện mặt trời mà các bác yên tâm sau 10 năm nữa nó còn kinh doanh và là thương hiệu lớn (như hàng Panasonic nhà em đang bán). Các nhãn hiệu OEM từ TQ thì các bác cân nhắc kỹ trước khi đầu tư.
5, Nên đầu tư nếu như các bác đang phải mua giá điện cao hơn giá thị trường (vì mua lại hoặc...)

thế có sử dụng được cho điều hoà không hả bác

thế có sử dụng được cho điều hoà không hả bác
Tất nhiên là được bác ơi, là do mình lắp 1 hệ thống cung cấp điện đủ lớn thì có thể chạy được 1 hay nhiều điều hòa.
Hệ thống phổ biến bây giờ là hòa lưới (không dùng ắc quy). Ban ngày sản xuất điện dự thì trả lưới (bằng đồng hồ 2 chiều), ban tối không sản xuất được điện thì lại sử dụng điện lưới. Thời tiết thường là không ổn định và hay thay đổi, do đó lượng điện sản xuất được từ 1 hệ thống trong cùng 1 ngày luôn biến động. Do đó, hệ thống hòa lưới cần 1 cục inverter, sử dụng điện mặt trời và điện lưới song song, trong đó, ưu tiên điện mặt trời, thiếu bao nhiêu điện sẽ sử đụng điện lưới bù vào. Như vậy hệ thống điện nhà bác dùng mới lúc nào cũng ổn định, không hại máy móc thiết bị.

k66473

Xe tăng
Có cách nào để lắp chung sử dụng mấy nhà không ạ? Nghĩa là sáng nlmt mình chạy ra bao nhiêu điện dùng hết cho nhà mình và mấy nhà hàng xóm. Tối về ngắt cầu dao bán hàng xóm đi, để nhà mình dùng thôi. Ý tức là điện bán cho mấy nhà hàng xóm với giá rẻ cơ bản thôi, k tính bán EVN nữa?
Về mặt kĩ thuật thì có cách, nhưng sẽ rất phức tạp, đắt đỏ và không kinh tế.

cun01

Xe container
Tất nhiên là được bác ơi, là do mình lắp 1 hệ thống cung cấp điện đủ lớn thì có thể chạy được 1 hay nhiều điều hòa.
Hệ thống phổ biến bây giờ là hòa lưới (không
dùng ắc quy). Ban ngày sản xuất điện dự thì trả lưới (bằng đồng hồ 2 chiều), ban tối không sản xuất được điện thì lại sử dụng điện lưới. Thời tiết thường là không ổn định và hay thay đổi, do đó lượng điện sản xuất được từ 1 hệ thống trong cùng 1 ngày luôn biến động. Do đó, hệ thống hòa lưới cần 1 cục inverter, sử dụng điện mặt trời và điện lưới song song, trong đó, ưu tiên điện mặt trời, thiếu bao nhiêu điện sẽ sử đụng điện lưới bù vào. Như vậy hệ thống điện nhà bác dùng mới lúc nào cũng ổn định, không hại máy móc thiết bị.
Cụ nói thì hay lắm.
Nhưng cần bao nhiêu mét vông panel để kéo được 1 con điều hoà 18.000 BTU ở điều kiện miền Bắc (cụ thể là Hà nội) ???

k66473

Xe tăng
Cụ nói thì hay lắm.
Nhưng cần bao nhiêu mét vông panel để kéo được 1 con điều hoà 18.000 BTU ở điều kiện miền Bắc (cụ thể là Hà nội) ???
Như thời tiết mưa bão 2 ngày hôm qua thì tại Hà Nội, có lẽ điện mặt trời chả kéo được nửa con điều hòa loại nhỏ nhất chứ đừng nói cả 1 con 18.000 BTU.

bearbie

Xe điện
Cụ nói thì hay lắm.
NLMT hòa lưới mà bác. Giờ ít nắng bác tạo ra 100W thì lấy điện lưới bù vô kéo. Giờ nhiều nắng được 5kw thì khỏi cần lưới. Nói chung là hòa lưới thì không quan tâm công suất đỉnh. Bình thường nhà bác xài thế nào thì hòa lưới xong vẫn y vậy

ngu ngơ

Xe điện
Cụ nói thì hay lắm.
Điện mặt trời gia đình đa phần phát lên mạng điện lưới, không dùng ắc quy lưu điện nhá. 1 tấm thì điều hòa vẫn chạy.

