[VHGT] Đo nồng độ cồn 30 giây: Từ Quảng Ninh mở rộng ra Toàn Quốc

namdu

Xe buýt
Em đọc báo VnExpres thấy cái này, các cụ chú ý nhá

Thay vì phải mất 10 phút kiểm tra như trước đây, mỗi tài xế chỉ mất 30 giây để đo nồng độ cồn mà không cần xuống xe. Phương pháp này đang được thí điểm tại tỉnh Quảng Ninh và sắp được nhân rộng ra toàn quốc.

Ủy ban An toàn giao thông quốc gia và Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt vừa tổ chức sơ kết, đánh giá kết quả thí điểm áp dụng xử lý vi phạm quy định nồng độ cồn theo kinh nghiệm của quốc tế.
Tài xế sẽ không phải xuống xe trong lúc CSGT kiểm tra sơ bộ để phát hiện có sử dụng rượu, bia hay không. Ảnh: Tiền Phong

Theo thiếu tướng Nguyễn Văn Tuyên, Cục trưởng cục CSGT, về cơ bản đợt thí điểm lần này, tổ tuần tra kiểm soát vẫn sử dụng thiết bị đo nồng độ cồn như trước đây, tuy nhiên phương pháp kiểm tra thì khác: Tài xế ngồi trên xe, CSGT sẽ đi đến tận nơi đưa máy vào kiểm tra, nếu không phát hiện nồng độ cồn sẽ được đi ngay.
Đây là phương thức nhiều nước trên thế giới đã làm. "Với phương pháp này, mỗi chốt cố định sẽ có 10 chiến sĩ, mỗi chiến sĩ được trang bị một máy đo nồng độ cồn. Mỗi tài xế chỉ mất vài chục giây là có kết quả", người đứng đầu Cục CSGT nói.
Sau hơn 20 ngày thí điểm tại Quảng Ninh, lực lượng chức năng đã dừng kiểm tra 3.500 trường hợp, phát hiện và lập biên bản 170 trường hợp vi phạm. Sau đợt thí điểm, phương pháp này sẽ được phổ biến ra toàn quốc để các địa phương có thể thực hiện ngay trong đợt Tết Nguyên đán sắp tới
Đây là lần đầu tiên Việt Nam áp dụng lập chốt cố định kiểm tra, xử phạt nồng độ cồn theo phương pháp mới. Đánh giá của Cục CSGT cho thấy, phương pháp mới giúp giảm chi phí đầu tư mua ống thổi một lần, vì chỉ những ai chắc chắn có sai phạm mới dùng tới ống thổi.
Phương Sơn

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe lăn
Ặc ặc, chặn xe kiểm tra thế này mệt đây. Đi chơi xa không dám uống ròi.

anyee

Xe tăng
Vụ này khéo e đi mua xe tự lái của anh Gúc cho lành:))

hoinhap

Xe tăng
Ủng hộ luôn, có lý do để không phải uống!

Matizcoi

Xe cút kít
Em thấy đo thế thì các bác chịu khó về rồi uống hoặc uống thì ko lái, cho an toàn.

doanhlilama691

Xe điện
Em thấy đo thế này có khi bỏ được rượu bia
bỏ thì ko đc nhg cũng hạn chế đc khối đấy ợ, iem làm ở QN mấy lần đi uống rượu cũng thấy lo lo mặc dầu có mỗi đoạn khoảng 1km.

Phung Thuy

Xe buýt
Cho em hỏi, nếu em bị thổi vào ban sáng trong khi uồng từ tối hôm trước thì có xin được không ạ.

Trang te

Xe tăng
Website
www.shopios.vn
Em mong làm thật mạnh cái này vào cho bớt những con sâu riệu và những tai nạn thảm khốc.
Ai biết giữ tính mạng mình và sx thì uống xong ko lái xe. Lái xe thì ko uống.

Hoành

Xe tăng
Cái này thì em ủng hộ xxx nhiệt tình. May chăng sẽ hạn chế được xe điên do rượu bia

Matizkavt

Xe buýt
Em ủng hộ chủ trương này, tuy nhiên nhiều khi phải đi tiếp khách thì làm sao nhỉ. Bên Hàn Quốc em thấy khi lái xe say xỉn, có dịch vụ tài xế đến lái xe về nhà. Cũng là một ý tưởng kinh doanh được đấy các cụ ạ

namdu

Xe buýt
Cho em hỏi, nếu em bị thổi vào ban sáng trong khi uồng từ tối hôm trước thì có xin được không ạ.
Không cần biết cụ uống vào thời điểm nào, chỉ cần tại thời điểm thổi nồng độ cồn của cụ vượt ngưỡng là dính chưởng thôi cụ ạ :D
Theo thông tin em hỏi kinh nghiệm và thử nghiệm máy đo từ một số xxx quen cho biết: với hàm lượng ethanol tương đương 1 ly vodka, 1 lon bia...thì 99% (+) trong 3h đầu tiên.
Thực tế thì em cũng như nhiều cụ, dù xác định là luôn chấp hành đúng quy định nhưng nhiều lúc công việc, bạn bè...phải nhấp vài chén, cũng nghỉ ngơi, trà nước cho tỉnh táo hẳn rồi sau đó mới lên xe. Nhưng thời gian nghỉ ngơi là bao lâu? Thật khó trả lời! Nếu như cụ nào mượn/mua/thuê được cái máy này rồi làm thực nghiệm, làm sáng tỏ vấn đề này để cả nhà đều rõ thì hay quá.

Chaukga

Xe container
Cái này làm là đúng quá rồi. Nhưng kể ra cho ra cái định mức tối thiểu nó là bao nhiêu mới tính lỗi hợp lý thì uống hớp bia hớp rượu đãi bôi cũng đỡ sợ tốn.

Tuan Can

Xe container
Vậy là khỏi uống rồi. Gấu nhà em không biết lái xe, ặc ặc ......

hoinhap

Xe tăng
Em ủng hộ chủ trương này, tuy nhiên nhiều khi phải đi tiếp khách thì làm sao nhỉ. Bên Hàn Quốc em thấy khi lái xe say xỉn, có dịch vụ tài xế đến lái xe về nhà. Cũng là một ý tưởng kinh doanh được đấy các cụ ạ
Cụ khỏi lo đi. Có cầu khắc có cung mà

cwise

Xe container
em ghét cái kiểu tiết kiệm: một ống chung cho nghìn người, tha hồ mà dịch bệnh ặc. :-<

Tửu Sắc

Xe buýt
Thôi xong rồi ! Không biết có kết hợp soi cả giấy tờ xe nữa k nhỉ?