Đọng hơi nước trên kính lái khi bật A/C - Xử lý thế nào?

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Pác nào có kinh nghiệm mách em với: Khi đi buổi tối, xe bật điều hòa mát, dừng lại để... hái hoa xong, lên xe là kính chắn gió bị mờ tịt toàn hơi nước, thế là em phải chỉnh điều hòa về vị trí sấy kính+bật điều hòa nóng+bật quạt gió số cao nhất, cũng phải mất 5-10 phút kính mới trong trở lại, nguy hiểm quá pác ạ! Có cách nào để không bị như vậy hoặc bị rồi xử lý được nhanh hơn không bác? Lúc đó tầm nhìn chỉ còn xa 1000 milimét thôi ạ, như bị thong manh ấy!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

lengkeng

Xe tăng
Cụ xử lý sai nên phải chờ đên 10 phút.... :21:
Đúng của nó là phải bật điều hòa về lạnh nhất cộng với chức năng gió thổi lên kính chỉ 30 giây là hết hơi nước :P

NguoiGia

Xe tăng
Đúng của nó là phải bật điều hòa về lạnh nhất cộng với chức năng gió thổi lên kính chỉ 30 giây là hết hơi nước :P

Đúng thế cụ nhẩy. Trước em bị dư lày, nhớ lại trong Hướng dẫn sử dụng, làm phát đã sạch bong trong veo-Được bao người ngồi trên...ngưỡng mộ!

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Sao em làm thế lại thế nó càng nhiều nước hơn nhỉ?:102:

Viking

Xe điện
Tại cụ không chú ý, cái của cụ là đọng nước bên ngoài chứ không phải bên trong.

Nguyên tắc đọng nước trên kính là bên nào nhiệt độ cao hơn + có hơi ẩm thì đọng nước.

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Tại cụ không chú ý, cái của cụ là đọng nước bên ngoài chứ không phải bên trong.

Nguyên tắc đọng nước trên kính là bên nào nhiệt độ cao hơn + có hơi ẩm thì đọng nước.
Em không rõ, bật gạt mưa lên thì nó quét cũng không sạch Mợ ạ! Mợ đã bị như vậy bao giờ chưa? Và xử lý bằng cách nào cho hết?

junfang

Xe điện
Cái này là do 2 nguyên nhân: 1/cụ để máy lạnh lạnh quá nên nó bị tụ hơi nước ở mặt ngoài kính nhất là chõ có cửa gió thổi ra, cụ giảm máy lạnh đi thi 1 lúc nó sẽ hết. 2/ Nếu hơi nước bám mờ ở mặt trong kính thì cụ phải để máy lạnh o chế độ lạnh nhất một lúc hết ngay.

Raubac

Xe tăng
Pác nào có kinh nghiệm mách em với: Khi đi buổi tối, xe bật điều hòa mát, dừng lại để... hái hoa xong, lên xe là kính chắn gió bị mờ tịt toàn hơi nước, thế là em phải chỉnh điều hòa về vị trí sấy kính+bật điều hòa nóng+bật quạt gió số cao nhất, cũng phải mất 5-10 phút kính mới trong trở lại, nguy hiểm quá pác ạ! Có cách nào để không bị như vậy hoặc bị rồi xử lý được nhanh hơn không bác? Lúc đó tầm nhìn chỉ còn xa 1000 milimét thôi ạ, như bị thong manh ấy!
Xe bác bị lỗi bộ điều khiển cửa gió, làm lọt hơi lạnh lên cửa sấy => kính bị lạnh nên ngưng tụ hơi nước bên ngoài xe, phải bật gạt nưa or chạy ra ngoài xe để lau để chạy tạm.

Nghếch

Xe tăng
Em thì hay bị ngược lại. Đi trời mưa bị đọng nước bên trong kính. Thế là lại phải bật điều hoà mặc dù trời mát mẻ

quangcom79

Đi bộ
Hồi trước em cũng bị giống y như bác , lái xe lái cộ chả nhìn thấy gì :43: Sau nghịch ngợm cái phần khí thổi chỉ trong xe với khí thổi trong ra ngoài xe :6: chuẩn luôn bác ạ Thử nghịch giống em xem nào

Raubac

Xe tăng
Em thì hay bị ngược lại. Đi trời mưa bị đọng nước bên trong kính. Thế là lại phải bật điều hoà mặc dù trời mát mẻ
Bác không bật điều hòa mà đi trời mưa đương nhiên bị mờ kính, nhưng mờ bên trong do hơi nước bốc lên.

Viking

Xe điện
Em không rõ, bật gạt mưa lên thì nó quét cũng không sạch Mợ ạ! Mợ đã bị như vậy bao giờ chưa? Và xử lý bằng cách nào cho hết?
Cụ ơi nếu nó đọng ngoài thì ta bật gạt mưa, còn đọng trong thì chuyển nút gạt điều hòa sang thổi kính rồi bật điều hòa, 20 giây là kính trong vắt. Hum đi off Hòa Bình về trời lành lạnh mà vưỡn phải bật điều hòa cho nó trong kính đới, về tí ho :)):)):)):)):))

Tít và Mít

Xe tải
Trời mưa vẫn nên bật ĐH lạnh và để cửa hướng lên kính lái bác ợ. Việc này có tác dụng làm chống hơi nước, hơi thở của người ở trong xe bám vào kính. Khi bác bật ĐH, trong xe rất khô ráo.
Mùa hè ở nhà các bác bật ĐH thường chỉ mát nhưng rất khô, vì vậy người ta hay để chậu nước hoặc dùng con thú hơi cho tăng độ ẩm, dễ thở.
Chúc bác có nhiều niềm vui sau tay lái! (b)

Stranger

Xe máy
Khi hơi nước đọng quá nhiều trên kính dùng máy lạnh thổi rất lâu, tốt nhất trên xe bác luôn có 1 khăn lông đảm bảo sạch và thật khô, lau trước bật diều hòa nhằm giảm hơi nước, thậm chí lau tới mức trong kính xe nếu có thời gian. Xong phơi khăn trong máy xe cho khô, lần sau xài tiếp

caotangnha

Xe tải
Sao em làm thế lại thế nó càng nhiều nước hơn nhỉ?:102:
Mới ban đầu, trong trường hợp của bác, kính mờ toàn bộ, nhưng chỉ 30 giây sau là nó trong thôi. Nguyên nhân: Bác mở cửa xe, hương đồng gió nội nó vào, không khí bên ngoài đem theo hơi nước có nhiệt độ cao vào xe, Lúc này xe đang có độ ẩm thấp, nhiệt độ mặt trong kính thấp. bác thổi kính tức là thổi luồng không khí mới vào đó lên mặt kính==> kính mờ hơn.
Trường hợp khác: Vào mùa đông nên sử dụng gió ngoài cũng hạn chế đuợc phần nào việc kính đọng nuớc.

LX570

Xe hơi
OK, cám ơn các bác, cái này thỉnh thoảng em hay mắc lắm

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Cụ ơi nếu nó đọng ngoài thì ta bật gạt mưa, còn đọng trong thì chuyển nút gạt điều hòa sang thổi kính rồi bật điều hòa, 20 giây là kính trong vắt. Hum đi off Hòa Bình về trời lành lạnh mà vưỡn phải bật điều hòa cho nó trong kính đới, về tí ho :)):)):)):)):))
Lần sau nhớ gạt nút nhiệt độ sang phải 2-3 bậc nhé.