Qui Vous

Xe máy
Nếu ở vùng nông thôn điện lưới phập phù thì lắp cũng tiện, chứ thành phố hiện nay thì chưa hiệu quả kinh tế cụ ạ

cun01

Xe container
NLMT hòa lưới mà bác. Giờ ít nắng bác tạo ra 100W thì lấy điện lưới bù vô kéo. Giờ nhiều nắng được 5kw thì khỏi cần lưới. Nói chung là hòa lưới thì không quan tâm công suất đỉnh. Bình thường nhà bác xài thế nào thì hòa lưới xong vẫn y vậy
Có đáng so với vốn đầu tư ban đầu hay lại đếm cua trong lỗ ???

cun01

Xe container
Điện mặt trời gia đình đa phần phát lên mạng điện lưới, không dùng ắc quy lưu điện nhá. 1 tấm thì điều hòa vẫn chạy.
Không ai nói là không chạy nhưng liệu có phải ĐI BUÔN LỖ VỐN. Chỉ béo mấy ông bán panel ???

Hagiangpro

Xe tải
Nhà em làm điện mặt trời của Panasonic, bác nào quan tâm cần em tư vấn gì không ạ.
Về hiệu quả của nó thì có mấy yếu tố quan trọng như sau các bác cân nhắc xem có nên đầu tư không.
1, Nên đầu tư nếu các bác sử dụng điện chủ yếu ban ngày, vì hệ thống lưu trữ điện tốn kém và không hiệu quả.
2, Nên đầu tư nếu các bác sử dụng chủ yếu buổi tối nhưng khu vực của các bác đã bán điện được cho điện lực, đã lắp được đồng hồ 2 chiều. Không thì không nên.
3, Nên đầu tư nếu mái nhà các bác không bị đổ bóng từ nhà hàng xóm cao hơn, mái nhà lắp đặt xoay hướng nam. Nếu không thì không nên.
4, Nên đầu tư nếu với các hãng điện mặt trời mà các bác yên tâm sau 10 năm nữa nó còn kinh doanh và là thương hiệu lớn (như hàng Panasonic nhà em đang bán). Các nhãn hiệu OEM từ TQ thì các bác cân nhắc kỹ trước khi đầu tư.
5, Nên đầu tư nếu như các bác đang phải mua giá điện cao hơn giá thị trường (vì mua lại hoặc...)

Theo kinh nghiệm của cụ, ở HN lắp có hiệu quả không? sau bao lâu có lãi?

bearbie

Xe điện
Có đáng so với vốn đầu tư ban đầu hay lại đếm cua trong lỗ ???
bác hỏi chuyện liên quan quá vậy? Tui chỉ trả lời thuần túy về kỹ thuật là làm hòa lưới không liên quan gì tới việc kéo điều hòa, bác lại lôi cua với lỗ vào đây.

Chuyện này tui với bác hình như cãi mấy topic rồi vẫn chưa xong hả :D.

Tui ở TPHCM. Đầu tư 85tr, 6 tháng kiếm tổng cộng 8tr. Bác chưa làm, không có số liệu, thích nghĩ nó là cua trong lỗ thì bác đợi 20 năm nữa đi, dân VN làm hết rồi bác hãy nghiên cứu cũng chưa muộn.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em vào Long An và Bình Thuận đầu năm nay thấy làm nhiều lắm. Toàn mấy nghìn tỷ với đất đai làm Solar Farm rất rộng.

Cụ nói thì hay lắm.
Ý bác em nói hay lắm là như thế nào ạ :D
Có thế nào thì em nói thế. Điện hòa lưới thì nó sản xuất ra bao nhiêu, thiếu bao nhiêu nó lấy lưới vào.
Đầu tư hệ thống này ở miền Bắc thì nó không hiệu quả rõ ràng như miền Nam.
Câu hỏi của bác thì ngắn gọn vậy, để trả lời hết thì nó phức tạp hơn bác nghĩ nhiều. Bác muốn nghe câu trả lời vì muốn thêm thông tin hay muốn em trả lời để vặn vẹo, bắt lỗi để em lên phương án trả lời bác cho phù hợp đây?

cun01

Xe container
bác hỏi chuyện liên quan quá vậy? Tui chỉ trả lời thuần túy về kỹ thuật là làm hòa lưới không liên quan gì tới việc kéo điều hòa, bác lại lôi cua với lỗ vào đây.

Chuyện này tui với bác hình như cãi mấy topic rồi vẫn chưa xong hả :D.

