[Funland] Điện Tử 4 Nút- Ký Ức THời Thơ Ấu Của Bao Người

alex_pagulayan

Xe điện
Vào những năm 80, khi máy tính và Internet vẫn chưa xuất hiện thì thứ gỉai trí “xa xỉ” nhất đối với những đứa trẻ con đô thị là màn hình tivi và máy điện tử 4 nút Nintendo của Nhật. Cũng chính các trò chơi điện tử kinh điển thuở thập niên 80 này là sự khởi đầu của nguồn cảm hứng sáng tạo cho những game online ăn khách sau này.
Nes hay còn có tên là điện tử 4 nút hay điện tử băng đã từng làm điên đảo các tín đồ gamer ngày xưa.Thế hệ 7->9x thì ko ai ko biết đến contra,mario,rockman,ninja cứu mẹ...bao nhiêu kỉ niệm vui buồn(trốn đi chơi bị tóm dc thì...buồn là cái chắc).Đoạn video clip kỉ niệm 25 năm lần đầu ra mắt tổng hợp 749 game NES từ trước đến nay,hãy thử đếm xem có bao nhiêu game mà bạn đã từng chơi nào...

Ghi Chú :Đoạn phim chỉ dài 15 phút mà tổng hợp hơn 700 game nên mỗi game sẽ chỉ xuất hiện chừng 1 giây thôi...Ngắn nhưng cũng đủ khiến ta nhớ lại những kỉ niệm ngày xưa...Hic,xem mà nhớ.

Bắn tăng – Trò chơi gắn liền tuổi thơ

Thật thiếu sót nếu không liệt kê trò Battle City – Bắn tăng vào dòng game kinh điển của một thế hệ. Trò chơi này được Namco bán năm 1985 trên hệ máy NES, sau đó được phát triển cho một số nền máy như Game Boy, Arcade, Sharp X1. Battle City có khoảng 35 màn chơi mà khi vượt qua hết game thủ sẽ quay về chơi lại từ đầu với mức độ khó hơn. Ngoài ra, trò chơi cũng có chế độ cho phép thay đổi và tự tạo ra bản đồ.

Super Mario – Hái nấm

Nhân vật Mario lần đầu tiên xuất hiện trong game Donkey Kong vào năm 1981 với tên gọi Jumpman. Từ đó đến nay, anh chàng Mario này đã xuất hiện trong rất nhiều tựa game khác nhau, trong đó có đến 31 tựa game đạt doanh số trên 1 triệu bản. Loạt game Super Mario – hay chúng ta từng quen thuộc với tên Hái nấm – đã được tiêu thụ hơn 262 triệu bản.

Trong khi hầu hết mọi người đều nghĩ Mario đơn giản là một thợ sửa ống nước nhưng thực ra trong Donkey Kong trước đó, anh chàng ria mép này là thợ thủ công. Chỉ khi chuyển sang dòng game chính của mình là Mario Bros thì anh chàng này mới làm thợ sửa ống nước. Ngoài ra với những ai đã từng chơi trò “xếp thuốc” thì có cả bác sĩ nữa! Theo kế hoạch thì đây vốn là là biểu tượng chủ lực, sẽ xuất hiện trong hầu hết các game do Nintendo sản xuất lúc đó.

Và cũng như trò Xếp gạch, dù Mario có được tích hợp trên các nền tảng khác nhau thì hình ảnh anh chàng thợ sửa ống nước chơi trên máy điện tử bốn nút Famicom vẫn là một hình ảnh không thể nào quên của cả một thế hệ.

Contra – Game bắn súng kinh điển

“Lên lên xuống xuống trái trái phải phải B A” một thời là thần chú của các tín đồ điện tử bốn nút khi chơi Contra – với tên dân dã là Rambo (dựa theo bộ phim cùng tên của nam tài tử cơ bắp Mỹ nổi tiếng Sylvester Stallone). Contra trở thành cái tên huyền thoại của làng game thế giới. Là một game “bắn súng đi màn 2D” rất đơn giản về mặt đồ họa nhưng gameplay tuyệt vời đã khiến cho Contra luôn là tựa game đáng nhớ trong lòng game thủ qua mọi thế hệ. Những màn nhảy nhót tránh đạn của 2 siêu Rambo đã khiến hàng triệu game thủ trên khắp thế giới như bị mê hoặc. Đặc biệt là với đa số game thủ tại thời điểm hiện tại, Contra là một phần ký ức không thể quên.

Tuổi thơ đã qua không bao giờ trở lại, đến bao giờ mới có thể sống lại cảm giác của một thời đam mê điện tử 4 nút, có thể chơi đi chơi lại một trò chơi mà không thấy chán? Ngày đó, bao giờ?

