[Thảo luận] Đỗ xe nơi đường hẹp xe khác đâm vào

chaso7

Đi bộ
Em chào các bác.
Các bác cho em hỏi, tại nơi đường 2 chiều hẹp và mỗi chiều chỉ có 1 làn xe chạy có 1 xe đỗ chiếm gần hết làm đường. Em có không may đâm vào xe đó và làm vỡ đèn với xước cản sau thì bây giờ ai là người sai ạ. Ông kia đang bảo em sai và bắt em đền toàn bộ chi phí gửi xe ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Đường cấm đỗ thì mình bắt đền nó. Đường không cấm đỗ thì mình đền cho nó.

ong dat

Xe tăng
Đường không cấm đỗ thì họ không sai, bác đâm vào xe họ là bác sai.
Đường cấm đỗ mà họ đỗ do bất khả kháng (xe hỏng chờ cứu hộ, xe tai nạn đang phải giữ nguyên hiện trường, ...) và có cảnh báo thì họ không sai và bác đâm vào xe họ bác cũng sai.
Đường cấm đỗ mà họ đỗ không phải do lý do bất khả kháng thì họ sai và bác đâm vào họ khi xe họ đang đỗ thì bác vẫn sai.
Tóm lại, xe người ta đang đỗ mà bác đâm vào là sai, còn việc họ đỗ sai luật thì người khác xử chứ không phải bác.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Túm lại là cụ chủ gặp rắc rối rồi

chaso7

Đi bộ
Đường không cấm đỗ thì họ không sai, bác đâm vào xe họ là bác sai.
Đường cấm đỗ mà họ đỗ do bất khả kháng (xe hỏng chờ cứu hộ, xe tai nạn đang phải giữ nguyên hiện trường, ...) và có cảnh báo thì họ không sai và bác đâm vào xe họ bác cũng sai.
Đường cấm đỗ mà họ đỗ không phải do lý do bất khả kháng thì họ sai và bác đâm vào họ khi xe họ đang đỗ thì bác vẫn sai.
Tóm lại, xe người ta đang đỗ mà bác đâm vào là sai, còn việc họ đỗ sai luật thì người khác xử chứ không phải bác.
Đường ở đây là đường hẹp chỉ đủ 1 xe chạy trên 1 làn cụ ạ, theo em được biết thì đường này cấm đỗ, h họ bắt đền em 100% chi phí sửa xe có hợp lý không ạ

Mr_Kid

Xe tăng
Đường ở đây là đường hẹp chỉ đủ 1 xe chạy trên 1 làn cụ ạ, theo em được biết thì đường này cấm đỗ, h họ bắt đền em 100% chi phí sửa xe có hợp lý không ạ
Đền là đúng rồi, nếu họ đỗ sai thì họ bị phạt vì lỗi đỗ sai.
Ai sai cái gì thì phạt cáiđó, chả nhẽ họđỗ sai bác có quyềnđâm vào làm thiệt hại tài sản của ngườita sao.

ong dat

Xe tăng
Bác đâm thì bác phải bồi thường - nhiều hay ít do thỏa thuận, không thể lấy lý do họ đỗ xe ở đường cấm mà cãi lý được. Họ đỗ sai có người phạt hành chính.
Trường hợp này bác nên bảo họ gọi công an đến giải quyết, nếu họ đỗ đường cấm đỗ thì có thể vì sợ bị phạt hành chính họ sẽ giảm cho bác một phần (có khi tiền phạt bằng tiền bác đền họ thì họ chẳng còn tí nào mà sửa xe).

