Đối đầu trực điện: 2007 Hyundai Veracruz vs. 2008 Lexus RX350

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em mới đọc được bài này, thấy cũng hay hay mang vào giới thiệu với các bác. Bác nào đọc bản gốc tiếng Anh thì vào đây, còn nếu không em sẽ từ từ tóm tắt lại sau. Bác nào có thời gian vào dịch cùng thì vui quá.

Mời các bác xem trước vài hình ảnh:

cuhaifus

Xe container
Ơi giời xe ở đâu mà đẹp thế hả các bác? Em Vera trông còn ngon hơn em LS các bác nhi?

longbe

Xe tải
thằng hyundai đã copy lại của Lexus lại còn mồm to so sánh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
1. Với những dòng xe mới được giới thiệu ra thị trường, Hyundai đã chuyển đổi tiếng tăm từ một hãng chuyên cung cấp xe có giá cả thấp (đánh nhau về giá - GT) thành một đơn vị có đẳng cấp trong một số dòng xe (bạn cũng có thể nói như vậy về ông anh họ của Hyundai là Kia). Thiết kế của phần lớn các dòng xe này được thực hiện ở Nam California giờ đây trông sạch nước cản và có thể nói rằng đẹp, chất lượng thì giờ cũng khá đỉnh, còn công suất xe thì đã đạt được tới tầm trung trong dòng hạng sang trong phần lớn các trường hợp. Veracruz (June 2007) là dòng crossover mới nhất Hyundai, nó đứng trên Santa Fe một bậc, có không gian rộng hơn, nhiều tính năng hơn và thêm hàng ghế thứ 3.

Lexus RX là người tiên phong trong dòng crossover sang trọng cỡ trung khởi điểm từ năm 1999, nó cũng là chiếc xe đầu tiên được Motor Trend trao giải "Sport/Utility of the Year". Đầu tiên là model RX 300, sau đó được cải tiến và trở thành RX 330 vào năm 2003 và chiếc RX 350 với động cơ lớn hơn đã ra đời vào mùa thu 2006 (model 2007) còn chiếc xe chúng tôi thử nghiệm là đời 2008.

Tới thời điểm hiện tại, RX vẫn duy trì được thứ hạng vàng trong dòng xe này và có doanh số gấp đôi so với những hãng bắt chước nó. Nếu nhìn từ khía cạnh thương hiệu, Lexus luôn luôn là hãng đưa ra các sản phẩm sang trọng.

Hyundai established itself two decades ago with compact cars sold primarily on price and has been trying to upgrade from coach ever since. But the two end up meeting at the intersection of RX 350 and Veracruz Limited AWD.The Limited is the top-drawer Veracruz, combining every feature Hyundai has in its bin, plus all-wheel drive. The RX isn't available in 2WD, and even a base-equipped RX 350 is lavish by comparison. But as equipped here, they both have all the stuff a luxury crossover buyer will want, including leather upholstery, heated seats, power everything, impressive audio systems, a comprehensive safety package, power rear liftgate, rear-seat DVD player/screen, 18-inch rolling stock, traction and stability-control systems, and four-wheel disc brakes with ABS. The Hyundai's 3.8-liter V-6 is rated at 260 horsepower. Lexus's 3.5-liter V-6 cranks out 10 horsepower more, but requires premium fuel to do so (the Veracruz runs on regular).

Nhà ông Kar nhanh hơn mợ Thông rồi :D Có rồi đây này :P

So sánh Hyundai Veracruz và Lexus RX 350

Hyundai đã không hề che giấu tham vọng là xe Veracruz có thể cạnh tranh với mẫu RX350 của Lexus, và họ sẵn sàng mời các chuyên gia chạy thử cả hai chiếc để tiện so sánh. Chỉ riêng việc này đã chứng tỏ sự quyết tâm và tự tin của ban lãnh đạo Hyundai.Với giá bán lẻ đề xuất (MSRP) thấp nhất là 26.995 USD và cao nhất gần 35.000 USD, Veracruz là mẫu xe đắt nhất từ trước tới nay của Hyundai. Thiết kế của chiếc xe mang vẻ khoáng đạt và lịch lãm không thua kém gì xe Lexus RX 350, nhưng vì “sinh sau đẻ muộn” nên bị không ít ý kiến chỉ trích rằng đó là một kiểu “bắt chước”.

