Chi hội Độ giường ngủ cho Pickup

HungPhung

Đi bộ
Cháu lang thang thấy mấy anh khoai tây làm cái này
http://www.bajataco.com/Camper1.html

Họ đi xa, ăn ngủ 4 tháng trên chiếc xe >:)>:) nghe có vẻ phê quá. Độ cũng đơn giản và có vẻ hợp với pháp luật Việt Nam. Coi như chở đồ phía sau.

Cháu chưa có điều kiện mua xe nên chém gió kiểu dự tính :)>-:)>- Mang tính thảo luận và hi vọng các cụ biết concept thành bản thật cho cháu nghịch với. =P~
(Cháu đang thi bằng lái xe ^^)

File google sketchup ở đây ạ
https://www.dropbox.com/sh/csqzeyoec5epjf7/04c77cNWgo

1. Tại sao làm giường trên Pickup mà k làm luôn xe caravan L-)

Xe caravan thì to hơn, tiện nghi hơn hay hơn nữa là như cái nhà. Cơ mà kéo em nó lên chỗ hiểm trở thì không được. Pickup thì leo trèo dễ, đi trong thành phố được, kiếm bãi đỗ xe ngủ ;)

2. Độ giường.

Cái này cháu nghỉ đến đầu tiên. Vì những khoản linh tinh như điện đóm, nước thì càng đi nhiều càng máu thì càng độ sau.

Cháu thấy nhiều kiểu độ trên mạng. Nhưng cháu muốn cái phần giường tháo ra được. (Vì chắc cháu phải mượn xe đi phượt, và xe còn phải làm việc khác chứ ạ).

Cháu thiết kế giường có thể tháo ra được, thành ghế và bàn để ngồi ngắm sao. Cháu vẽ theo thông số của Ford Ranger ạ.

(k phải cháu PR cho Ford đâu ạ)

Có hai loại ghế:

Cái này đặt thợ mộc hoặc tự làm chắc cũng nhanh. Rồi ghép các em nó vào với nhau

Và lắp thanh nối, để khỏi rơi mỗi nơi một chiếc. Cháu hạn chế vít vào thành xe vì không muốn phá xe :|:|

Làm thêm thùng nước, bơm nước chạy quanh động cơ để lấy nước nóng (cháu đang tính làm nước sôi được).

Phần nắp giường, cháu dùng gỗ ép tầm 20mm. Khoét hai vòng chỗ bánh xe. Cháu vẽ theo tỷ lệ ạ. Các bác cắt theo chắc là vừa (99%)

Cháu thích bọc thảm vì mùa đông miền bắc chắc lạnh léo lắm.

Ai thích thì có thể khoét vài lỗ để lấy đồ. Có tiện nhưng ghế ngồi lấy ra có cái lỗ >:)>:)

Lên đồ và đi dã ngoại (gần) thôi ạ. Đi câu cá :)

Cho một tấm đệm mỏng, vài cái chăn và mua cái úp phía trên (gọi là gì ạ các bác), thế là có chỗ ngủ rồi ạ

Cháu không biết cái cục úp phía trên kích thước với kiểu dáng ra sao nên để tạm hình hộp. Cũng đủ rộng để 2 người ngủ. Có ổ cắm ở đầu giường. Cháu sẽ chém tiếp ở phần điện.

Cháu quên làm cái khóa thùng, để mai cháu vẽ tiếp.

3. Điện
4. Nước
5. Tủ lạnh
6. Lều phía đuôi
7. Bơm hơi
8. Camera xung quanh

Tham khảo:
http://www.bajataco.com/tech/

cháu toàn kiến thức xuông thôi ạ. Các bác góp ý thoải mái ạ.

Chỉnh sửa cuối:

tranvuhoang2005

Xe điện
Mùa hè k có điều hòa thì ngủ nóng lắm, k thể xxx đc

HungPhung

Đi bộ
Em đang nghiên cứu ạ. Không biết nên dùng điều hòa của xe, đục lỗ cho ra phía sau. hay là lắp dàn lạnh riêng.

buratin0

Xe tải
hay đấy cụ làm thử đi theo thông số kỹ thuật của con răng gơ rồi cháu mang xe đến cho cụ lắp lên xem sao :S

Phong Gió

Xe tải
. như thế này được không cụ

altis.