Chỉnh sửa cuối:

Mr_Kid

Xe tăng
Bác đâm thì bác phải bồi thường - nhiều hay ít do thỏa thuận, không thể lấy lý do họ đỗ xe ở đường cấm mà cãi lý được. Họ đỗ sai có người phạt hành chính.
Trường hợp này bác nên bảo họ gọi công an đến giải quyết, nếu họ đỗ đường cấm đỗ thì có thể vì sợ bị phạt hành chính họ sẽ giảm cho bác một phần (có khi tiền phạt bằng tiền bác đền họ thì họ chẳng còn tí nào mà sửa xe).
Nó lại nhốt cả 2 xe lại mệt. Tốt nhất là xin họ, nếu họ có bảo hiểm nhờ họ sử dụng bảo hiểm, đền 1-2tr cho người ta làm bảo hiểm cho nó nhanh. Quan trọng là được việc, thiệt hại 1 chút coi như đen đi.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ đền người ta coi như của đi thay người :) , ăn tết cho vui vẻ. Đâm vào xe họ là mình sai rồi, họ đỗ sai thì họ chịu phạt, nếu đường hẹp mà họ cố tình đỗ thì thiếu văn hóa giao thông thôi.

mình thỏa thuận, nếu ko đc thì ra công an giải quyết
thiệt hại ko ai mong muốn, mỗi bên nhịn nhau 1 tý coi như đen vậy

tratida

Xe container
cả 2 ông đều sai và đóng tiền :)). ai bảo các cụ cứ thằng kia sai là mình đúng ạ?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép có ý kiến như này, đúng hay sai xin các bác đừng cười chê nhé: Nguyên nhân trực tiếp dẫn đến tai nạn là do xe đâm vào, xe đỗ cũng có lỗi dừng đỗ không đúng quy định nhưng không phải là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến tai nạn.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Gọi công an thôi nếu cụ thấy không thoả đáng

29X-6789

Xe tải
Để em ví dụ ntn cho cụ dễ hiểu:
Cụ đi đâm vào 1 người đi xe máy ko đội mũ bảo hiểm.
Cụ sai. Cụ phải đền. Việc nó ko đội mũ bảo hiểm chả liên quan gì đến cụ.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Để em ví dụ ntn cho cụ dễ hiểu:
Cụ đi đâm vào 1 người đi xe máy ko đội mũ bảo hiểm.
Cụ sai. Cụ phải đền. Việc nó ko đội mũ bảo hiểm chả liên quan gì đến cụ.
Trường hợp của bác chủ thớt khác với ví dụ của bác đấy ạ.

VKien

Đi bộ
Có luật về dừng, đỗ xe. Các cụ chịu khó tham khảo. Đành rằng chuyện đỗ xe cũng khá nhạy cảm, nhất là khi chỗ đỗ rất thiếu như hiện nay nhưng khi chẻ hoe lôi luật ra thì cũng không biết thế nào đâu nhé. Khi tai nạn nặng là dở luật ra đấy. Các cụ tham khảo Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 đây này:

"Theo Luật Giao thông đường bộ năm 2008, dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.
Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.
Cũng theo Khoản 3 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008, người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:
1. Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết.
2. Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình.
3. Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó.
4. Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết.
5. Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn.
6. Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái.
7. Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh."
Copy từ: laodong.vn

VCHDHN

Xe container
Hai bên vui vẻ thoả thuận thôi vì cái sai của nta và lỗi của chủ thớt k liên quan đến nhau. Giả sử lúc nào đó thớt vô tình đỗ sai mà xe máy nó phang vào thì tính thế nào:-))

xe oto rùa

Xe điện
thế *** nào mà ông này lại đi lái xe nhỉ , kể cả đường cấm đỗ ông đâm vào người ta là ông sai hoàn toàn

anhtho

Xe ngựa
Kể cả đường cấm đỗ mà cụ đâm vào thì cụ cũng sai, tuy nhiên xe kia cũng sai. Cái sai của xe kia sẽ do xx xử lý chứ ko thể vì họ sai mà mình cứ đâm. Giả sử đó là 1 người đi xe máy dừng ở giữa đường nghe điện thoại thì mình cũng đâm chết họ được sao ?