Xe Veracruz phiên bản 2007 to hơn mẫu Santa Fe đang rất ăn khách của Hyundai, với diện tích bên trong rộng rãi hơn và có hàng ghế thứ 3.

Xe RX của Lexus đã mở đầu cho phong trào sản xuất xe crossover cỡ trung bình hạng sang vào năm 1999 và RX 300 là chiếc xe đầu tiên giành danh hiệu Xe thể thao/đa dụng của năm do tạp chí xe hơi danh tiếng của Mỹ - Motor Trend bình chọn.

Lexus đã dần cải tiến xe RX 300 thành RX 330 vào năm 2003, và tiếp đến là RX 350 ra mắt vào đầu năm 2006, thuộc model 2007.

Xe được các chuyên gia của Motor Trend dùng để so sánh là Hyundai Veracruz Limited AWD đời 2007, phiên bản Veracruz cao cấp nhất, và Lexus RX 350 đời 2008.

Xe Veracruz Limited AWD (trái) và RX 350 (phải)​

Xét về thương hiệu, không có gì phải bàn cãi về ưu thế của Lexus so với Hyundai.

Về trang thiết bị, cả hai xe đều đáp ứng được sự trông đợi của khách mua xe crossover hạng sang, với ghế bọc da, hầu hết tất cả đều điều khiển điện, dàn âm thanh cao cấp, đủ tính năng an toàn, cửa sau điều khiển điện, màn hình và đầu đọc DVD cho hàng ghế sau, hệ thống kiểm soát độ bám đường và cân bằng xe, phanh đĩa cho cả 4 bánh, với hệ thống chống bó cứng phanh (ABS).

Động cơ V6 3.8L của Hyundai cho công suất 260 mã lực, còn động cơ V6 3.5L của Lexus có công lớn hơn 10 mã lực, nhưng lại đòi hỏi phải sử dụng loại xăng chất lượng tốt, còn xe Veracruz chỉ dùng xăng thông thường.

Xe RX trang bị bộ đèn pha tự mở rộng góc chiếu HID, và ốp gỗ thật trong khi xe Hyundai Veracruz dùng vật liệu công nghiệp giả gỗ.

Xe Hyundai Veracruz Limited AWD 2007​

So với RX350, xe Veracruz dài hơn khoảng 11cm về tổng thể và gần 9cm về chiều dài giữa 2 trục bánh xe. Ngoài ra, xe Veracruz còn cao hơn khoảng 7cm và rộng hơn 10cm. Nhờ đó, xe của Hyundai tạo cảm giác rộng rãi hơn và đủ chỗ để lắp thêm hàng ghế thứ 3, một yếu tố đang ngày càng quan trọng đối với khách mua xe crossover/SUV.

Xe Lexus RX 350 đời 2008​

Xét về tính năng vận hành, xe RX 350 có công suất lớn hơn xe Veracruz 10 mã lực, trong khi trọng lượng xe lại nhẹ hơn khoảng 181kg nên có khả năng tăng tốc tốt hơn xe Veracruz. Tuy nhiên nhìn chung, hai mẫu xe một 9 một 10, cảm giác phanh và tay lái đều thật. Chỉ có một lưu ý là xe của Lexus cách âm tốt hơn xe Hyundai một chút, điều này có thể thấy rõ khi xe chạy ở tốc độ cao. Hộp số của Veracruz là tự động 6 cấp, nhiều hơn xe RX 350 một số, nên sang số êm hơn. Bên cạnh đó, xe RX ôm cua gấp không “mượt” bằng Veracruz..

Xét về các tính năng, ưu điểm của bảng điều khiển trên xe Veracruz là đơn giản và dễ sử dụng. Xe RX cũng khá, nhưng có một số nhược điểm, ví dụ như đã có nút điều khiển nhiệt độ điều hòa nhưng vẫn yêu cầu bạn chỉnh tốc độ quạt gió ở màn hình điều khiển. Thật ngớ ngẩn!

Thêm vào đó, không hiểu sao nút điều chỉnh gương chiếu hậu của RX 350 lại phải “giấu” phía sau cửa xe, trên bảng điều khiển.

Nội thất xe Veracruz Limited AWD (trái) và RX 350 (phải)​

Về nội thất, xe của Lexus sử dụng vật liệu cao cấp hơn, từng chi tiết nhỏ được chăm chút kỹ lưỡng. Trong khi đó, nội thất xe Veracruz của Hyundai, dù là phiên bản cao cấp nhất, vẫn chỉ được xếp vào loại trung bình khá. Riêng về khía cạnh phối màu và kết hợp giữa các loại vật liệu, có lẽ Hyundai còn phải “học hỏi” nhiều từ Lexus.

