Điện thư từ Hà Nội - 2014 Việt Nam 1 chuyến du hành

ThomasThang

Xe điện
Trong tập quán Âu Mỹ mỗi khi đi du hành xa, từ mỗi nơi dừng chân xa nhà người ta hay mua 1 cái gọi là bưu thiếp (postcard, carte postale) là 1 hình ảnh tiêu biểu của địa phương xa đó và gủi về người nhà - hay có lúc về địa chỉ nhà của chính mình - qua bưu điện, với tem và con dấu địa phương, để làm kỷ niệm và đánh dấu 1 mốc trong cuộc đời phiêu du của chính mình.

Hiện nay tập tục đó vẫn còn nhưng đã mai một rất nhiều, người người đều thay vào đó là i-meo (email), gọi là điện thư, nên em xin tựa như trên.

Thớt này gồm những hình ảnh và cảm tưởng em thâu trong chuyến du hành hằng năm về Việt Nam của em, gửi ngay từ VN hay sau này khi em đã về lại nhà cho người thân và nhưng nhóm bạn bè bên này. Em thâu lại cũng là để tham gia với anh chị em, cac mợ các cụ OF 1 du ký mới, cùng là đề tài giao lưu ảo trên mạng với các cụ mợ.
Cho đời thêm phong phú :)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Bưu thiếp từ Hà Nội muôn thủa ko thể nào thiếu Hồ Gươm

Chỉnh sửa cuối:

spank clean

Xe hơi
Thì cũng có mỗi cái hồ gươm mà cụ ,giống như bọn tre hay nói Việt Nam chỉ có 1mùa xuân 1975...

ThomasThang

Xe điện
Thớt này e xin kể bằng hình (e dự kiến trên 500 hình ạ) 1 chuyến đi 8 ngày từ Hà Nội đến Đà nẵng bằng đường bộ. Từ Đà Nẳng vào Sài Gòn bằng máy bay các cô mặt quần shorts Vietjet-E. Từ Sài Gòn 2 chuyến đi Vũng Tàu, Phan Thiết. Tại VN chuyến này e phải nhờ vả bạn bè để di chuyển, vốn thời gian lại gói trọn trong 20 ngày làm sao đến tham quan thưởng thức cho đúng mức càng nhiều địa phương càng tốt, nhiều ngày thời tiết ko tối hảo, nên phần chủ động có hạn chế đôi chút. Cung đường dự trù nguyên thủy cũng phải cắt xén và cuối cùng phần 1 như thế này.

Đáp Nội Bài vào buỗi trưa 8.14.2014
Sau 2 ngày chuẩn bị gặp người bạn lái xe từ Đà nẳng Ra, du hành đường bộ là:
Đêm 1 ngủ Lạng sơn
Đêm 2 ngủ Trà Cổ
Đêm 3 ngủ Hạ Long
Đêm 4 ngủ Cát Bà
Đêm 5 ngủ Thanh Hóa
Đêm 6, 7 ngủ Huế
Đêm 8 ngủ Đà nẳng và ngày sau bay Sài Gòn
Sài Gòn 10 ngày làm bàn đạp đi Vũng Tàu, Phan Thiết và bốc về từ Tân Sơn Nhất.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Thì cũng có mỗi cái hồ gươm mà cụ ,giống như bọn tre hay nói Việt Nam chỉ có 1mùa xuân 1975...

:) Cái mùa xuân nọ thì bọn em trong Nam hơi bị te tua chút đỉnh, Cụ ạ. Trong Nam ko có xuân hạ thu đông gì cả, chỉ có 1 mùa mưa và 1 mùa nắng.

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Chào cụ!
Cụ đã có bài mới trên diễn đàn về hành trình 20 ngày về VN... Trước chuyến đi, một quý bà xinh đẹp đã tiếp kiến cụ mà cụ chưa kể đấy nhé! :-|

Nam Đế

Xe buýt
Mừng cụ mở thớt mới. Cụ về chuyến này đúng mùa mưa nên chắc kế hoạch bị ảnh hưởng ít nhiều.

