Thảo luận độ cruise control cho crv ld 2009 2.4

thằng cuội

Xe máy
Phục Hồi Cruise Control Cho CRV LD 2009 2.4

Kính thưa các cụ, các mợ trong hội ! Sau vài lần được ngồi thử CRV Mẽo, e về lại con vợ 2 của em LD Vịt thấy trên xe bọn Mẽo có cái Cruise Control này khá hay ! Mà bên LD Vịt nhà ta cắt mất. Nhưng thực chất ECM và tất cả mọi thứ đều chờ chân sẵn rồi.
Như các cụ đã biết tác dụng rất tiện ích của chức năng này với điều kiện ngày càng có nhiều đường cao tốc. Thì có chức năng này quả nhiên là 1 điều văn minh.
Hơn nữa xxx bẫy đầy chỗ, nhiều khi vào khu dân cư các cụ ko để ý nó chỉ nhỉnh hơn 56/50 là dính biên bản rồi, còn ko cưa đôi cũng mất đôi ba lít.
Chưa kể rất hay bị dính ở những đoạn đường dốc

Đây là những gì cần thiết để trả lại chức năng cho CRV 2009LD

Bóc ra thì em nó gồm những cái này !
1> Cụm công tắc ở vô lăng, phía bên tay phải Made in Thailand
2> Dây, rack Made In Japan
3> Công tắc chân phanh Made In Mexico

Tất cả đều là hàng OEM và bị Honda VN cắt mất của người tiêu dùng. Nay phải mua lại và lắp vào thôi

Sau khi lắp vào vô lăng nó như thế này

Sau khi lắp xong thì đấu dây đã chờ sẵn ở ECM vào là chạy thôi
Bình thường khi nhấn nút Cruise nó sẽ hiện 1 đèn ở trên taplo màu xanh báo hiệu đã bật chức năng Cruise Control như sau

Sau đó chạy tới tốc độ ngoài 40km/h thì nhấn Set

Lúc này sẽ sáng thêm 1 đèn ở phía dưới, báo hiệu đang chạy chức năng Cruise. Và lúc này chúng ta có thể hoàn toàn bỏ chân ga ra

Tóm tắt 1 số chức năng

- Nếu muốn tăng tốc đột ngột để lách và vượt xe, chúng ta cứ đạp vào chân ga là xe sẽ chạy, lúc này chức năng cruise control sẽ vẫn giữ ở tốc độ set ban đầu. Sau khi vượt xong thì nhả chân ga ra nó lại chạy với tốc độ set ban đầu
- Nếu nhấn nút Cancel thì sẽ tắt chức năng cruise control
- Nhấp nhẹ phanh sẽ tắt control
- Muốn gọi lại lệnh set ban đầu nhấn RES
- Muốn từ tốc độ ví dụ : 50km/h tăng lên 80km/h mà ko cần phải đạp ga thì nhấn vào nút Res hoặc giảm thì nhấn set ( Cái này đã set trc rồi )( nút này như kiểu tăng giảm volume ) Tăng ga nhấn trên, giảm ga nhấn phía dưới. Mỗi lần nhấn như vậy nó lên khoảng 2-3km tới tốc độ mình mong muốn thì nhấn Set để cố định tốc độ
- Khi xuống dốc mà sử dụng chức năng cruise control sẽ không bị hiện tượng xe chạy theo quán tính ( tức là vượt quá tốc độ quy định ) Cái này rất dễ dính xxx bắn tốc độ. Vì khi chạy Cruise thì xe sẽ tự động giảm số, tăng vòng tua ghì xe lại sao cho đúng bằng tốc độ mình set mặt cho đang xuống dốc ^:)^

E đang luyện đi chỉ dùng ga trên vôlăng, cảm thấy rất nhàn và tiết kiệm trên những cung đường dài. Có cái này mà đợt tới đi ngắm tuyết Sapa, hay đi đường PV-CG, HCM..... thì phải nói là tuyệt vời ông mẹt trời. Ko chí ít chạy trên đường vành đai cũng thấy hay hay \:D/\:D/\:D/\:D/

Hy vọng thông tin này sẽ có ích cho các cụ, các mợ nhà ta muốn "trả lại tên " cho CRV LD.

E xin gửi lời cảm ơn tới sự hỗ trợ của bác Phương trong SG đã hỗ trợ em.
Và cảm ơn 2 anh ở 42i Yên Phụ đã hỗ trợ em tới tận khuya phần điện đóm.