Tựu chung, Veracruz chưa đủ tầm để có thể “đánh bại” RX 350, nhưng nó đáng để nhiều mác xe hạng sang lâu năm trên thị trường phải dè chừng cảnh giác, vì đây mới chỉ là “phát súng khai cuộc” của Hyundai. Tuy nhiên, theo các chuyên gia của MotorTrend, cả hai mẫu xe đều có đối tượng khách hàng khá tách bạch, Hyundai cho những người thực dụng và Lexus cho những người luôn đánh giá cao tính hình thức - ở đây là giá trị về thương hiệu.

Theo Dân trí

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhà ông Kar nhanh hơn mợ Thông rồi :D Có rồi đây này :P

So sánh Hyundai Veracruz và Lexus RX 350
May quá, đang ngại dịch. Thanks UAZ :D

Phải nói bé bé không có Kar lại biết mình ít đọc Dân Trí, có khi lại vote trừ ấy chứ.

minhgau

Xe máy
Bác nào dịch trên dân trí quên câu chốt của bọn motortrend rồi: :D , ko bít vô tình hay hữu ý. Và bác cũng lược bỏ tương đối , khiến người đọc bản dịch cảm tưởng ko sát nghĩa với bản gốc lắm ;). Đúng là VC chưa đạt đẳng cấp LX (match), nhưng nó "so close" ợ.

1st Place: Hyundai Veracruz Limited AWD
Does everything well and advances the brand. A nice blend of value and luxury touches.

2nd Place: Lexus RX 350
Still a well-polished piece, if you want everything that goes with the badge. and are willing to pay a bit more for it.

http://www.motortrend.com/roadtests/suvs/112_0707_hyundai_veracruz_lexus_rx350/performance.html

@longbe: Bọn Hyundai ko tự bóp trym khen sướng bác ơ. Motortrend là một trang độc lập chả dính dáng gì đến Huyndai (giống Otofun.com nhà mình đóa :D :D ).

Có một điều chán như con gián: Veracruz về VN qua HMV ko thể đủ option 8o|. Tuy nhiên với giá dưới 70k theo các bác có nhiều lựa chọn tốt hơn cho SUVs ở xứ An nam ta ko?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
@Minhgau: Em mới bắt đầu lược dịch bác ạ, cũng may có nhà UAZ cảnh tỉnh. Bác đọc kỹ bài gốc nhỉ.

Super_FOX

Xe đạp
@Minhgau: Em mới bắt đầu lược dịch bác ạ, cũng may có nhà UAZ cảnh tỉnh. Bác đọc kỹ bài gốc nhỉ.
Đây cũng đọc rùi U à, nếu phục vụ nhu cầu trước mắt thì nên chơi Huyndai, còn sau này 5-7 năm thì..cũng không chọn Lexus :)) mà là Sikorsky (l)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đây cũng đọc rùi U à, nếu phục vụ nhu cầu trước mắt thì nên chơi Huyndai, còn sau này 5-7 năm thì..cũng không chọn Lexus :)) mà là Sikorsky (l)
Sau 5-7 năm ai lại chơi cánh quạt hả you, bét cũng phải phản lực chứ:D

You bao biện quả Santa Fe kinh phết nhỉ.

À, với tầm 70K ở VN thì chắc không nhiều người mua Vera các bác nhỉ, có tương đối nhiều lựa chọn trong khoảng tiền đó.

xdhungviet

Xe hơi
vera nghe giống đồ lót quá, bác nói đủ nhé.

hungapu

Xe buýt
1 bên Nhật 1 bên Hàn xẻng. So sánh khập khiễng quá ! Cứ như so wave tàu với wave thái vậy.