Tớ vẫn còn nhớ như in cảm giá nã đạn contra, giã mạng nấm mario, cú sút cọp táp của Kojizo, cú tung chưởng của Kage...dù là đang sở hữu 1 PC có thể chơi đc hầu hết tất cả các loại game hiện nay, nhưng loạt game cổ điển này thì đúng là chỉ có chiếc máy kia mới có thể làm mình toại nguyện.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

alex_pagulayan

Xe điện
mời các cụ hồi tưởng về 1 thời thơ ấu đã qua

Civic TN

Xe lăn
E hiện nay vẫn ham món bắn tăng, chơi bằng ipad cũng ham

tide

Xe buýt
Cụ phải thêm quả súng với trò bắn vịt này nữa mới đủ bộ

Gaffer

Xe tăng
Contra hóa 30 mạng: trên trên dưới dưới trải phải trái phải B A
Cụ nào nghe thấy quen quen không =))

tranhgochay

Xe buýt
Giờ mà kiếm đc bộ này, em vẫn chơi Contra 1 thời phá đảo ạ. Nghiền món đó luôn.

alex_pagulayan

Xe điện
em nhớ ngày xưa còn phải xếp hàng đợi đến lượt nữa chứ... 1 thằng chơi 4 5 thằng đứng xung quanh chân tay dậm giật cứ gọi là sốt hết cả ruột... rồi đang gần phá đảo thì bị ông già túm về.... ức cứ gọi là :))

tide

Xe buýt
Contra hóa 30 mạng: trên trên dưới dưới trải phải trái phải B A
Cụ nào nghe thấy quen quen không =))
Cụ gần đúng, B A phải 2 lần nhé.
Còn contra2 nữa cơ, bấm 30 mạng hơi khác tý, cụ nhớ ko

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Úi giời ơi.
Ngày xưa cái của này nó ăn dỗ của em được bao nhiêu tiền :(

tiendat

Xe tải
Phải kể tới Te-ris nữa các bác à, phải chơi luôn từ cửa 9, dòng 13. Em là luôn chọn nhạc Troyka.

Chỉnh sửa cuối:

The Civic Art

Xe tải
Các cụ nhớ quá nhỉ, em toàn phải nhờ chủ quán ấn hô.

2 đứa chơi thì cả lũ đứng chầu, dí mặt vào màn hình, thèm chơi nước dãi chảy ròng ròng

alex_pagulayan

Xe điện
Các cụ nhớ quá nhỉ, em toàn phải nhờ chủ quán ấn hô.

2 đứa chơi thì cả lũ đứng chầu, dí mặt vào màn hình, thèm chơi nước dãi chảy ròng ròng
còn hẹn nhau thi đấu nữa cơ cụ ạ... em toàn dc ăn cháo sườn hoạc xôi ko mất tiền >:)

Parachute

Xe hơi
Em khoái trò Mario đi cứu công chúa thật ợ ;;)

Teu beo

Xe tải
Chuẩn phải là AB BA cụ ạ. Em còn nhớ hồi bé có chú con chủ hàng điện tử, chơi bắt đầu với 3 mạng, đến lúc phá đảo thành 30 mạng. Ở bài 4 hay 5 gì đó, bài mà cứ nhảy lên trên mãi ý :)). Đến đoạn gần cuối chú cứ đứng đợi để bắn lính kiếm điểm, cứ 20k điểm thì được thưởng một mạng, mk đúng là con chủ hàng thì mới chơi được kiểu đấy.

Ở nhà em vẫn còn một bộ này, chơi đến tận năm 97-98 gì đó, vứt xó đến giờ ko biết mang ra còn chơi được nữa không

Hà Tít

Xe buýt
Bác này cũng gần đúng: ...A-B-B-A xê lếch (nếu chơi 2 người) xì ta

Gaffer

Xe tăng
Bác này cũng gần đúng: ...A-B-B-A xê lếch (nếu chơi 2 người) xì ta
Cái món hóa 30 mạng này hình như do băng hay do máy mà cũng có khác nhau, em nhớ thế.

Còn món Mario bác nào khoái giã vịt ra mạng vô biên không =))

alex_pagulayan

Xe điện
Vậy cụ phải mọc rễ ở quán rồi mới chơi giỏi được như vậy, phỏng?
vầng... hồi đấy gần nhà em có cái công ty thiết bị bưu điện. bọn trẻ con đi học về cơm xong là rủ nhau sang đấy nhặt dây đồng vế bán... kiếm dc là chung nhau đi chơi điện tử :D.. hồi đấy dây đồng nhiều lắm.
cho đến tận những năm cuối cấp 1 thì vẫn ko đứa nào trong khối chơi qua dc em về trò Mario ;). nên cháo sườn em vẫn chén mỗi ngày ko mất tiền ạ hê hê