Xe buýt
Em đang nghiên cứu ạ. Không biết nên dùng điều hòa của xe, đục lỗ cho ra phía sau. hay là lắp dàn lạnh riêng.
cụ nghiên cứu đi, nhà cháu tình nguyện cho cụ làm chuột bạch. Muốn cắt muốn ghép, muốn mổ cái gì okie luôn. Xe nhà cháu là Ranger ạ. :D

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
lần trước có Cụ nào trên OF bán cái giường lắp ở khoang ghế sau mà E tìm mãi ko được

HungPhung

Đi bộ
cụ nghiên cứu đi, nhà cháu tình nguyện cho cụ làm chuột bạch. Muốn cắt muốn ghép, muốn mổ cái gì okie luôn. Xe nhà cháu là Ranger ạ. :D
hay đấy cụ làm thử đi theo thông số kỹ thuật của con răng gơ rồi cháu mang xe đến cho cụ lắp lên xem sao :S
Cám ơn hai cụ ạ. Chắc hẹn các cụ hè năm tới ạ... dự án còn trên bàn giấy dài dài ạ.

Cháu vẽ hai theo thông số của Ford Ranger (2 chỗ) đó ạ. Các cụ lấy cái file google sketchup có đủ số đo ạ.
Cháu đang nghĩ cho xe pick up 5 chỗ (gọi là gì ạ?) thì nên thiết kế thế nào. Vì thùng ngắn quá. Nằm hai người sợ không được. Khéo làm cái cửa chỗ ghế sau cho giường dài ra ạ.

. như thế này được không cụ
Chắc cháu phải phấn đấu lâu lắm mới có được 3 nhóc đáng yêu thế ạ

RTR

Xe hơi
Đúng rồi cụ chủ ạ, pick up cabin kép thùng chỉ dài khoảng hơn 1,4m thôi. Nếu muốn ngủ thì phải ngả thành rồi kéo dài giường ra.

tinteu

Xe buýt
Cái này em muốn làm lâu rồi , chỉ ngại là mùa hè miền bắc nóng bức kinh khủng , mà bật máy lạnh theo xe liên tục cũng ko hay lắm . Em đang tính làm thùng 2 lớp có cách nhiệt , cửa sổ thông gió , dàn lạnh , quạt điện , mùa hè thông thoáng mùa đông kín gió là ok . Nhưng phải an toàn vì Vn mình nhiều alibaba lắm ạ . Bác thử tính xem thế nào xe của em dài 1,9 *1,5 cao 1,4 có thể nâng cao đc nắp thùng nữa

thuongngong

Xe hơi
ngủ kiểu này sáng ngủ dậy quên thì biêu đầu. nếu bỏ nắp thì nguy hiểm cũng chả ngủ đc. thiết kế ở cabin là hay nhất.

Hung1m85

Xe hơi
Cám ơn hai cụ ạ. Chắc hẹn các cụ hè năm tới ạ... dự án còn trên bàn giấy dài dài ạ. <br />
<br />
Cháu vẽ hai theo thông số của Ford Ranger (2 chỗ) đó ạ. Các cụ lấy cái file google sketchup có đủ số đo ạ. <br />
Cháu đang nghĩ cho xe pick up 5 chỗ (gọi là gì ạ?) thì nên thiết kế thế nào. Vì thùng ngắn quá. Nằm hai người sợ không được. Khéo làm cái cửa chỗ ghế sau cho giường dài ra ạ. <br />
<br />
<br />
<br />
<br />
Chắc cháu phải phấn đấu lâu lắm mới có được 3 nhóc đáng yêu thế ạ
<br />
<br />
1 nhóc là con nuôi đấy cụ :)

pickup_bt50

Xe đạp
Cụ nào bít chỗ ốp gỗ cho thùng sau xe bán tải như hình trên thì bảo ah.

Em cũng đang lăn tăn vụ độ giừơng ngủ sau thùng Ranger Widtrack 2016. Các bác chỉ giáo cho cái vụ gắn thêm dàn lạnh (Sau thùng có 12V). Em cảm ơn các bác ạ... !

airis1

Xe hơi
hmmm, xong thì em ko biết phải giải thích với hugo thế nào về vấn đề này ạ :D ý tưởng hay cơ mà VN hơi khó

Dau keo 12260

Xe buýt
Cụ đừng ngại Hugo có j để e bảo cho, để các cụ còn sáng tạo chứ

artmedia5881

Xe container
XXX mà tóm được là bị phạt đới cụ