Mấy cụ cứ Pm hỏi em địa chỉ mà chẳng chịu đọc hết mấy trang gì cả
Em cũng phọt luôn là 42i Yên Phụ - Sofitel rẽ phải 300 mét
Số của anh chủ cửa hàng là : 0982 .101 . 755 A Điệp

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Morning 15a

Xe điện
Cứ cắm zắc là ăn ngay hả cụ , có cần phải dùng máy tính của hãng để kích hoạt chức năng này lên ko ạ ?

HongVanqcic

Xe tải
Cụ chủ xem lại chứ set tốc độ khi xuống dốc và lên dốc tốc độ vẫn bị tăng và giảm đấy cụ

thằng cuội

Xe máy
Cứ cắm zắc là ăn ngay hả cụ , có cần phải dùng máy tính của hãng để kích hoạt chức năng này lên ko ạ ?
Cái này e thấy 2 bác thợ còn hí húi tìm đầu dây trong hộp đen nữa. Đo đạc tầm 10p là cắm răck cái là ăn ngay. Nói chung chẳg phải chế cháo hay đụng vào điện đóm j. E nhìn ngon ăn lắm nhưng chắc e ko làm đc

thằng cuội

Xe máy
Cụ chủ xem lại chứ set tốc độ khi xuống dốc và lên dốc tốc độ vẫn bị tăng và giảm đấy cụ
Cái này e cũng chưa thử nhiều ở dốc. E mới thử trên mấy cầu vượt ở hn thấy ổn, khả năng nó chưa dốc với quán tính chưa lớn. Nhưng e thấy đi có cái này thú vị phết ạ

Tuan0999

Đi bộ
Chụ chủ cho em xin địa chỉ và số điện thoại của nơi cung cấp cái bộ này với, em đang muốn độ cho quả CRV LD 2011 của em. Cám ơn cụ

Kiabuoisang

Xe container
Không biết xe cỏ Civic số sàn có độ được không nhỉ :-w

congnongphonui

Xe buýt
Cái này e thấy 2 bác thợ còn hí húi tìm đầu dây trong hộp đen nữa. Đo đạc tầm 10p là cắm răck cái là ăn ngay. Nói chung chẳg phải chế cháo hay đụng vào điện đóm j. E nhìn ngon ăn lắm nhưng chắc e ko làm đc
Tổng thiệt hại hết bao nhiêu thế cụ? Em cũng máu rồi đấy :D

supercub50

Xe máy
Bộ này loanh quanh cũng phải hơn 4 củ cụ nhỉ :)

Billkun

Xe tải
Oánh dấu phát, em thick cái này từ hôm mượn con arcord của ông anh. Cơ mà xe crv LD 2009. Thanks cụ

thằng cuội

Xe máy
Cụ thể là bao nhiêu thế cụ :D
E 2 lần quá chân ga ở HD 2,5tr + Đoạn dôc Mộc châu 2,5tr 2 lần em ko chịu chung chạ gì với xxx lên tự đi lại nộp phạt.

Oánh dấu phát, em thick cái này từ hôm mượn con arcord của ông anh. Cơ mà xe crv LD 2009. Thanks cụ
Xe em cũng là LD 2009, cụ nhìn đồng hồ mà có 2 cái đèn Cruise Main và Control gì đó nó có sẵn và ko bao giờ sáng . Nếu có 2 cái đó là lắp đc

Kiabuoisang

Xe container
theo e tìm hiểu thì thấy các cụ ấy khuyên là ko nên độ cho MT, e cũng ko biết lý do sao. Cụ nào biết khai sáng hộ e với
Em thì dự là như thế này: thứ nhất về yêu cầu bắt buộc là ecu phải có chức năng và pin cho CC có nghĩa về thiết kế là có nhưng bị hãng cắt bỏ; thứ 2 là phải xe số tự động, nếu là mt thì chắc không đuợc do chuyển số bằng cơm, lại còn món côn ra ga vào nữa; thứ 3 là xe phải sử dụng chân ga điện tử, điều khiển bím ga bằng điện ( loại dây cáp chắc cũng chả đc). Túm lại là xe cỏ thì chịu.

thuyphongthanh

Xe lăn
5 củ cũng xứng đáng đấy nhỉ.