ThomasThang

Xe điện
Mừng cụ mở thớt mới. Cụ về chuyến này đúng mùa mưa nên chắc kế hoạch bị ảnh hưởng ít nhiều.
E cám ơn cụ Nam Đế. Vâng kế hoạch luôn uyển chuyển với 1 vài mục tiêu chánh và cũng phải thay đổi ạ nhưng cái "mất mát" là ko ghi đuoc nhiều hình ảnh vì có lúc trời quá xấu. Nhưng e cũng cố gắng vì Mỹ nói "If life throws you a lemon, make a lemonade!", lemon là quả chanh, tượng trưng cho 1 sự cố gì chua chát, bất lợi, lemonade là nước chanh thức uống ngon. Đời cho mình tình huốn gì mình cũng cứ lấy dịp mà xoay nó ra thành 1 cái gì hữu ích.

buonnon

Xe buýt
E chào cụ Thang. Mừng thớt mới của cụ.

ThomasThang

Xe điện
Chào cụ!
Cụ đã có bài mới trên diễn đàn về hành trình 20 ngày về VN... Trước chuyến đi, một quý bà xinh đẹp đã tiếp kiến cụ mà cụ chưa kể đấy nhé! :-|
E chào cụ Quang ạ. Vâng ngủ lại Hà Nội duoc 3 đêm nhưng khi xuống khách sạn thì nghe nói có mợ tên Trắng họ Hoa là đại bàng khu Phố Cổ thì e phải mau mau xin đến nạp mạng cho nó lành cho rồi.
Ngoài ra cũng duoc mợ báo là sắp qua Mỹ nên xin đến nhắn nhủ 1 vài điều cần thiết truoc khi mợ ấy lên máy bay (2 ngày sau thì phải). Mợ Hoa đã chiêu đãi em một buỗi sáng Hà Nội thật ngoài ước vọng, em xin chính thức cảm ơn Mợ trên trang này. Rất mưng Mợ đã hoàn tất chuyến tham quan nước Mỹ mỹ mãn và đạt được ước nguyện.

ThomasThang

Xe điện
E chào cụ Thang. Mừng thớt mới của cụ.
Em chào cụ buonnon. Vâng e về nhà đã đc 1 thời gian nhưng hợi chậm trể báo cáo ạ. Có các bạn đọc thường xuyên như các cụ là khuyến khích lớn thôi thúc e tranh thủ tham gia nhiều hơn, ngoài thời gian dành đọc các thớt mới rất hay cảu các cụ mợ.

Từ 5 năm nay mỗi khi thu xếp đc thời gian và 1 ít tiền mọn thì e lên đường về thăm thêm quê nhà mỗi lần 1 ít nơi mới. Những cái nay đã "cũ" là, một là chuyến bay dài người 14 tiếng đến hoặc Taiwan hay Hàn Quốc, rồi ngáp hơi chờ tàu trung chyển. Rồi thêm 3 bốn tiếng cho đến Hà Nội hay Sài Gòn

ThomasThang

Xe điện
Đến Taiwan các chuyến bay từ bờ Tây nước Mỹ (ko bay qua Bắc cực như những chuyến từ bờ Đông) đáp tại hoặc sân bay Đài Trung hoặc sân bay Đào Viên

Đào Viên nhỏ và đơn sơ hơn cảng Đài Trung rất lộng lẫy cho nên trung chuyển trại đây chán hơn 1 tí

Đến đây là tiếp cận lần đầu với 1 số người Việt đi về Taiwan. Hành khách từ nhiều tàu xuất phát từ Mỹ dược sắp xếp lên các phi cơ đi về Taiwan-Viet nam cho đầy khách. Dù sao trung chuyển cũng cho mình thời gian duỗi gân cốt sau 1 thời gian dài ngồi bó gối trong cái ghế rộng 3 gang tay.