minhgau

Xe máy
Thực ra ko hẳn thế bác ơ. Bác đọc bất kỳ một bài phân tích hay nhận định gì đó đều có cái gọi là kết luận (conclusion). Đọc cái đấy là được rồi hè hè. :D
Hơn nữa, các bác lại đưa một cái link đến trang lá cải dantri.com, trang này toàn bọn ô hợp ngồi search thông tin rồi copy linh tinh từ các trang khác, hoặc dịch bố nhăng bố nhít để lấy nhuận bút, đếch có đội ngũ phóng viên, em doán thế. (ví dụ cụ thể nhất là bài dịch này 19.3 mpg - miles per gallon thì nó dịch thành 19.3 l/100km, một cái lỗi ngớ ngẩn mà bác nào có tí kiến thức về ô tô đều biết, có phải là bà kon đọc thấy trong trường hợp này em RX tiết kiệm xăng hơn VC nhưng thực ra là ngược lại, hài vãi tè). Bọn này chỉ được cái lọ mọ cóp nhặt nên được cái nhiều thông tin mình đỡ phải đi đọc ở các trang khác. Tuy nhiên đọc là phải có chọn lọc đúng ko các bác :D

kiavuong

Xe điện
Lada vẫn đỉnh hơn nhiều các bác a.
Đùa ti thôi mỗi hãng có 1 đường lối đi riêng nhưng mà để tương lai HYU còn đuổi LE còn xa lắm

minhgau

Xe máy
bác gì làm mod ơi, bác ko duyệt post của em sao?

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Chắc là bác dính vào bộ lọc của VB roài. bác thử bỏ các số má đi xem. Hiện nay đang có hiện tượng khoan cắt bê tông nên các bác ấy mới phải làm thế. Chúc bác vui.

minhgau

Xe máy
Hic thế mà em cứ tưởng là em post có động chạm đến bác chức sắc nào ở OF chứ :D. Chả là em có trót chửi tờ lá cải dantri chấm com tuyển hàng lởm toàn đi cóp chỗ kia nhặt chỗ nọ mỗi thứ một tí hè hè (các bác thử vào đọc bọn này xem, ở phần tác giả lúc nào cũng theo chỗ nọ, theo chỗ kia, có tự viết được bài nào ra hồn đâu), ví dụ cụ thể là các bác lật lên trang một của thread này nhé, các bác có thấy về thông số tiêu hao nhiên liệu không: VC là mười chín phẩy ba mpg thì dịch thành mười chín phẩy ba l/một trăm km. RX thì là mười tám phẩy một lít trên một trăm km. Các bác nào đi RX mà nghe thấy chê xe của các bác ý tốn xăng thế thì các bác ý chả vả cho tung hàm :)) .
@giaothong: Bác để ý thì bất kỳ một bài nhận định nào cũng có một cái gọi là kết luận (con cờ lu sần). Em đọc bài gốc thì thấy nó kết luận ngược với cái ý toát ra từ bài dịch của chú dân trí nên em mới xem thêm thôi ợ ;).
Hy vọng lần này ko dính VB :D , mà VB là gì hở bác :^)

Chắc là bác dính vào bộ lọc của VB roài. bác thử bỏ các số má đi xem. Hiện nay đang có hiện tượng khoan cắt bê tông nên các bác ấy mới phải làm thế. Chúc bác vui.

Mazspeed

Xe container
Hết truyện dỗi hơi ngồi so Huyndai với Lexus. Tất cả những hình thức, thông số kỹ thuật gì gì đó chỉ là chỉ số thôi, cái quan trọng là cảm giác khi lái thật nó thế nào, cái xe nó có nâng tầm chủ nhân lên hay không.

Bao giờ Huyndai lập ra một phân nhánh riêng chuyên sản xuất se sang thì hãy so sánh với Lexus, chứ bây giờ, nói đến Huyndai là nói đến xe giá rẻ. Các bác còn nhớ vụ VW thất bại với Phaeton chứ?

doremonmattich

Xe tăng
Hết truyện dỗi hơi ngồi so Huyndai với Lexus. Tất cả những hình thức, thông số kỹ thuật gì gì đó chỉ là chỉ số thôi, cái quan trọng là cảm giác khi lái thật nó thế nào, cái xe nó có nâng tầm chủ nhân lên hay không.

Bao giờ Huyndai lập ra một phân nhánh riêng chuyên sản xuất se sang thì hãy so sánh với Lexus, chứ bây giờ, nói đến Huyndai là nói đến xe giá rẻ. Các bác còn nhớ vụ VW thất bại với Phaeton chứ?

Em cứ giá rẻ, tính năng sử dụng cao là chơi, chả quan tâm lắm đến thằng nào làm, miễn là nằm trong TOP 10 car manufacturers là được, vì em biết rằng em đang sống ở cái xứ nghèo gần nhất thế giới nên em không dám tinh vi, Tây nó nghe được nó cười cho vào mẹt nhể...