Tui ở TPHCM. Đầu tư 85tr, 6 tháng kiếm tổng cộng 8tr. Bác chưa làm, không có số liệu, thích nghĩ nó là cua trong lỗ thì bác đợi 20 năm nữa đi, dân VN làm hết rồi bác hãy nghiên cứu cũng chưa muộn.
Sài gòn khác.
Thủ đô nó lại khác nha cụ.
Em hỏi cụ nha:
Sài gòn có mùa mưa dầm, gió bấc không ???
Sài gòn có mùa mưa bão không ???
Sài gòn có bao nhiêu giờ nắng/năm ???
Hà nội có bao nhiêu giờ nắng/năm ???
Cụ có thể cho em biết cái ngày mà dân Việt người ta làm điện mặt giời hết là bao nhiêu năm nữa ???

Qui Vous

Xe máy
Xu hướng thời nay cái gì cũng tự cung tự cấp.

ngocsd

Xe tăng
Chào các cụ
Công ty e chuyên về mảng thiết bị, an ninh an toàn. Cách đây 5-7 năm đã nghiên cứu về món điện mặt trời rồi...và quyết định không đầu tư kinh doanh mảng này nên có chút kiến thức chia sẻ:
1. Về khu vực nên đầu tư điện mặt trời: Từ Hà Tĩnh đổ vào Nam là có hiệu quả. Ngoài Bắc ko nên đầu tư vì thời tiết có 04 mùa rõ rệt
2. Chính sách của Nhà nước chưa thực sự mở. Nói là lắp công tơ 2 chiều nhưng thực tế mới chỉ có 1 vài chỗ đã thanh toán cho người dân thôi
3. Hiệu suất điện mặt trời thấp: khoảng 17-18% nên giá thành sản xuất sẽ cao tầm >2k/kw nên muốn phát triển nghề này thì chính phủ phải có chính sách trợ giá.
4. Một vấn đề nữa đặc biệt lưu ý là vấn đề về môi trường: chất thải của điện MT và ắc qui nguy hiểm hơn cả chất thải hạt nhân nếu không được sử lý đúng qui trình.
5. Hiện nay, chính phủ VN đang phải hãm (dừng cấp phép phê duyệt DA điện MT) vì vừa qua các DA đã đầu tư như nấm và hòa lưới quá mức so với qui hoạch sơ đồ điện 7.

Nếu ở vùng nông thôn điện lưới phập phù thì lắp cũng tiện, chứ thành phố hiện nay thì chưa hiệu quả kinh tế cụ ạ
Chào các cụ
Công ty e chuyên về mảng thiết bị, an ninh an toàn. Cách đây 5-7 năm đã nghiên cứu về món điện mặt trời rồi...và quyết định không đầu tư kinh doanh mảng này nên có chút kiến thức chia sẻ:
1. Về khu vực nên đầu tư điện mặt trời: Từ Hà Tĩnh đổ vào Nam là có hiệu quả. Ngoài Bắc ko nên đầu tư vì thời tiết có 04 mùa rõ rệt
2. Chính sách của Nhà nước chưa thực sự mở. Nói là lắp công tơ 2 chiều nhưng thực tế mới chỉ có 1 vài chỗ đã thanh toán cho người dân thôi
3. Hiệu suất điện mặt trời thấp: khoảng 17-18% nên giá thành sản xuất sẽ cao tầm >2k/kw nên muốn phát triển nghề này thì chính phủ phải có chính sách trợ giá.
4. Một vấn đề nữa đặc biệt lưu ý là vấn đề về môi trường: chất thải của điện MT và ắc qui nguy hiểm hơn cả chất thải hạt nhân nếu không được sử lý đúng qui trình.
5. Hiện nay, chính phủ VN đang phải hãm (dừng cấp phép phê duyệt DA điện MT) vì vừa qua các DA đã đầu tư như nấm và hòa lưới quá mức so với qui hoạch sơ đồ điện 7.
Cách đây 5-7 năm thì những nhận định của bác là đúng, giờ vài cái nó vẫn còn đúng.
Tất nhiên, nhiều cái đã thay đổi nên mới có nhiều dự án và công ty nhảy vào lĩnh vực này phải không bác.
Còn đứng trên phương diện của người sử dụng, tùy từng ngôi nhà cụ thể và nhu cầu sử dụng cụ thể lại phải có quyết định riêng, không ai giống ai.

kimma

Xe điện
Cái mọi người nên quan tâm hàng đầu đó là chất lượng tấm Pin và cục inverte ko ai bàn. Tấm pin nhà thầu toàn dí cho các cụ màu xanh. Loại này hiệu năng rất thấp. Và cục inverte chỉ cho 5 năm là phải thay. Như vậy là chết. Bởi nó là rác hàng tồn kho . Chất lượng phải đạt 20 năm. Tấm pin phải màu đen. Tuyệt đối ko lắp màu xanh. Em có vài lời khuyên CCCM có ý định làm. Chứ nếu đặt chất lượng như em nói thì miền bắc cũng chơi đc