ThomasThang

Xe điện
Nhưng thật ra thì trong vòng 24 tiếng đồng hồ em đi từ môi trường không gian này

(hình minh họa, chụp vào ngày em quay về)

đến không gian này, "ấm cúng" hơn :) - nhìn từ xe đưa về Phố Cổ:

Một sự khác biệt, "đổi gió" khá lớn, nhưng sau 5 chuyến đi về rồi thì e lại thấy cái vui là chính chứ ko còn "sốc" hoặc bỡ ngỡ nữa.

ThomasThang

Xe điện
Nhân đây e xin mượn thớt chuyển lời cám ơn cu OF bút hiệu luongtk đã đến tận Nội bài trong 1 ngày làm việc để đón e về Hà Nội. Thật là quý hóa và phấn khởi, lần đầu tiên có người quen biết ra đón tại Viêt nam! Ngay ngày hôm sau cụ luongtk và bé gái xinh ngoan nhất Hà Nội đã đến tận ks đón, đưa e đi tham quan đúng như ý nguyện của e kỳ này, mà e ko thể hoàn tất đuoc nếu để đi 1 mình hay ko có phương tiện xe hơi, là xem khu đô thị mới của thủ đô. 1 lần nữa e xin chân thành cám ơn cụ luongtk, 1 OF thầm lặng nhưng rất chân tình.

ThomasThang

Xe điện
Khác biệt "không lồ" cho cơ thể và tinh thần là nhiệt độ Hà Nội như cái bàn ủi (bàn là) lớn lượng trên đầu mọi nơi mọi lúc nhưng e cũng đã chuẩn bị trước rồi, nên phải trân mình ra mà làm quen. Vì vậy sau khi vứt đồ vào phòng tại phố Lò Sủ thì e ra bách bộ bờ hồ ngay. Như nhảy xuống 1 thế giới khác về nhịp điệu đời sống mà nói, cắt hết liên lạc với đời thường bên trời kia vừa mới xa xôi chỉ 1 đêm máy bay.

ThomasThang

Xe điện
Các cụ mợ tại đây có cái nhìn của người tại chổ, e thì là người từ xa, và là 1 đã trung cao niên và cho đến năm 2011 thì chưa bao giờ đặt chấn lên đất Bắc, có cái nhìn và qua cái nhìn là cảm nhận khác về cảnh quan tại đây. Có gì ngây thơ thật thà quá thì các cụ mợ thông cảm. (thật ra e cũng là 1 thằng già có sạn trong đầu rồi, chỉ là muốn sống đơn sơ ko suy nghĩ nhiều chi cho nó mệt)

ThomasThang

Xe điện

hamfun

Xe hơi
Em đánh dấu chờ cảm nhận của cụ !

ThomasThang

Xe điện
Em đánh dấu chờ cảm nhận của cụ !
E cảm ơn cụ hamfun chờ ạ. Vâng "cảm nhận" chính mà ko thoát được là cái nóng ạ. Nó làm em lúc nào cũng nghĩ đến "ráng lên, chút nữa sẽ vào nhà (hay vào xe) rồi! tắm 1 phát là mát chứ gì!" Nó ngược lại tại xứ Mỹ mùa đông: lúc nào ra ngoài cũng nghĩ đến chổ nào ấm gần nhất để vào núp, ra ngoài chỉ là tạm thời thôi (cho dù bên ngòai có nhiều cái đẹp chỉ vào lúc đó thôi.
Cảm nhận thứ nhì là ở VN đâu đâu cũng là thành phố nhỏ, theo nghĩa đen cũng như nghĩa bóng, người người gần gũi nhau hơn.

Em post nốt hình hồ Gươm chắc các cụ mợ chán lắm. Đây là từ 1 quán cà phê dấu đâu trên 1 nhà đường bờ hồ mà dường như chỉ có mợ Hoa là biết

danang194

Xe tăng
Cháu thích các topic của cụ Thomas bởi cách cụ dùng các từ ngữ địa phương phía nam thường dùng trước 1975 (Lúc đó cháu chưa đẻ nhưng người lớn trong nhà cháu hay dùng nên cháu biết) :D... Cảm ơn cụ